[Funland] Chuyện khó nói....

cantona

[Tịch thu bằng lái]
9t lớn rồi, phân tích cho nó cụ nhé. Con gái em lớp 5 vẫn còn đòi ôm bố ngủ, em cho ngủ riêng luôn. Cũng ấm ức ghen tị sao em ôm bố đc. Phải phân tích cho con hiểu về giới tính và độ tuổi. Nàng ta ko ưng lắm nhưng đến nay thì chấp nhận là chỉ em mới đc ngủ cạnh và ôm bố. Anh nhà cụ ở nhà ko sao, chứ quen tính ấy ra lớp sờ phải thằng cục tính nó đấm cho lại thành to chuyện.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
con nhà em 4-6 tuổi đã được dạy và dặn dò về "vùng riêng tư": không động vào ai và không cho ai động vào vùng đó.
ngắn gọn thế thôi.

buicongchuc

Xe ba gác
Dạ, không phải là chuyện kia đâu ạ =)) , mà nó là chuyện ntn:
Chả là nhà e có 1 mụn con trai, cậu ấy nay 9 tuổi. Về cơ bản cháu là đứa con ngoan, biết nghe lời vì bản chất cháu là đứa nhát gan. Nhưng cũng vì gia đình có 1 mình cu cậu, nên ở cái tuổi này e thấy cu cậu dở dở ương ương rất dễ tổn thương, gần đây cu cậu có 1 cái sở thích quái lạ với e là rất hay ra t..t quần e hoặc là sờ c...m e :((:((:((.
Khổ thế chứ =)) ạ, cu cậu mà cứ rình làm dc cái là khoái chí lắm, cười như nắc nẻ :)):)). Đôi khi thấy cậu mà không làm được có vể hơi ấm ức, chẳng hiểu học ở đâu ra cái thói ấy (nghe mụ vợ e nói ngày xưa cậu nó cũng y hệt thế :(()
E thì cũng cứ không cho, nhưng lại không dám quyết liệt sợ cu cậu tổn thương, giờ đứng giữa đường khổ tâm quá.
Không biết CCCM có chiêu nào không mách bảo cho e với ạ, e đa tạ CCCM
Thế mà cụ cũng lấy nn là Chim đại bàng, chỉ là chim chíc choè thôi.
Cu con nhà em chuẩn bị học lớp 1 đã không muốn ai tắm rửa hộ cho con chym rồi.

TN1805

Xe điện
Đọc đoạn cụ viết "....cu cậu mà cứ rình làm dc cái là khoái chí lắm, cười như nắc nẻ ...." tôi thấy có gì đó là lạ...:D
Vì....Con trai chủ thớt 9 tuổi, là học lớp 3 rồi, như thế là cũng khá lớn rồi. Sao lại hành xử "...cười như nắc nẻ...." như đứa trẻ nít vậy. Chỉ trẻ 3-5 tuổi mới cười như nắc nẻ khi làm 1 việc mà nó thích thú thôi, trẻ đã đi học Tiểu học rồi, thông thường sẽ không hành xử thế.

Cụ nên cho con đi khám thần kinh. Tôi nghiêm túc hoàn toàn đó.

wave-tau

Xe container
Chuyện này nghiêm trọng chứ chả đùa đâu mà cụ thớt viết kiểu đùa thế.
Đập mà ko đuợc giải thích nó sẽ chừa nhưng đợi đến lúc nào đó cụ ko còn kiểm soát đuợc nó nó sẽ để lộ ra ngoài, lúc đấy nguy hiểm hơn nhiều lần.
Cái này phải tận gốc nghĩ là tìm hiểu xem ai làm thế, và chắc chắn ko ít lần nó mới tạo cảm giác vui vẻ thế, cách ly đối tuợng gây rối nếu có và khuyên bảo ợ.
9 tuổi mà hành xử như cụ thớt kể em thấy hơi không bt, hoặc chính cụ coi nhẹ vấn đề này quá, như cách kể.

Chỉnh sửa cuối:

dheIa

Xe điện
...
Cụ nên cho con đi khám thần kinh. Tôi nghiêm túc hoàn toàn đó.
Em cũng nhíu mày như cụ khi đọc đoạn cháu cười nắc nẻ khi làm mấy việc đó.
Nhưng đoạn cụ lo như ở trên thì em nghĩ là hơi lo quá. Có thể là cháu học mấy trò đó ở trường. Vì em có nghe loáng thoáng những chuyện kiểu đó. Mấy đứa nghịch ngợm vô ý thức khi thấy bạn bị tụt quần theo phản xạ co rúm người lại ngồi thụp xuống hoặc đứng trân ra khóc.. thì chúng nó đều cười ré lên rất ngớ ngẩn!

