[Funland] Chuyện gia đình

Windy_Blue

Xe buýt
Cảm ơn cụ! E không nghĩ xa vậy. E có quan điểm của mình. Chỉ là những lúc yếu lòng thấy khó khăn quá! :)
Tức là Mợ vẫn còn yêu nên mới ko bỏ được đúng ko ạ? Vậy thì Mợ nhịn bớt đi. Nhịn ck mình chứ nhịn ai đâu mà hơn hay thiệt. Ck Mợ ko ngoại tình, không oánh vợ, thế là được rồi. 15 năm rồi. Sống vì nghĩa cũng được nếu Mợ ko dám bỏ.

xuân 2015

Xe điện
Đấy ngừoi ra bỏ ko được bạn bè em cứ bắt em lấy vk 😂

Codai81

Xe đạp
em cảm ơn cụ vì cụ tư vấn rất chuẩn, mặc dù em ko phải người trong cuộc nhưng một số điều cụ nói vẫn có thể áp dụng dc cho trường hợp của em.
Cảm ơn cụ chia sẻ. Cuộc sống vốn là những lựa chọn. Tất cả n
Một người phụ nữ 24 tuổi lấy chồng và phải bỏ thai vì gia đình nhà chồng muốn giữ thể diện. Suỷt mất đi khả năng làm mẹ, cho tới khi 31 tuổi mới có được 1 người con. Bố đẻ mất sớm, mẹ là giáo viên ở vậy nuôi hai chị em khôn lớn. Em gái thì cũng đã qua 2 lần đò, có 3 người con và đang trầm cảm. Hôn nhân của mợ vẫn luôn có vấn đề tới mức “xúc phạm nặng nề”. Chỉ từng đó thông tin thôi, nhưng có thể cảm nhận những gì mợ trải qua thật sự không hề đơn giản.

Mọi cái giờ chỉ còn phụ thuộc vào sự chịu đựng của những người trong cuộc. Nhưng quan trọng nhất là mợ lại luôn cảm thấy sợ hãi. Sợ mẹ đau lòng, sợ con thơ phải sống trong gia đình đổ vỡ, sợ nỗi cô đơn,... Những nỗi sợ này mới chính là nguyên nhân khiến mợ chưa thật sự hạnh phúc.

Cuộc đời không chỉ mỗi có 1 cuộc hôn nhân duy nhất, tất nhiên hạnh phúc nhất khi chỉ cần có 1. Nhưng hôn nhân cũng chỉ như một mục đích trên đường đời, có thất bại và vẫn có thể thực hiện lại được. Quan trọng là mợ phải biết mình cần gì, có như vậy thì mới có kế hoạch cụ thể để đi tiếp trên con đường phía trước.
Cảm ơn cụ chia sẻ! Đúng cụ ạ. Tất cả là do mình lựa chọn. Không thể đổ lỗi cho hoàn cảnh hay bất cứ ai cả. Kể ra thế này có lẽ là lúc cảm thấy yếu lòng nhất. Em vẫn luôn có quan điểm sống và mong muốn của mình. Nhưng thật không dễ đang gì!

Codai81

Xe đạp
Sao thay vì cứ muốn bên kia phải thay đổi quan điểm để giống ý mình, thì mợ không chấp nhận sự khác biệt và tránh xung đột trực diện nếu 2 người không có tiếng nói chung về vấn đề đó nhỉ? Hay mợ cứ muốn ck phải theo ý mợ?
Thay vì tranh cãi thì kiếm thêm việc để làm, thêm đam mê để cuộc sống nhẹ nhàng hơn? Mợ nên đi tập thể dục thể thao để toát mồ hôi, khi cơ thể toát dc mồ hôi sẽ giải phóng được bực dọc. Rồi học thêm cái gì đó như vẽ, đàn,tập yoga,... tránh thời gian rảnh quá rồi lại để ý người khác. Tạm một thời gian đi mợ sẽ thấy nhẹ nhàng hơn, đỡ cáu gắt hơn đấy.

