[Funland] Chuyện hàng xóm

TNMC1984

Xe hơi
Nếu để đến lúc họ đi kiện thì cụ chủ đúng là mặt mo & mất luôn khoảng trống thay cho giếng trời.
Trường hợp này em nghĩ cụ chủ sang nói chuyện xin lỗi họ cho phải phép, đồng thời thay ngay cửa sổ mở được bằng cửa kính kín mục đích chỉ để lấy sáng,

cusao

Xe lăn
Nói thật với cụ em xin góp ý đây là trường hợp xấu nhất. Cửa em ko mở ra ngoài. Hàng xóm sang nhắc em đã sang tận nhà xin lỗi và nhắc nhở F1 nhà em ko được vứt rác ra ngoài . F1 nhà em nó mới 3 và 5 tuổi nên cũng khó bảo. Chúng mới vi phạm có 1 lần mà hôm nay ông ấy sang bắt bịt vào. Thế nên đứng trước trường hợp này em mới cần xin ý kiến cụ ạ.
Chuyện đúng-sai ở đây nói ra lại có cảm giác bị xúc phạm....Nói tóm lại, bác đang ở thế yếu về lý lẽ đấy ạ. Bác nên tự tìm hiểu để biết vị thế của mình trong tình huống này còn hơn là để người khác chỉ ra lại thấy tức tối đấy ạ

Kính thưa các Cụ/Mợ. Hiện em đang có một vấn đề với hàng xóm nhà mình, mong các Cụ/mợ tư vấn giúp. Hiện nhà em và nhà hàng xóm quay lưng vào nhau, 2 nhà cách nhau một khoảng không chừng hơn 1m (khoảng không này là của nhà hàng xóm). Trước khi xây nhà em có sang xin phép được mở cửa sổ (cửa nhựa kính lùa). Gần đây mấy đứa nhỏ nhà em nó mới vứt vỏ kẹo qua cửa sổ, sau đó ông hàng xóm sang nhắc nhở, em cũng đã quán triệt bọn nhỏ ko được vứt cái gì sang và em cũng sang xin lỗi và nhặt vỏ kẹo đi. Ko hiểu sao hôm nay ông ấy lại sang bắt nhà em lấp cửa sổ vào. Các Cụ/Mợ nào đã gặp trường hợp này có thể tư vấn cho em được không ạ. Trường hợp ông ấy kiện ra phường thì em có phải xây lấp cửa sổ nhà mình? Cám ơn Cụ/mợ tư vấn.
Theo điểm 1, khoản 7.12.2, Điều 7.12 quy chuẩn xây dựng Việt Nam, phần quy định về kiến trúc đô thị thì:

“Từ tầng hai trở lên, trên các bức tường cách ranh giới đất với công trình bên cạnh không được mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi (chỉ được mở các cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi trên các bức tường cách ranh giới đất với nhà bên cạnh ít nhất 2 m). Khi mở cửa cần có biện pháp tránh tia nhìn trực tiếp vào nội thất nhà bên cạnh.

Mép ngoài cùng của ban công trông sang nhà hàng xóm phải cách ranh giới đất giữa hai nhà ít nhất là 2m."

Điểm 3, khoản 7.12.2, Điều 7.12 còn nêu:

“Trong trường hợp có thỏa thuận được mở cửa thì trên bức tường xây cách ranh giới đất dưới 2 m có thể được mở các lỗ cửa nhưng phải đề phòng trường hợp lửa cháy lan giữa hai nhà Các lỗ cửa này phải là cửa cố định (chớp lật hoặc lắp chết kính) có mép dưới cao hơn mặt sàn ít nhất 2 m. Khi thỏa thuận bị hủy bỏ, việc bít các lỗ cửa này là mặc nhiên, không phải thương lượng, xét xử”.

Trường hợp của cụ khoảng không có 1m, mà lại là đất của hàng xóm, nên ranh giới coi như không có cụ nhé. Cụ phải xây bịt vào thôi.

piston

Xe container
Kể các cụ chuyện hàng xóm nữa: e có ô a ở chung cư, lão đó hay tập thể dục cầu thang bộ. Một hôm ra thang bộ tụt xuống đi nhậu thì thấy 1 đồng chí nằm úp mặt cầu thang, lão gọi ko được và tưởng thợ thuyền nhà ai mới xuống báo bảo vệ lên check và báo lên group nội bộ của chung cư để tìm, sau đó ung dung đi nhậu. Ai nhè người nằm cầu thang kia là say rượu và cũng ko phải thợ thuyền làm công gì mà chính là hàng xóm. Tay đó cho việc kia là sỉ nhục nên sang chửi vợ con ông a thậm tệ, gọi điện kêu ông a về ngay ko thì giết vợ con ông ấy. Lão kệ, dek về, kêu vợ con báo bảo vệ lên giải quyết. Tay hàng xóm vẫn gọi lại chửi bới lão nhưng lão kiên quyết ko về. 24h sau, lão sang nhà tay hàng xóm hỏi hắn tỉnh chưa? nếu tỉnh rồi thì sang xin lỗi vợ con lão đi. Tay hàng xóm cãi láo, ko sang, thế là bị ông a kia cho mấy đấm sưng mặt, tay hàng xóm xin lỗi rối rít. Hết chuyện ah

