[Funland] Chuyển đổi số, 5G,...viển vông hay thực tiễn.

chinhpha

Xe đạp
Biết đâu qua đợt Covid này Việt Nam mình cất cánh các cụ nhờ :x

Patriots

Xe lăn
Đã quản lý hộ khẩu được bằng máy tính và cccd chưa? Hay vẫn dùng sổ giấy ạ?

Phồng Mực

Xe tăng
sao cụ k quay lại 2G vs GPRS mà dùng; nhiều người đến giờ còn chả biết dùng gì trên đt mà chỉ nghe gọi;
sao cụ k bảo Microsoft nó quay về Win XP mà dùng vì đại đa số ng dùng chỉ soạn vb lướt web và xem video nên XP thừa rồi khỏi ra 10 làm gì; Intel cũng khỏi làm Core I7 i9 làm gì, vì Pentium 4 là đủ rồi;
Cách duy nhất VN thoát nghèo nhanh giờ đó là áp dụng thật nhanh và hiệu quả công nghệ mới, mới có 4G thôi mà nhiều Youtuber VN kiếm tháng cả trăm triệu, Fber bán hàng kiếm cả mấy chục tỷ, lập trình viên ngồi ở Cầu Giấy kiếm vài trăm tỷ vvv
giờ còn có người hỏi 5G làm gì? chán thật
Không làm sao biết vội hả cụ ?
biết chứ cụ
ví dụ nhìn nước khác thì biết
xem trước khi có và sau khi có 5g kinh tế phát triển ra sao, ứng dụng dc gì
m đi sau 2-3 năm nữa là ok

E hỏi ngược lại là cụ tin ở vietnam đủ trình độ nghiên cứu và chế tạo 5g ko
hay chỉ đi mua lại công nghệ

noname_star

Xe tăng
Em chỉ xin phép nói thế này: chỉ cần đọc cái thớt này thì biết là cái tít nó còn xa vời.

Xe cỏ cũ

Xe điện
Chuyển đổi số là khái niệm gắn với sử dụng các công nghệ 4.0 như trí tuệ nhân tạo AI, xử lý dữ liệu lớn bigdata, blockchain, điện toán đám mây cloud,... Thông minh và tự động nên chuyển đổi số là cần thiết. Còn tin học hóa mà chưa sử dụng các công nghệ này thì chưa gọi chuyển đổi số.
Lâu lâu có cụ to to phát biểu về việc kéo đám mây điện toán về VN, không rõ các cụ ấy kéo đến đâu roài, qua lối cửa khẩu nào để em xếp gạch hóng xem mặt mũi nó ntn :D

Chembao

Xe container
Mấy cái món này nhiều khi chỉ để cho tương lai hoặc phục vụ những cái đâu đâu. E mới được nhà mạng tb nâng tốc độ lên 50mb giá ko đổi mà sử dụng cũng chẳng thấy cải thiện gì :D

congchi

Xe điện
1. Chuyển đổi số:
E xin lấy ví dụ như cái số hóa thủ tục hành chính, hiện nay nó mới ở mức độ 2, 3 chứ chưa đạt mức độ 4 (là mức độ mà các cụ có thể nộp và nhận hồ sơ đã thụ lý tại nhà vì thủ tục đã được liên kết với đơn vị chuyển phát và công cụ thanh toán online). Dần dần nó sẽ đạt mức 4 thôi, cái gì cũng phải có giai đoạn mà. Nhưng dù chỉ mức độ 2, 3 như hiện tại thì chắc chắc là các cụ đi làm thủ tục sẽ ít bị chậm trễ, củ hành, ... hơn sơ với ngày trước vì bi h lãnh đạo nắm được rõ ràng chi tiết báo cáo về kết quả xử lý thủ tục rồi, nếu có chậm trễ là biết ngay.
5. 5G:
Chơi game hay youtube thì 4G như hiện nay là e thấy thỏa mái rồi, nhưng sẽ có những trường hợp 5G mới chơi được. E lấy ví dụ như hội chẩn trực tuyến, 1 BN nặng ở huyện muốn được bác sĩ tuyến TW xem xét kết quả CLS như hình ảnh xquang, siêu âm, thì phải 5G mới đáp ứng được các tiêu chí về băng thông, độ trễ để truyền hình ảnh CLS với độ nét cao trong thời điểm khẩn cấp được.

