[Funland] Chuyện khó xử khi đi mượn xe

Slimz

Xe buýt

Slimz

Xe buýt
Đúng là thế cụ ạ
Cháu mà lỗi xe thì đi taxi hoặc xe khách.
Mượn mõ rách việc, chưa kể đi đường nọ kia nữa

Tiền xăng khéo quá tội tiền taxi, xe khách. Vừa nhàn vừa có đứa lái, tha hồ chén anh chén chú

Nhà cháu chạy sedona 2021, vừa mua thêm con i10 cỏ để dự phòng 1 xe bận, hoặc hỏng còn có cái mà đi
Bác dân chơi xe rồi :)) e thật trước e có con mazda3 còi thôi, bạn hay ng thân có việc cần mượn là e cho mượn, đơn giản hồi trc xe rảnh toàn đắp chiếu, cả tháng có khi ko sờ đến. Tất nhiên ông nào đi xe ẩu, ko biết điều thì thôi, chỉ có 1 lần. Ko chỉ e mà e thấy ng thân, mấy ông a hay ôg chú chơi cũng thế, ko thấy ai khó khăn việc cho mượn xe cả.

MyMac

Xe điện
Ngày trước bạn của các anh trai em cũng hay mượn xe anh ấy đi. Em thấy anh ấy hay bảo: Cột điện, gốc cây tôi chịu, người các ông chịu.

No Problem

Xe tăng
Tôi ghét nhất thằng nào hỏi mượn xe, tự nhiên đưa ae vào thế khó. Mà tôi cũng ghét nhất trò đi mượn xe người khác. Cứ taxi cho lành

duythaimh

Xe buýt
Bác dân chơi xe rồi :)) e thật trước e có con mazda3 còi thôi, bạn hay ng thân có việc cần mượn là e cho mượn, đơn giản hồi trc xe rảnh toàn đắp chiếu, cả tháng có khi ko sờ đến. Tất nhiên ông nào đi xe ẩu, ko biết điều thì thôi, chỉ có 1 lần. Ko chỉ e mà e thấy ng thân, mấy ông a hay ôg chú chơi cũng thế, ko thấy ai khó khăn việc cho mượn xe cả.
Bạn suy nghĩ giống mình, có con xe thôi mà có méo gì đâu nhỉ, mượn hỏng thì sửa, mà xe mình cho mượn thì mình cũng biết cái xe bị sao r; ae chơi thân thiết chắng lẽ ko cho mượn nổi con xe ( tất nhiên toàn người đàng hoàng mới vậy + người quen xã giao cũng chẳng ai dám mượn ).

vừa đi vừa láii

Xe container
Sao xe chạy bình thường, trả xe rồi mà cụ chủ lại phát hiện ra dây O2 có vấn đề nhỉ? Có vẻ chủ xe cũng chưa phát hiện ra

newboyvt

Xe tải
E đề nghị chủ xe cho góp 1 nửa rồi mà họ từ chối các cụ à. Em với chủ xe ae chơi thân với nhau từ thời thanh niên, lúc họ lập nghiệp thì e hỗ trợ cho mấy năm, giờ thì khá giả rồi
Vậy chủ xe bảo không cần góp hay cụ phải trả hết thế ạ?

Diep1979

Xe container
Cuộc sống chả nói trước được điều gì.
Nhà cháu 2 xe mà bão Yagi đánh hỏng luôn cả 2 nên phải đi mượn đây.
Cháu nói vế trên chắc cụ không thích

Không có xe thà đi taxi, xe khách.
Mượn chưa chắc chủ xe đã yên tâm mà mình còn mang ơn

Diep1979

Xe container
Hôm trước đi Tam Điệp có việc
Cháu dở hơi lên dụ gấu vứt ô tô ở nhà, đi bằng ADV 900 cho nó kiểu "dịch chuyển"

Ai dè, ả lại sướng cụ ạ. Về bảo sau này nếu đi đâu loanh quanh 100 km quay lại thì đi bằng xe của anh nhé 😂

