[Funland] Chuyện học thêm và ...

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Sao tâm tư thế anh? Có nhận được tin nhắn không mà hem thấy trả lời. Em vừa về đến nhà. Lại phải xách xe máy đón cu lớn đi học thêm về đây.
Có nhận! Nhưng giờ mới ăn tối xong em! Có gì anh call lại em!

Bố 3 con

Xe tải
1. E thấy đầy nhà con không đi học thêm mà học vẫn giỏi.
2. Giáo viên bây giờ không học thêm cũng hiếm có người đi trù dập học sinh.
3. Giáo trình lớp 1 như kít, vào lớp cái đã phải biết viết, biết toán, nếu không sẽ vất vả cho con.

Đinh Bộ Lĩnh

Xe buýt
Em kimh tế có hạn nên cứ trường công thôi à!
Cơ mà đúng là cô giáo bộ môn trực tiếp dạy thêm,nhưng:
Dạy ngoài trường. Lấy danh nghĩa ( trung tâm ). Thế nên em mới lập thớt mong rằng đừng cấm các GV viên dạy thêm,trường dạy thêm...và cấm thì con chúng ta vẫn phải học thêm,nhưng với giá cao hơn và kết quả học tập của các con nếu kém thì vô thừa nhận....
Mình thì thấy ko rẻ hơn tt đâu, con nhà mình học 3 môn trong trường 2,4 triệu 1 tháng, trong khi ngoài tt giá cũng vậy, số giờ học same same nhau, nhưng dc cái cũng suy nghĩ như cụ học ở thầy cô trong trường người đang trực tiếp giảng dạy cho cháu tốt hơn, mà ko biết các cụ thế nào chứ 2 bé nhà mình bắt đầu lớp 4 mình mới cho đi học thêm các bé học rất ổn.

le_petit

Xe tăng
[QUOTE="Hoangraptor, post: 57ó,ng cũ! Ấy là chuyện dạy thêm. Có các thông tư,nghị định...cấm dạy thêm! Nói gọn,hẹp trong các trường. Ấy thế nhưng các trường,các cô thật là tài! Thành lập ngay các trung tâm học thêm,thuê địa điểm ngoài ngay cạnh trường,và liên tục thông báo cho các phụ huynh lịch học và .....chắc khỏi viết nữa nhỉ các bác. Thật là chán! Thà đừng cấm để cho dạy thêm trong trường như xưa đi cho rẻ!
Ít nhất con mình học đích danh giáo viên bộ môn,không tiến bộ hay không đạt cũng còn có kẻ túm tóc.Đằng nào chả phải học,không học kiểu gì chả bị phiền phức và phụ huynh bực mình? Giờ học các trung tâm của các cô thì...yếu tí là tăng số buổi...
Ôi sao thấy chán thật. Cách đây 2,30 năm cũng học thêm mà,nhưng sao nó đơn giản hơn bây giờ? Vài dòng chia sẻ, gạch đá các bác nương tay nhé! Cùng cảnh phụ huynh với nhau!
[/QUOTE]
Các cụ ở Thủ đo khổ thật!
Các con tôi bao năm cắp sách đến trường , được yêu thương và dạy dỗ hết lòng như bố nó 30 năm nay vẫn hết lòng với bọn trẻ mà ko cần đồng nào ngoài lương!
Đọc các tâm sự của các cụ, tôi về quê (Hà nội 5 hay 7 tùy các cụ nhận định ) mới thấy thực tế không giống tôi biết, khi đứa cháu tôi bỏ 75 triệu xin chân nấu ăn ở trường mẫu giáo ko được (vợ tôi vừa tìm giúp đứa bạn làm hiệu trưởng mầm non tìm mấy cô nấu ăn , các cô ko phải chi một xu để nhận việc) con nhóc tôi học đại học năm 3 nói với bố: Những năm phổ thông của con thật tuyệt vời so với các bạn các nơi vì 12 năm nó ko quan tâm đến học thêm, ko thày cô nào trù úm hay nói nặng nó, chỉ có yêu thương và hết lòng truyền dạy, con nhóc thứ hai đến trường đang làm tôi lo lắng vì nó như là cái rốn của vũ trụ,ko vì thế lực của bố mẹ mà chỉ vì nó học tốt nên các thày cô yêu mến và nâng đỡ.Thật sự khi mỗi lần đọc tâm sự của các cụ (các cụ chủ yếu ở HN) mà vừa thêm buồn vì nghề của mình vừa tự hào về mảnh đất mình đang sống. (Nói thêm về chất lượng gd mà con tôi được hưởng để cccm hiểu: con lớn nhà tôi thi thử đề trường Am hay Khtn đều thừa, tiếng Anh khi vào đại học làm thày cô và bạn bè nể phục. Con nhỏ hiện nay chưa hề học thêm và bố mẹ ko dạy gì nhưng mọi môn học kể cả tiếng Anh khi về quê đều vượt xa trình độ học sinh giỏi của trường huyện Thủ đô)!
Chợt nghĩ, mong các cụ hiểu thêm chút cho các thày cô, tôi đi dạy 30 năm rồi lương ưu đãi vùng cao 12 triệu, chỉ đủ nuôi một đứa đang học đh còn mình thì...nhịn.Một gia đình giáo viên để có cuộc sống bề ngoài khác gia đình công nhân thì ở chỗ tôi mỗi tháng 4 người cũng cần ko dưới 20 triệu, ở nội thành HN thì cần nhiều hơn thế nhưng 2 vc gv lương hầu hết dưới 20 triệu, kém xa thu nhập gia đình công nhân, trong khi đó lãnh đạo là bọn dân chủ dở hơi, thấy kêu cái gì là cấm chứ quan tâm gì đến thực tế đâu.(Tôi bận rồi, hẹn các cụ tôi hầu chuyện tiếp sau!).