Cho nên e rút ra kết luận là 2 cái này rất cần các cụ ạ.
Tại sao phải 5g mà không xài cáp quang vậy bác. Đang mổ online mà trời mưa hay sấm sét thì lại nghỉ giải lao à?

xebetong

Xe container
Cả 5G và chuyển đổi số đều thực tiễn và cực kỳ quan trọng. Những người nói nó viển vông là không hề làm trong ngành ICT và chả có kiến thức ngành tí nào, thấy đài báo nói nhiều mà vượt ngoài tầm hiểu biết của mình nên kết luận nó viển vông vớ vẩn.
Nếu được vậy thì em mừng quá!
Vì em không phải dân ICT nhưng thực tế em được trải nghiệm nó thế này nên vẫn lo lắng:
Em từng làm ở tập đoàn rất lớn và lắm tiền, đương nhiên chỗ này nhiều người giỏi thực sự (khoảng 30%), làng nhàng như em khoảng 40%, còn 30% là gửi gắm quan hệ, chất lượng nhân sự theo tỷ lệ này em nghĩ hơn mặt bằng chung cả nước là cái chắc, tập đoàn và các công ty con đầu tư vào các phần mềm quản lý doanh nghiệp chắc không dưới vài trăm tỷ (trong khoảng 3-4 năm em ở đó) các phần mềm em nghĩ cũng không tệ, nếu tất cả đồng lòng sử dụng thì cũng giải quyết được khơ khớ công việc
Nhưng rồi người dùng cứ thưa dần, đến mức trên TĐ phải xức công văn yêu cầu sử dụng, được vài hôm lại như cũ, công văn cứ thưa dần đến lúc hết bảo hành phần mềm hay là thanh lý hợp đồng với bên bán là thôi không ai sử dụng nữa :)

xebetong

Xe container
Dần dần nó sẽ tốt lên cụ ợ, dưng phải tính bằng nhiệm kỳ - vài ba nhiệm kỳ nữa, mọi thứ sẽ khác gấp đôi gấp ba bi chừ. Răng ta lúc đó chắc cũng mòn cụ hầy! Nó khó và cao siêu là đúng còn ta cứ từ từ đợi mà hưởng lợi thoai ợ!
Chỉ sợ vài năm nữa lờ đờ lại thốt lên "chuyển đổi số dài hơn đời người" thì các ọp pơ lại tẽn tò
Hy vọng không phải như vậy!
Có thể thành công hoặc không, nhưng cụ phán thay đổi phải vài nhiệm kỳ thì em lo quá, giáo dục vài nhiệm kỳ em còn đợi được chứ công nghệ vài năm không ổn thì nên thôi, cố quá lại thành quá cố :)

chinhpha

Xe đạp
biết chứ cụ
ví dụ nhìn nước khác thì biết
xem trước khi có và sau khi có 5g kinh tế phát triển ra sao, ứng dụng dc gì
m đi sau 2-3 năm nữa là ok

E hỏi ngược lại là cụ tin ở vietnam đủ trình độ nghiên cứu và chế tạo 5g ko
hay chỉ đi mua lại công nghệ
Đành rằng 5G chưa phải cần và đủ để cất cánh. Cụ nói vậy thì thằng khựa nó đã chế tạo được máy gia công chip đâu. Cụ cứ sài tạm 2G cho pin nó trâu.