Cún em

Xe buýt
Xe nhà em bị học láp trước, chưa có phụ tùng thay nên mượn xe ông anh chạy về quê có công chuyện. Xe đi ngon lành chả vấn đề gì, e đi cũng từ tốn nên k có tai nạn hay quá tốc độ. Đi về em vẫn đổ đầy bình và rửa xe trả chủ.
Chỉ duy nhất 1 chuyện khiến em lăn tăn là phát hiện ra dây cảm biến ô xy bị rách, có thể do chuột cắn hoặc hoặc tác động gì đó e cũng chịu. Đi trong ngày nên khả năng bỏ xe qua đêm bị chuột cắn là không có. E có nói chuyện với chủ xe họ cũng ok nói để hôm tới đi kiểm tra xem thế nào. Xe họ để ở hầm k có chuột bao giờ, mới BD 5/2024. Em biết con O2 này khá đắt, nhất là xe mới con outlander này CKD phụ tùng toàn japan thế này cũng chả có hàng OEM mà thay. Xe hoạt động bình thường, e hy vọng là nó chỉ cắn lớp vỏ thôi chứ chưa cắn vào lõi dây điện. Trường hợp này có bác nào gặp chưa và nên xử lý thế nào?
dây điện thì có sao đâu cụ, cắn mất vỏ thì lấy băng dính quấn lại, đứt thì nối, hỏng thì thay, có gì mà phải lăn tăn quá thế!

niceshot

Xe container
Lắm ông coi cái xe to quá, hoặc trong cuộc sống của các ông chả có ai quý hơn cái xe!
Đáng nể thật!

coindesar

Xe buýt
Vậy chủ xe bảo không cần góp hay cụ phải trả hết thế ạ?
Ơ câu hỏi này hay mà em không nghĩ ra, lúc đầu em đọc hiểu chỉ một nghĩa là chủ xe tự chịu, bảo không cần góp. Giờ thêm một cách hiểu khác nữa là chủ xe yêu cầu người mượn xe phải thanh toán hết.

zaiwaz123

Xe điện
Mượn làm gì, xăng, dầu, cầu phà cũng chẳng hơn kém bao nhiêu, rủi ro khó ăn khó nói với nhau. Đây chỉ là cái cảm biến O2 mà đã mất ngủ nếu chẳng may t.a.i nạn bẹp dúm liệu ông mượn có đền cho ông kia cái xe mới không?
bẹp dúm.jpg

Chỉnh sửa cuối:

Slimz

Xe buýt
Hôm trước đi Tam Điệp có việc
Cháu dở hơi lên dụ gấu vứt ô tô ở nhà, đi bằng ADV 900 cho nó kiểu "dịch chuyển"

Ai dè, ả lại sướng cụ ạ. Về bảo sau này nếu đi đâu loanh quanh 100 km quay lại thì đi bằng xe của anh nhé 😂
Hehe chả có j bằng gấu lại chung sở thích với mình bác ạ

Slimz

Xe buýt
Lắm ông coi cái xe to quá, hoặc trong cuộc sống của các ông chả có ai quý hơn cái xe!
Đáng nể thật!
Như thế cũng ko vấn đề bác ạ, tính cách mỗi ng, mỗi tội nhiều khi mấy ông đấy lại hay thường nói : ui giời, giờ ô tô chỉ là cái phương tiện thôi mà, có j đâu.

MrMilan

Xe điện
Tốt nhất là vào hãng mà thay, coi như chi phí mua 1 bài học, lần sau có việc thuê xe ngoài mà đi, hoặc đi xe khách, taxi nó chở, đừng có mượn xe nữa

NAM CHÍCH

Xe tăng
Quan điểm của em thì cái xe ô tô nó ko còn như cách đây hơn chục năm trước, gần 20 năm trước mượn cái xe máy Dream thì giống như mượn con xe hạng A bây giờ còn gì? Cho nên là thỉnh thoảng em vẫn cho bạn bè, người nhà mượn vì người ta thực sự cần mới mượn, tất nhiên mình cũng dặn đi phải cẩn thận, giữ gìn. Không may có vấn đề gì xẩy ra thì đều có cách giải quyết chứ bản thân người đi mượn họ cũng ko hề muốn phiền phức khi trả xe cho mình.
Còn như cụ chủ xử lý như trên là chuẩn bài rồi, trách nhiệm và rất hợp lý, hợp tình.

dragon001

Xe tăng
Xe em đầy người mượn, em cũng mượn xe (hoặc đổi xe suốt) mà chả thấy ngại mấy, tất nhiên cũng lựa chọn tùy người, cái chính là xe nó cũng ở mức độ vừa phải ko sang chảnh, người đi xe thì cũng đủ năng lực hành vi để chịu trách nhiệm.

tuandaiwoo

Xe máy
Em cũng cứ thuê và toàn thuê cho nhẹ đầu. Bạn bè cho mượn thì có thể vô tư, coi là chuyện nhỏ, nhưng mình mở lời mượn xe thì lại nghĩ đó là chuyện lớn: trước tiên là phải nhờ vả, trình bày, hỏi han... sau đó là luôn lo lắng tới rủi ro có thể gặp phải (vì chạy xe không ai nói hay được và lại là xe lạ). Thôi cứ độc lập thì sẽ tự do :P