Phùng Hữu Cương

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
F1 nhà e chưa đến tuổi đi học, nhìn các anh chị nó mới cbi vào lớp 1, lớp 1 lớp 2 đã học hết cái này đến cái kia, full cả cuối tuần thấy mà xót
Vẫn mạnh miệng là sau này nhất quyết k cho con đi học thêm mà k biết thế nào ợ =))

Demchinhhang.net

Xe container
Nhiều người "buộc" phải cho con đi học thêm không phải vì họ sợ con họ điểm kém hơn bạn. Mà họ sợ "áp lực ngầm" từ cô làm con họ sẽ có nguy cơ khủng hoảng do chèn ép...abc, sẽ bị bào mòn tinh thần bằng chuỗi hành động không dấu vết từ phía cô. Đó là cái mà họ quan ngại.(Em nhấn mạnh không phải cô nào cũng thế nhưng cũng ứ ít)

VnUeT

Xe tăng
Ai bắt con cụ học thêm thì kiện. Còn không thì cho cháu nó chơi cho có tý tuổi thơ.

hm.tuan

Xe điện
Chả thấy nước nào mà trẻ đi học chiều tối từ 5h chiều đến 9-10h tối cả. Khổ

E năm nay thằng thứ hai vào lớp 6. Vừa lúc ăn tối cu cậu đưa cho tờ đăng ký xin bồi dưỡng Toán- văn - anh tại trường, nhưng em viết ý kiến gia đình không đồng ý. Chả hiểu vừa bước vào đầu năm học , các cháu học được cái gì, mà nhà trường đã ra phương án để tăng thu rồi.

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Liệu tập hợp list các địa chỉ dạy thêm gửi BGD thì họ có cho thanh tra, kiểm tra và phạt ko các cụ? Hay lại chỉ nhắc nhở rồi như cóc bỏ đĩa? Chẳng lẽ cấm dạy thêm chỉ có trên TV?

Finew

Xe tăng
Chuyện học thêm này do phụ huyhn duyệt hay cho các em được tự quyết ạ?
Nếu tổng hợp tất cả phí cho con đi học <~ học trường tư, quốc tế mà không phải đi học thêm nữa, cccm có cho con đến đấy học không?

Chuyện không mói nhưng không cũ! Ấy là chuyện dạy thêm. Có các thông tư,nghị định...cấm dạy thêm! Nói gọn,hẹp trong các trường. Ấy thế nhưng các trường,các cô thật là tài! Thành lập ngay các trung tâm học thêm,thuê địa điểm ngoài ngay cạnh trường,và liên tục thông báo cho các phụ huynh lịch học và .....chắc khỏi viết nữa nhỉ các bác. Thật là chán! Thà đừng cấm để cho dạy thêm trong trường như xưa đi cho rẻ!
Ít nhất con mình học đích danh giáo viên bộ môn,không tiến bộ hay không đạt cũng còn có kẻ túm tóc.Đằng nào chả phải học,không học kiểu gì chả bị phiền phức và phụ huynh bực mình? Giờ học các trung tâm của các cô thì...yếu tí là tăng số buổi...
Ôi sao thấy chán thật. Cách đây 2,30 năm cũng học thêm mà,nhưng sao nó đơn giản hơn bây giờ? Vài dòng chia sẻ, gạch đá các bác nương tay nhé! Cùng cảnh phụ huynh với nhau!
Covid các thầy cô cũng đói lắm, giờ nóng lòng tăng gia cụ ơi

Craftman

Xe buýt
Giáo viên, bác sĩ, công an, ... là một số nghề lương tương đối thấp! Ở ta luôn tồn tại 1 nghịch lý khi những nghề quan trọng lại luôn có thu nhập (sạch) thấp, dẫn đến cả hệ thống chép miệng cho mọi hành vi lệch chuẩn!
Do ngẫu nhiên hay do có chủ đích?

jafwm

Xe điện
Còn có một kiểu gọi là liên kết nữa... trường công, tiểu học, từ lớp 1 đã có giờ học tiếng Anh của các trung tâm bên ngoài, khi các con vào năm học mới, phụ huynh đc phát tờ đơn xin tự nguyện đăng ký cho con học, có cả phần đồng ý và không đồng ý!? Đây có phải là chuyện thuộc chủ đề cùa thớt không ạ???

lekimcuong

Xe tăng
Có lần em đón F1 học thêm ở nhà cô giáo nó, ra trễ 45', hỏi tại sao, nó bảo: "cô ra bài tập xong đến lúc chữa bài cô giải mãi không được, sau có đứa bạn lấy điện thoại vào mạng tìm được lời giải báo cho cô, cô lấy nghiên cứu lời giải đó xong rồi lại chữa bài tiếp nên ra muộn."
Thật chán.

Kaikom

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
divinesstore.com
Chuyện không mói nhưng không cũ! Ấy là chuyện dạy thêm. Có các thông tư,nghị định...cấm dạy thêm! Nói gọn,hẹp trong các trường. Ấy thế nhưng các trường,các cô thật là tài! Thành lập ngay các trung tâm học thêm,thuê địa điểm ngoài ngay cạnh trường,và liên tục thông báo cho các phụ huynh lịch học và .....chắc khỏi viết nữa nhỉ các bác. Thật là chán! Thà đừng cấm để cho dạy thêm trong trường như xưa đi cho rẻ!
Đang đá nùi cơm thày cô hả hả