(Chuyện giờ mới kể)Em vừa qua khỏi cơn mê

thanhtoanngay

Xe buýt
Chả là em có cái hạt đậu đen dưới cổ, bên trái. Phát hiên từ 2007 nó ko đau không vuớng nên em cứ để kệ, thế là nó cứ dần to lên đến 2009 thì nó bằng đầu ngón tay, em ra viện siêu âm chẩn đoán đó là nang dò giáp móng, bác sỹ bảo không vấn đề gì nhưng phải mổ cắt đi, chứ thuốc không hết được và khi nào mổ cũng được. Vậy là em cứ để liều đến 2015 nó to bằng quả trứng gà, rồi cũng đến lúc khó nuốt, đau vì nó chèn ép, mỗi lần ruợu say là nó đau hơn, tính em giát quá cứ nhắc đi mổ là em lại sợ, đến khoảng tháng 10 thì ngoài việc khó chịu khi ăn uống thì đêm nằm cũng hay khó thở, được bố vợ đi du lịch về thấy to bất thường nên quát và chửi gấu em tại sao để chồng mày như thế, thế là em hạ quyết tâm đến viện, gấu em mai mối được anh bác sỹ chuyển mảng mổ tuyến giáp, từng môt ở Sing mấy năm, thế là sau buổi khám: chụp, siêu âm, anh bác sỹ bbỏ chưa bao giờ thấy nang giáo móng to thế này, em lo lắng quá và được gấu chấn an. Sau khi làm các thủ tục xong xuôi, bác sỹ hội chuẩn xong lên lịch mổ và sẽ sinh thiết sau khi mổ! Bắt đầu từ đó đi em lo lắng cảm giác sợ và cứ nghĩ đến con dao rạch vào cổ mình. Rồi đến lúc cũng phải đến giờ lên bàn mổ, em vào phòng mổ nhìn thấy máy móc thiết bị xung quanh, đèn trần mổ nhìn hoa hết cả mắt, anh phụ mổ cứ loay hoay lo việc dụng cụ và thi thoảng có y tá áo đi qua làm em cứ thấp thỏm lo âu vô độ,lúc sau một anh bác sỹ vào (ko phải bác sỹ mổ) hỏi thăm tinh thần thế nào và trấn an em, em lúc đó cứ chủ ý để tâm xem anh bác sỹ mổ lấu rồi mà chưa thấy vào. Thế nào mà em lịm đi lúc nào không hay, chỉ biết khi tỉnh dậy mọi việc đã xong, cổ em băng gạc, nhìn xung quanh thấy mọi người thân lại hỏi han, lúc đó em mới biết mình còn sống và đã qua cơn phẫu thuật rồi. Mọi người bảo không được nói, ra ký hiệu là được rồi, sau đó em được chuyển sang phòng hồi sức..công việc còn lại là chời kết quả sinh thiết kia!
Ảnh trước khi em vào phẫu thuật (cái cổ to một bên)

Chỉnh sửa cuối:

Dracula248

Xe hơi
Thế là bác sỹ gây mê hồi sức đã làm rất tốt công việc của mình cho cụ rồi :))

thanhtoanngay

Xe buýt
Thế là bác sỹ gây mê hồi sức đã làm rất tốt công việc của mình cho cụ rồi :))
Vâng, em thật không thể ngờ mê đi lúc nào không hay, tỉnh dậy coi như xong. Biết thế này thì em mổ quách từ 2009 đi cho xong, dại để lâu đâm ra khổ sở tâm lý :-/

thanhtoanngay

Xe buýt
Chúc mừng cụ đã mổ thành công.
Em cảm ơn cụ ạ! Sau ca này em nhận ra rằng, con người cũng như cỗ máy, hư hỏng gì thì phải chữa ngay đừng để lâu, trước em nghĩ đến mổ là em giát quá, giờ em thấy rất bình thường o:-)

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn
Em có cái amidan mà đi khám lúc nào bs cũng cắt, mà em hãi chưa đi được.
Hôm trước có cái u bên sười, đi tập Gym mấy thằng cứ bảo a tập nhanh lên cơ thế, mà lại lên mỗi bên. Đi xét nghiệm hoá ra u mỡ, bs bảo sắp lịch đi để cắt... nghe đến đây e lẳng lặng đi về....

thanhtoanngay

Xe buýt
Em có cái amidan mà đi khám lúc nào bs cũng cắt, mà em hãi chưa đi được.
Hôm trước có cái u bên sười, đi tập Gym mấy thằng cứ bảo a tập nhanh lên cơ thế, mà lại lên mỗi bên. Đi xét nghiệm hoá ra u mỡ, bs bảo sắp lịch đi để cắt... nghe đến đây e lẳng lặng đi về....
Cụ nên phẫu thuật đi, công nghệ bây ggờ giảm đau hoàn toàn rồi, của cụ chắc không cần gây mê đâu. Cái ảnh thứ 3 chính là em đó cụ!