Quan trọng nhất mợ phải tự tạo hạnh phúc cho mợ trước đi đã.
Cảm ơn cụ chia sẻ! Cụ nói phải mà không dễ :). E biết mình muốn gì, cần gì. Nhưng yếu lòng là có thật cụ ạ.

Codai81

Xe đạp
Em thấy sau khi cãi nhau thích nhất là màn giảng hòa.Nếu cụ làm giảng hòa tốt thì vợ nó mới ưng chứ cụ giảng hòa kém nó ghét nên mới ra vậy.
Chắc là vậy rồi 😂. Cảm ơn cụ chia sẻ!

hoviba

Xe container
Cảm ơn cụ chia sẻ. Cuộc sống vốn là những lựa chọn. Tất cả n

Cảm ơn cụ chia sẻ! Đúng cụ ạ. Tất cả là do mình lựa chọn. Không thể đổ lỗi cho hoàn cảnh hay bất cứ ai cả. Kể ra thế này có lẽ là lúc cảm thấy yếu lòng nhất. Em vẫn luôn có quan điểm sống và mong muốn của mình. Nhưng thật không dễ đang gì!
Mợ chia sẻ lên đây cũng là một cách để giải toả tâm lý, hay ít ra cũng giúp mợ dám nhìn lại mọi thứ trong cuộc hôn nhân cũng như cuộc sống của mợ. Nhưng cái gì cũng nên có giới hạn mợ ạ, cố gắng đặt cho mình và đối tác những giới hạn cần thiết để duy trì 1 mối quan hệ. Trong gia đình không chỉ có mợ và chồng, mà còn bé gái và họ hàng hai bên nội ngoại. Nên việc đưa ra những giới hạn như một số cụ mợ đã tư vấn ở những còm trước theo em là rất cần thiết.

Ít nhất phải cố gắng để giữ lại sự tôn trọng cho nhau và tự tôn cho chính mình. Ai cũng có sai lầm, cũng cần được thông cảm và tha thứ nhưng phải có sự tôn trọng tối thiểu. Khi không còn điều này nữa thì rất khó để có thể chung sống.

Mong mợ sẽ sớm bình tâm và tìm được hướng giải quyết phù hợp nhất.

tungLam.nwl

Xe tăng
Chào các cụ. Em 39 tuổi. Lập gia đình được 15 năm. F1 được 8 tuổi. VC mẫu thuẫn rất nhiều về quan điểm sống. Mỗi lần cãi là xúc phạm nhau nặng nề. Không bỏ được nhau nhưng sống cùng cũng không thể hạnh phúc cảm thấy thật khó khăn các cụ ạ.
Xin các cụ ghóp ý về kinh nghiệm sống trong trường hợp này với ạ!
Hồi đầu em lấy gấu cứ sắp đến ngày là thấy lên cơn gây sự với em, cãi nhau vài lần em liển hỏi thật có phải đến kỳ thì sẽ thế không thì để anh còn tránh, chứ nghe cái giọng và nhìn cái thái độ của em anh đã điên rồi chứ đừng nói đúng sai gì nữa. Thế là sau đó cứ lúc nào thấy hâm dở là em nhắc thì gấu lại dịu ngay hoặc em thấy hỏa vẫn đang vượng thì tránh ra chỗ khác ngồi là ổn, nhà cửa hòa thuận. 15 năm thì vợ chồng khó thay đổi tính cách nhưng có thể đàm phán và thỏa thuận cách thức xử lý khi chuẩn bị không kìm hãm được (tất nhiên ngoại trừ khi đang xxx).