Nên em nghĩ chỉ cần nghiêm khắc dạy cháu thôi (em thì nhíu mày đoạn cụ thớt dùng icon lăn ra cười thay vì icon mặt lạnh khi kể đoạn này), chứ chưa đến mức phải đi bv.

Nhân tiện cũng nhắc các bố mẹ nên để ý tới việc cho con trai dùng quần mini. Nhiều phụ huynh có con trai nhưng rất cứng đầu phản khoa học kêu cho mặc sớm "con ấy" nó ko chịu nhớn (nói ra thì bảo sính tây, họ cho con mặc từ bé tí rất gọn gàng mà có đứa nào ko chịu lớn đâu? Vẫn đâu ra đấy :-w). Con đến tuổi đi học rồi mà vẫn cứ để lõng thõng. Nhìn chán ko bàn phím nào tả nổi 8-|
Chưa nói đến chuyện ko chip rất mất vệ sinh. Hậu quả nhãn tiền là bị mấy đứa nghịch ngợm ở lớp nó tụt quần trêu cho phát khóc. Chứ nếu mặc chip thì có phải hiên ngang ko. Vì có đồ bảo vệ rồi :-?

SơnĐạiBàng

Xe buýt
Website
www.tizi.vn
9t lớn rồi, phân tích cho nó cụ nhé. Con gái em lớp 5 vẫn còn đòi ôm bố ngủ, em cho ngủ riêng luôn. Cũng ấm ức ghen tị sao em ôm bố đc. Phải phân tích cho con hiểu về giới tính và độ tuổi. Nàng ta ko ưng lắm nhưng đến nay thì chấp nhận là chỉ em mới đc ngủ cạnh và ôm bố. Anh nhà cụ ở nhà ko sao, chứ quen tính ấy ra lớp sờ phải thằng cục tính nó đấm cho lại thành to chuyện.
Được cái ra ngoài bố dám. Cu nhà e thì ngủ riền từ lúc lớp 1 rùi ạ

QMintech

Xe tăng
Thằng nhà em lớp 5 cái là nó nhất quyết ko cho bố, mẹ nó động vào :), Hôm trước đau tay động viên mãi nó mới cho bố tắm giúp .

Yeuaibaygio

Xe container
Cứ mắng quyết liệt thôi. 9 tuổi có gì mà tổn thương, bé nó tưởng là vui thì nó làm hoài thôi.
Mắng vài lần không nghe thì quất cho mấy phát

Mà cụ xem lại, nhiều khi cụ làm trong phòng nó nhìn thấy nên áp dụng ;))
Hồi em cho con gái em 9t đi học bơi gặp 1 bà cán bộ ở 1 sở (biết sơ sơ tí) cũng cho thằng con tầm 7t tuổi học bơi cùng. Lúc lên thì mưa cực to sấm sét không ra dãy phòng thay đồ được, em nhờ phòng trong của chị bán đồ ăn mì tôm xúc xích (nhà 2 gian) để cho F1 thay đồ. Thằng cu kia nhả nhớt cứ chạy vào dòm ngó, em nhìn sang con mẹ nó để biết ý mà nhắc con, con mẹ lại còn cười cười. Em xông ngay vào quát cho và đuổi ra, và đứng cửa cho F1 thay đồ bên trong. Sau đó em cũng bơ luôn con mẹ kia. Mất dạy cả mẹ lẫn con.

Trẻ 3 tuổi mà vậy em bảo không được em cũng tẩn, đừng nói 5, 7, 9 tuổi... Đừng bảo trẻ con không biết gì, chúng nó biết hết đấy. Và bố mẹ, người thân cũng nhận thức rất kém về việc đó.