Ha ha, hay đấy ạ.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Kính thưa các Cụ/Mợ. Hiện em đang có một vấn đề với hàng xóm nhà mình, mong các Cụ/mợ tư vấn giúp. Hiện nhà em và nhà hàng xóm quay lưng vào nhau, 2 nhà cách nhau một khoảng không chừng hơn 1m (khoảng không này là của nhà hàng xóm). Trước khi xây nhà em có sang xin phép được mở cửa sổ (cửa nhựa kính lùa). Gần đây mấy đứa nhỏ nhà em nó mới vứt vỏ kẹo qua cửa sổ, sau đó ông hàng xóm sang nhắc nhở, em cũng đã quán triệt bọn nhỏ ko được vứt cái gì sang và em cũng sang xin lỗi và nhặt vỏ kẹo đi. Ko hiểu sao hôm nay ông ấy lại sang bắt nhà em lấp cửa sổ vào. Các Cụ/Mợ nào đã gặp trường hợp này có thể tư vấn cho em được không ạ. Trường hợp ông ấy kiện ra phường thì em có phải xây lấp cửa sổ nhà mình? Cám ơn Cụ/mợ tư vấn.
Cụ sang xin lỗi, đề xuất XIN làm cái cửa lưới fix vừa ngăn muỗi vừa lấy gió và đảm bảo ko còn j rơi sang nữa!

junkim12

Xe buýt
Nếu để đến lúc họ đi kiện thì cụ chủ đúng là mặt mo & mất luôn khoảng trống thay cho giếng trời.
Trường hợp này em nghĩ cụ chủ sang nói chuyện xin lỗi họ cho phải phép, đồng thời thay ngay cửa sổ mở được bằng cửa kính kín mục đích chỉ để lấy sáng,
Ông ấy sang nhắc ko được vứt rác ra cửa sổ thì ngay lập tức em đã sang nhà xin lỗi 2 vợ chồng và nhặc vỏ kẹo vứt đi rồi. Tưởng đâu xong chuyện nhưng hôm nay ông ấy sang bắt xây bịt lại. Cửa sổ thì em không mở ra mà làm cái nó lùa qua, lùa lại.

phanthanh200

Xe tăng
Ông ấy sang nhắc ko được vứt rác ra cửa sổ thì ngay lập tức em đã sang nhà xin lỗi 2 vợ chồng và nhặc vỏ kẹo vứt đi rồi. Tưởng đâu xong chuyện nhưng hôm nay ông ấy sang bắt xây bịt lại. Cửa sổ thì em không mở ra mà làm cái nó lùa qua, lùa lại.
Giờ cụ sang thương lượng với nhà hàng xóm, cho làm cái cửa lưới chắc là được.

Cún em

Xe buýt
Cửa ko mở vào đất ng ta thì ko việc gì phải bịt nhé :D Nhưng họ có quyền xây bức tường che cửa sổ nhà cụ :))
Cụ ơi, cụ nhầm rồi. Trong luật quy định không được trổ cửa, thông gió... sang đất nhà hàng xóm (kể cả cụ chỉ làm cửa lùa hoặc cửa mở vào trong nhà cụ).

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện đúng-sai ở đây nói ra lại có cảm giác bị xúc phạm....Nói tóm lại, bác đang ở thế yếu về lý lẽ đấy ạ. Bác nên tự tìm hiểu để biết vị thế của mình trong tình huống này còn hơn là để người khác chỉ ra lại thấy tức tối đấy ạ
Vâng.
Cái hướng giải quyết (chưa biết được hay không) cũng đã nói nên nhiều ở vấn để cư xử.

Ví dụ, cái suy nghĩ nếu sang nói khó để làm lưới này lưới nọ mà vẫn không được, mà phải bịt lại thì tiếc quá.
Và cái suy nghĩ nếu họ kiện thì sao.

Nó sẽ cho ra 2 cách cư xử khác nhau.

hayloxa

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, cụ nhầm rồi. Trong luật quy định không được trổ cửa, thông gió... sang đất nhà hàng xóm (kể cả cụ chỉ làm cửa lùa hoặc cửa mở vào trong nhà cụ).
Nhà em còn dính vụ này mới cay mà vẫn phải chịu. Nhà thằng hàng xóm cách nhà em khoảng 40-50m về phía mà nhà em mở cửa sổ ra ko thể nhìn thấy được. Cái cửa sổ mở ra (cửa mở bên trong, tầng 2) chỉ nhìn thấy cái ngõ // với tường và đi sâu vào trong mới là nhà nó. Thế mà nó cũng bắt mình phải bịt đi. Chó hết chỗ nói.

junkim12

Xe buýt
Vâng.
Cái hướng giải quyết (chưa biết được hay không) cũng đã nói nên nhiều ở vấn để cư xử.