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Tình cảm tuy ko còn nhưng có thể bắt đầu từ 1 điểm chung để dần dà cư xử văn minh, tử tế với nhau, thế là cũng yên ổn. Điểm chung đó là đứa con, cả 2 bố mẹ ngồi lại với nhau thống nhất vì đứa con để nó khỏi phải sinh trưởng trong môi trường không tốt, mà lập ra một số quy tắc ứng xử tử tế.
Dần dà vết dầu loang, mối quan hệ cũng đỡ căng thẳng hơn.

ganghiadan

Xe buýt
Cụ đúng. Tôi sai, sai từ khi yêu. Vượt rào, có thai, cưới mà phá thai chỉ vì sợ dự luận, vì bị bố chồng mắng là đã bôi tro chát trấu vào mặt ông bà. Hậu quả là suýt thì mất khả năng làm mẹ... Gia đình bên ngoại lủng củng... Mẹ tôi làm giáo viên. Goá chồng nuôi 2 con. Em gái tôi 2 lần đò, 3 đứa con giờ lại trầm cảm.... Tôi không phải lo giúp đỡ kinh tế bên ngoại. Tôi có thu nhập ổn so với mặt bằng. Nhưng tôi sợ mẹ ốm. Sợ con gái thiệt. Sợ thay đổi. Và sợ cả cô đơn nữa. Lắm lúc tự thấy ghét bản thân vì quá yếu đuối!....
em cũng bằng tuổi mợ, hiện tại cuộc sống vc cũng đang không ổn lắm, chủ yếu do vấn đề tài chính vì em làm ăn thua lỗ cách đây mấy năm, giờ đang kéo cày trả nợ nên ảnh hưởng đến cuộc sống hiện tại. Em chia sẻ vậy để thấy nguyên nhân của vc em sẽ khác nguyên nhân của mợ.