Em và đứa bạn gái em, 2 đứa cho các con đi nghỉ dưỡng cùng 1 lần, 2 con nhà nó nhà nó 1 gái 1 trai, nhà em 1 gái. Lúc con gái nó 13t và con gái em 10t vào nhà tắm thay đồ, thằng em 9t cũng cứ rập rình nhả nhớt bên ngoài mà em thấy bạn em chỉ nhắc sơ sơ, em cũng nhắc thêm nhẹ nhàng và đứng cửa luôn. Đó là lần đầu và cũng là lần cuối em cho F1 đi chơi kiểu đấy cùng bọn F1 nhà bạn em, đi ăn 1 bữa thì được.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Chả là nhà e có 1 mụn con trai, cậu ấy nay 9 tuổi. Về cơ bản cháu là đứa con ngoan, biết nghe lời vì bản chất cháu là đứa nhát gan. Nhưng cũng vì gia đình có 1 mình cu cậu, nên ở cái tuổi này e thấy cu cậu dở dở ương ương rất dễ tổn thương, gần đây cu cậu có 1 cái sở thích quái lạ với e là rất hay ra t..t quần e hoặc là sờ c...m e :((:((:((.
Khổ thế chứ =)) ạ, cu cậu mà cứ rình làm dc cái là khoái chí lắm, cười như nắc nẻ :)):)). Đôi khi thấy cậu mà không làm được có vể hơi ấm ức, chẳng hiểu học ở đâu ra cái thói ấy (nghe mụ vợ e nói ngày xưa cậu nó cũng y hệt thế :(()
E thì cũng cứ không cho, nhưng lại không dám quyết liệt sợ cu cậu tổn thương, giờ đứng giữa đường khổ tâm quá.
Mình cho đây chỉ là trò đùa trẻ con nên các các Cụ đừng nặng nề và suy diễn làm gì. Cụ cứ để cho cháu nó thộp Cụ rồi thộp ngược lại ( hơi mạnh tay 1 chút) vài lần là cháu nó sẽ bớt đi. Một vài hôm Cụ bảo bây giờ Bố ko thích trò chơi ấy nữa và Cụ tìm 1 trò chơi khác văn minh 2 bố con cùng chơi. Trẻ con tâm lý hiếu thắng càng cấm cản chúng nó càng làm nhưng để thoái mái thì chúng lại dễ chán.

dzoro

Xe điện
Tự cụ phải biết con cụ là đùa nghịch, tò mò hay là vấn đề bệnh lý chứ? Cá nhân em cho đó là trò đùa trẻ con thôi. Trẻ con hiếu động hay bộc phát mấy trò đùa kiểu này và nếu không được dayh bảo đúng cách thì sẽ nhờn và tiếp tục trò đùa đó. Em là cụ sẽ nghiêm túc nhắc nhở con là không được nghịch những trò như vậy để con hiểu. Nếu con tiếp tục trò đùa như vậy thì mắng và phạt thôi. Cụ đừng có nghe các nhà đạo đức mạng nói về kỷ luật không nước mắt hay không bạo lực, tào lao bí đao hết. Bé không vin, lớn gãy cành. Cụ cũng đừng hy vọng quá nhiều vào việc giải thích abc xyz với một đứa trẻ 9 tuổi. Ở tuổi đó nhận thức của các con mới dừng ở việc là việc này được làm và việc kia không được làm thôi. Tâm sự gì thì để khi con 12-13 tuổi trở lên. Từ 6-10 tuổi thì cứ thưởng phạt phân minh cho nó nhanh gọn dễ hiểu.

Yeuaibaygio

Xe container
Nhiều cụ of làm em bất ngờ quá. 9 tuổi mà vẫn chưa đủ lớn để dạy về sự riêng tư và các vấn đề giới tính? 😭
Thôi bố mẹ không dạy để XH dạy cũng được.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nhiều cụ of làm em bất ngờ quá. 9 tuổi mà vẫn chưa đủ lớn để dạy về sự riêng tư và các vấn đề giới tính? 😭
Thôi bố mẹ không dạy để XH dạy cũng được.
Trong này chắc nhiều cụ chỉ quan tâm vấn đề gái gú mà không biết rằng ở VN vẫn có nhiều vụ lạm dục tình dục trẻ em, trong đó có vụ việc 1 thằng Canada lạm dụng nhiều bé trai ở HN được phanh phui bởi 1 tổ chức phi chính phủ.
Thời đại bây giờ nhiều nhà cứ ném cho con cái smartphone rồi có khi con đọc gì xem gì cũng không biết/ không để ý/ không quan tâm. Để đến lúc xã hội phải dạy thì không biết hậu quả đi đến đâu nữa mợ ạ. Chắc phải mất bò rồi mới lo làm chuồng. Trường hợp em biết: anh chị em họ đến nhà nhau chơi, ngủ lại qua đêm. Phụ huynh (như nhiều cụ trong thread này) chắc nghĩ chúng nó là trẻ con, lại là anh chị em nên kệ cứ để cho chơi, ngủ chung 1 giường. Hậu quả là 2 anh em tuổi vị thành niên quan hệ với nhau.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nhớ cu bé nhà em hồi 5t nó tè vào chân em nóng hôi hổi em cười. Từ lần sau thấy nó tắm là em vào ôm tè vào chân nó làm nó la oai oái..Độ nửa năm thì nó bỏ kiểu này ;))

Bebon

Xe tăng
9 tuổi cụ dậy được rồi ạ. Vấn đề về giới tính nên nghiêm túc chút theo quan điểm của em

cha biet chi

Xe điện
Nhẹ nhàng ko dk thì ăn đòn.chứ trẻ bây giờ khác xưa lắm.

bobby thai

Xe hơi
Chắc là mấy trò đùa trẻ con học từ các bạn thôi, cứ dạy từ từ là được rồi