xedieu

Xe cút kít
Vì em không phải dân ICT nhưng thực tế em được trải nghiệm nó thế này nên vẫn lo lắng:
Em từng làm ở tập đoàn rất lớn và lắm tiền, đương nhiên chỗ này nhiều người giỏi thực sự (khoảng 30%), làng nhàng như em khoảng 40%, còn 30% là gửi gắm quan hệ, chất lượng nhân sự theo tỷ lệ này em nghĩ hơn mặt bằng chung cả nước là cái chắc, tập đoàn và các công ty con đầu tư vào các phần mềm quản lý doanh nghiệp chắc không dưới vài trăm tỷ (trong khoảng 3-4 năm em ở đó) các phần mềm em nghĩ cũng không tệ, nếu tất cả đồng lòng sử dụng thì cũng giải quyết được khơ khớ công việc
Nhưng rồi người dùng cứ thưa dần, đến mức trên TĐ phải xức công văn yêu cầu sử dụng, được vài hôm lại như cũ, công văn cứ thưa dần đến lúc hết bảo hành phần mềm hay là thanh lý hợp đồng với bên bán là thôi không ai sử dụng nữa :)
Em không ngạc nhiên vụ này vì em... cũng đã từng!

LongX

[Tịch thu bằng lái]
Có nhiều rào cản khi áp dụng công nghệ vào quản trị. Vấn đề phi công nghệ mới là rào cản lớn nhất. Khi áp dụng công nghệ thì người ta phải có trình độ nhất định, phải tuân thủ quy trình, phải minh bạch... Nên nhân viên đa phần là chống đối vì họ phải học sử dụng, phải tuân thủ quy trình và có nguy cơ lộ ra hiệu quả làm việc thấp. Nhiều sếp cũng tương tự, ngại học, ngại tuân thủ... Vậy là eo uột dần rồi vứt đi thôi

nvk155

Xe điện
Em không ngạc nhiên vụ này vì em... cũng đã từng!
Cháu cũng chả hăm hở gì mấy trò chuyển đổi này đâu ạ, cũng chỉ mong nó đừng phát triển kiểu này nữa. Tự dưng đang ngon chuyển mới đổi, bố ai mà theo được.

nvk155

Xe điện
Có nhiều rào cản khi áp dụng công nghệ vào quản trị. Vấn đề phi công nghệ mới là rào cản lớn nhất. Khi áp dụng công nghệ thì người ta phải có trình độ nhất định, phải tuân thủ quy trình, phải minh bạch... Nên nhân viên đa phần là chống đối vì họ phải học sử dụng, phải tuân thủ quy trình và có nguy cơ lộ ra hiệu quả làm việc thấp. Nhiều sếp cũng tương tự, ngại học, ngại tuân thủ... Vậy là eo uột dần rồi vứt đi thôi
Cháu chi mong là vứt đc nó đi, lo là nó vứt mình đi ý.

alyba3

Xe tải
Truyền hình là lĩnh vực số hoá khá sớm.

Tắt bỏ truyền hình analog, tiến lên truyền hình số

Bỏ dần viết thư tay, chuyển sang email

Bỏ dần bản đồ giấy, sang bản đồ trên máy tính,smartphone

...

Nghe thì mơ hồ nhưng chuyển đổi số đang được thực hiện xung quanh mỗi người chúng ta

Chỉnh sửa cuối:

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Việc trì trệ trong ứng dụng công nghệ thì các cụ cứ yên tâm là ở nước nào cũng thế. Do đó, mọi việc cũng cần có thời gian.
Nhưng mà cứ tưởng tượng như ở Vnam giờ, đứa trẻ 6 tuổi cũng sử dụng các thiết bị smartphone thành thao, 10 tuổi máy tính dùng nhoay nhoáy, vậy 10 năm sau thì các cụ nghĩ bọn trẻ này nó chịu để các cụ già kéo thụt sự phát triển của công nghệ chắc. Thực tế đã cho thấy là lớp trẻ bây giờ có kỹ năng mới đều có thu nhập cao hơn nhiều lớp U40, U50 không chịu học hỏi. Túm lại trì trệ chắc chắn sẽ bị đào thải, nhất là ở Việt Nam vẫn thuộc loại dân số trẻ, tuổi trung bình có hơn 30 một tẹo.