Em thấy có một số vấn đề mợ có thể làm trước mắt:
1. Không tự trách bản thân nữa, những chuyện đã xảy ra mình không thay đổi được. Nếu có thể hãy quên nó hoặc coi những điều đó là học phí, là kinh nghiệm để mình sống tốt hơn ở hiện tại và tương lai
2. Mợ hãy tìm sự bình yên trong tâm trước đã. Em thấy cụ hoviba nói rất đúng là trong mợ đang có quá nhiều nỗi sợ hãi. Phải chăng vì những nỗi sợ đó nên mợ càng phải gồng mình, càng phải xù lông lên để che dấu nó đi, để không dám nhìn thẳng vào những nỗi sợ đó. Sẽ có một số cách để giải quyết vấn đề này:
- thiền định: thiền ở đây chỉ đơn giản là mợ ngồi (hoặc có thể nằm, thực hiện trước khi ngủ) rồi nhắm mắt, theo dõi hơi thở của mình, khi hít vào thì mình biết mình hít vào, khi thở ra thì mình biết mình thở ra; cố gắng không nghĩ mông lung, nếu nghĩ về vấn đề gì đó thì cố gắng hướng từ từ suy nghĩ quay về hơi thở, đơn giản vậy thôi. Việc này sẽ mất thời gian và lâu có tác dụng, nhưng khi mợ thực hành một thời gian thì mợ sẽ tìm thấy được sự bình an, sẽ hiểu bản thân hơn, biết điều gì quan trọng với mình nhất, từ đó mợ sẽ vững vàng và bình thản đón nhận những thay đổi lớn, thậm chí những biến cố của cuộc đời.
- tập yoga: việc này sẽ giúp mợ có sức khỏe và ở một góc độ nào đó, nó sẽ giúp mợ bình tâm giống như thiền định (em tập yoga dc hơn 6 năm và vẫn đang tập). Em thấy mợ là một người mạnh mẽ, qua còm đầu tiên em còn tưởng mợ là cụ vì thấy cách viết rất thẳng thắn, ngắn gọn, đi thẳng vào vấn đề; việc tập yoga và thiền định sẽ giúp mợ "mềm mại" hơn trong cách xử lý tình huống và đánh giá vấn đề. Yoga có triết lý rất hay là nó hướng đến sự cân bằng, điều mà em nghĩ là mợ đang thiếu.
3. em không biết mợ đã làm chưa, nếu chưa thì mợ thử nhìn lại xem nguyên nhân cãi nhau chủ yếu là vì cái gì? và hãy cố gắng tập trung giải quyết nguyên nhân đó. Ví dụ nếu nguyên nhân đến từ việc khác nhau về quan điểm sống, mợ thích rau xào mà chồng thì thích luộc chẳng hạn thì nên có 1 giải pháp trung dung một hôm ăn luộc một hôm ăn xào hoặc nửa luộc nửa xào; hoặc thậm chí mình chịu khó nhịn, chịu thiệt một chút. Điều quan trọng ở đây là mợ hãy tôn trọng quan điểm của chồng mợ, hãy đặt mình vào vị trí của lão ấy để hiểu tại sao lão ấy lại làm/nghĩ như vậy. Khi làm được vậy thì mợ sẽ cảm thấy nhẹ nhàng hơn.
4. Giải quyết các nỗi sợ: cách duy nhất vượt qua nó là đối mặt với nó. Mợ thử nhìn thẳng vào từng nỗi sợ của mợ và đặt câu hỏi: điều tồi tệ nhất có thể xảy ra là gì? Mình có thể tránh cho nó xảy ra không? Nếu không thì những gì mình có thể làm để giảm thiểu thiệt hại từ nó? Em ví dụ, mợ sợ con gái thiệt thòi. Vậy những điều tồi tệ gì có thể xảy ra với con gái của mợ?
- lớn lên lặp lại sai lầm của mợ? Nếu đúng, mợ có thể tránh cho nó xảy ra không? Câu trả lời là có, em đoán mợ biết cần phải làm gì.
- mợ li dị chồng nên con không được ở gần bố? Nếu đúng, mợ có thể tránh cho nó xảy ra không? Giả sử quyết định li dị là từ chồng mợ, thì hầu như mợ không thể thay đổi được. Vậy cần làm gì để giảm thiểu thiệt hại? Cho con gặp bố 2-3 lần/tuần hoặc thỏa thuận mợ nuôi con nhưng bố nó đưa đón đi học chẳng hạn.
- không có sự yêu thương của nhà nội? Điều này cũng nằm ngoài tầm kiểm soát của mợ. Vậy cần làm gì để giảm thiểu thiệt hại? Bù đắp tình thương cho cháu, cho cháu ở gần bà ngoại, dì, các em họ...
5. Không cố gắng thay đổi người khác. Vì em đoán mợ là tuýp người mạnh mẽ nên mợ sẽ có xu hướng áp đặt quan điểm & thay đổi người khác theo ý của mợ. Nếu đúng thì mợ nên thay đổi cách tiếp cận, người duy nhất mợ có thể thay đổi là chính mợ. Mợ đang đi ngoài đường và trời mưa, mợ không thể cấm trời mưa nhưng mợ hoàn toàn có thể chọn:
- ngửa mặt lên chửi ông trời
- mặc áo mưa
- trú tạm cho đến khi trời tạnh
- cứ vậy đi tiếp

em viết hơi dài dòng và không chắc có giúp được mợ không nhưng em hi vọng là sẽ có ích cho mợ ít nhiều. Chúc mợ sớm tìm được sự cân bằng trong cuộc sống.