Ví dụ, cái suy nghĩ nếu sang nói khó để làm lưới này lưới nọ mà vẫn không được, mà phải bịt lại thì tiếc quá.
Và cái suy nghĩ nếu họ kiện thì sao.

Nó sẽ cho ra 2 cách cư xử khác nhau.
Em luôn tiếp thu mọi ý kiến Cụ ạ. Khi họ sang nói chuyện em đã sang tận nhà xin lỗi và đi nhặt rác. Em xin ý kiến các Cụ/Mợ trên này để có hướng xử lý. Chứ em cũng ko hơn thua gì cả, nếu họ kiện thì mình bắt buộc phải thực hiện thôi. Có chăng mình tiếc là phải bịt lại mất chỗ lấy ánh sáng

junkim12

Xe buýt
Giờ cụ sang thương lượng với nhà hàng xóm, cho làm cái cửa lưới chắc là được.
Em e là khó cụ ạ. Vì em hiểu tính ông này (tính đồng bóng) thế nên em đã nhắc F1 nhà em ko được vứt gì sang bên đó. Và khi bị nhắc nhở em sang tận nhà xin lỗi 2 vợ chồng họ và đi nhặt mấy cái vỏ kẹo đó. Em cũng nghĩ chuyện ko có gì nên hôm nay ông ấy sang yêu cầu bịt lại. Em thì cũng chẳng đối phó gì khi bị kiện tụng gì cả, có điều em ko thích dính dáng tới kiện, tụng. Rồi ảnh hưởng đến tình hàng xóm.

Nam Tào

Xe điện
Đây là hàng xóm tử tế và cẩn thận đấy !
Họ lo xa sau này sẽ có những bất tiện lớn hơn nên tốt nhất là ngăn chặn trước phòng ngừa xích mích về sau . Các cụ có câu " thương nhau rào dậu cho kín " là vì thế

Cu_in_Car

Xe điện
Em e là khó cụ ạ. Vì em hiểu tính ông này (tính đồng bóng) thế nên em đã nhắc F1 nhà em ko được vứt gì sang bên đó. Và khi bị nhắc nhở em sang tận nhà xin lỗi 2 vợ chồng họ và đi nhặt mấy cái vỏ kẹo đó. Em cũng nghĩ chuyện ko có gì nên hôm nay ông ấy sang yêu cầu bịt lại. Em thì cũng chẳng đối phó gì khi bị kiện tụng gì cả, có điều em ko thích dính dáng tới kiện, tụng. Rồi ảnh hưởng đến tình hàng xóm.
Mặc định là không có 1 cái cửa nào nhìn sang đất nhà người ta, gặp hàng xóm cứng thì chắc chẳng có chuyện như ngày hôm nay cụ hỏi
Còn đoạn đỏ đỏ trên cụ định hết tình với họ khi họ kiện cụ mà xét về lý là cụ đang sai?!
Em nói thật nhé, ai cũng tính toán bon chen, hơn thiệt thế thì hỏi sao xã hội cứ phải mất rất nhiều thời gian không đáng có cho những việc không đâu kiểu như này

Phuclongchau

Xe điện
Hàng xóm là dòm háng mà cụ

phamkynam

Xe buýt
Bịt vào là đúng, việc gì phải đi xin xỏ.

Cu_in_Car

Xe điện
Đây là hàng xóm tử tế và cẩn thận đấy !
Họ lo xa sau này sẽ có những bất tiện lớn hơn nên tốt nhất là ngăn chặn trước phòng ngừa xích mích về sau . Các cụ có câu " thương nhau rào dậu cho kín " là vì thế
Nhất trí với cụ, mất lòng trước hơn được lòng sau. Hàng xóm thế là tử tế chán rồi

dualshock

Xe tải
Nhà em còn dính vụ này mới cay mà vẫn phải chịu. Nhà thằng hàng xóm cách nhà em khoảng 40- 50m về phía mà nhà em mở cửa sổ ra ko thể nhìn thấy được. Cái cửa sổ mở ra (cửa mở bên trong, tầng 2) chỉ nhìn thấy cái ngõ // với tường và đi sâu vào trong mới là nhà nó. Thế mà nó cũng bắt mình phải bịt đi. Chó hết chỗ nói.
Em đọc mấy lần ko hiểu ý cụ. Cách 40m thì nó chả có quyền gì với nhà cụ mà đòi bắt bịt vào với mở ra