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn
Cụ nên phẫu thuật đi, công nghệ bây ggờ giảm đau hoàn toàn rồi, của cụ chắc không cần gây mê đâu. Cái ảnh thứ 3 chính là em đó cụ!
Chúc mừng cụ, chắc mừng lớn người. Em cũng thu xếp sớm đi làm cái amidan. Thằng bạn thân e nó cắt, xong về nhà chưa lành, nó bị hắt hơi, đứt máu ra kinh khủng cấp cứu ở Viện thêm hơn 1 tuần, đâm em rất sợ.

thanhtoanngay

Xe buýt
Chúc mừng cụ, chắc mừng lớn người. Em cũng thu xếp sớm đi làm cái amidan. Thằng bạn thân e nó cắt, xong về nhà chưa lành, nó bị hắt hơi, đứt máu ra kinh khủng cấp cứu ở Viện thêm hơn 1 tuần, đâm em rất sợ.
Cụ call cho bạn cụ học phổ thông đang ctac ở VĐ là không vấn đề gì đâu! Chúc cụ quyết liệt trong việc chữa bệnh đi nhé:-c

Chỉnh sửa cuối:

Didilailai

Xe tải
Thế là cụ đã vượt qua ca phẫu thuật mà chỗ đó cũng nguy hiểm, nhiều động mạch! Cụ mổ sớm thì sẽ nhàn hơn và đỡ nguy hiểm hơn!

thanhtoanngay

Xe buýt
Thế là cụ đã vượt qua ca phẫu thuật mà chỗ đó cũng nguy hiểm, nhiều động mạch! Cụ mổ sớm thì sẽ nhàn hơn và đỡ nguy hiểm hơn!
Dạ vâng cụ ạ! Qua đợt này em rút kinh nghiệm và xem việc mổ xẻ chữa bệnh là bình thường thôi ạ

ca_voi

Xe lăn
Trông kinh quá đi mất,
Cái này tiểu phẫu, cũng nhanh cụ ạ

thanhtoanngay

Xe buýt
Trông kinh quá đi mất,
Cái này tiểu phẫu, cũng nhanh cụ ạ
Nang giáp móng sao tiểu phẫu được cụ. Bác sỹ dùng loại dao mổ cầm máu rạch ngang nếp gấp ngấn cổ (để sau nó ít bị lộ vết mổ) rồi dùng chỉ khâu móc xâu vào da thịt hai bên và kéo phanh ra như cụ thấy ở ảnh đấy. Tiểu phẫu sao được, không gây mê hoàn toàn nhỡ bị ho câi thì khốn

X0000

Xe điện
May quá, cụ không phải phụ nữ nhỉ. Có bầu, nhưng hãi bác sỹ mà không dám đi đẻ :P :P :P

X0000

Xe điện
Mợ biết em là đàn ông mà! Mợ không đi lấy đâu ra "thiên chức.."
Hehe, em là người thích mợ chứ không phải là mợ nhé
199x em bị gãy xương đòn, mổ đóng đinh gây tê chứ không gây mê, nằm xem các bác sỹ tác nghiệp nhất là đoạn đóng đinh nó cứ thốn thốn thế nào ấy

thanhtoanngay

Xe buýt
Hehe, em là người thích mợ chứ không phải là mợ nhé
199x em bị gãy xương đòn, mổ đóng đinh gây tê chứ không gây mê, nằm xem các bác sỹ tác nghiệp nhất là đoạn đóng đinh nó cứ thốn thốn thế nào ấy
Cụ giỏi và can đảm quá, cụ có chụp được đoạn khoan bắt vít đóng đinh không

X0000

Xe điện
Cụ giỏi và can đảm quá, cụ có chụp được đoạn khoan bắt vít đóng đinh không
Không giỏi cũng chả can đảm, cơ bản là vào viện thì bác sỹ điều trị thế nào phải theo thế, gây tê hay gây mê khi mổ cũng vậy, mà thường thì ca nào nặng mới gây mê, chứ không lạm dụng gây mê được
199x chứ có phải bây giờ đâu mà chụp với choẹt à cụ

quyenxo84

Xe điện
Website
anygard.vn
May quá, cụ không phải phụ nữ nhỉ. Có bầu, nhưng hãi bác sỹ mà không dám đi đẻ :P :P :P
Cụ nói mới nhớ hôm nhà cháu đưa vợ đi đẻ. Trong có khối chuyện hài keke
Có chị khóc lóc thảm thiết bảo bác sỹ là: Ôi bác sỹ ơi em đoé đẻ đâu, đau lắm bác sỹ ơi cho em đi về bs ơi ...:D Lão bs mủm mỉm cười rồi thủng thẳng: Ờ, thế không đẻ thì thôi, muốn thì đẻ không thì thôi chứ gì mà phải khóc, nín đi tí ký giấy cho về =))

trancongdung

Xe điện
Em cắt rồi. Nói chung lúc gây mê xong, khoảng 3 tiếng sau cụ tỉnh dậy, cảm giác như mới ngủ 10p. Ngày hôm sau hơi đau, chỉ nuốt nước bọt với ăn thì đau thôi, còn lại bình thường. Em 2 ngày sau mổ đã phi về nhà ngủ ngày lên viện tiêm kháng sinh rồi. 10 ngày chén cơm ngon. Để khỏi hoàn toàn tầm 1 tháng cụ ạ