NNS

Xe ngựa
Cụ đúng. Tôi sai, sai từ khi yêu. Vượt rào, có thai, cưới mà phá thai chỉ vì sợ dự luận, vì bị bố chồng mắng là đã bôi tro chát trấu vào mặt ông bà. Hậu quả là suýt thì mất khả năng làm mẹ... Gia đình bên ngoại lủng củng... Mẹ tôi làm giáo viên. Goá chồng nuôi 2 con. Em gái tôi 2 lần đò, 3 đứa con giờ lại trầm cảm.... Tôi không phải lo giúp đỡ kinh tế bên ngoại. Tôi có thu nhập ổn so với mặt bằng. Nhưng tôi sợ mẹ ốm. Sợ con gái thiệt. Sợ thay đổi. Và sợ cả cô đơn nữa. Lắm lúc tự thấy ghét bản thân vì quá yếu đuối!....
mợ cũng đen nhỉ, mà thời buổi éo nào rồi mà còn có 2 vị bố mẹ sợ bui gio trát trấu vào mặt vì con dâu nó có chửa trc khi cưới nhể? hô hố, tổ sư, cưới xong mãi éo chửa mới đáng lo chứ có thai rồi cưới chả mừng bỏ mẹ ra ý chứ, tự hào vãi lúa là vợ chồng nó sắp có tin vui, vc tôi sắp lên ông lên bà, máy móc 2 đứa còn ngon nghẻ cả, bem cái trúng ngay, chứ nhục nhã éo gì mà gio với trấu?
mịe, chúng nó iu nhau cưới nhau, bem nhau là chuyện bình thường, kể cả chửa vượt mặt cưới bất quá đi lại nó kềnh càng pâu ảnh nó bớt mộng mơ chứ cũng chả liên quan éo gì đến thiên hạ? ơ kìa, sao nhũng mõm vầu? ăn nhanh rồi biến=))
mà cao hơn nửa kể cả em gái đó chửa đẻ mà éo cần lấy chồng single mom cũng chả liên quan đến ai, khổ sướng mình nó chịu chứ thiên hạ đỡ nó được bữa éo nào mà lèm bèm?

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Xin chia sẻ với cụ chủ!
Mình cũng sinh năm 81 (39 tuổi), cũng đang trục trặc chuyện gia đình. Đã 2 tháng nay, vc ko nói chuyện với nhau được 1 lời nào. Vợ đang có ý định ly hôn. Mình thì đang cố duy trì hiện trạng (ly thân), ko phải vì cố níu kéo tình cảm mà vì 2 đứa con nhỏ thôi!
Ko hiểu sao dạo này gặp rất nhiều bài chia sẻ chuyện gia đình của các cụ tuổi tứ thập!
Cố gắng qua hết năm 39 cụ nhé. Rồi sẽ ổn, em chúc cụ và mợ chủ thớt như vậy!

Các năm 29,39,49...nói chung là 9
"Con người thay đổi tâm tư tình cảm khi bước sang thập niên mới trong thang tuổi của mình. "

Crazy Car VN

Xe tải
Mình nghĩ chủ thớt là con gái thì có thể xem lại cách mình dùng từ ngữ với đối phương. Nên giữ thể diện cho nhau vì mình chửi ngta thì cũng là chửi chính mình mà thôi. Do mình phát ngôn ra câu từ ko phù hợp trước. Nói chung lúc nóng giận thì tự đi làm cốc nước mát uống rồi đi ngủ hay đi mua sắm. Tránh xa nhau ra cho tới lúc tâm trí bình lặng lại để suy nghĩ.

quy la tien

Xe điện
Cảm ơn cụ chia sẻ! Suy nghĩ như cụ nói cũng là lựa chọn của em. Nhưng cuộc sống vốn không bằng phẳng và bấy lâu vẫn thấy khó khăn. :)
Hít một hơi thật sâu, khẽ hát một khúc, một giai điệu mình thích thật lâu,thở phào cái, xong việc ý mà!

phamhungbs

Xe điện
Em đúng bằng tuổi mợ, chỉ vào comment động viên suy nghĩ tỉnh táo và hành động đúng. Tuổi 39 này thấy nhiều người xung quanh như bạn bè cũng gặp khá nhiều vấn đề, nhưng em chốt được cái lớn nhất mà mọi người không vượt qua được là cái tôi quá lớn, rồi thì abc không bằng bạn bằng bè, còn lại cứ sống thanh thản giản dị lại vui.