Chuyến đi từ thiện tại Vĩnh Thạnh, Bình Định - cảm xúc dâng trào!

VIKO L

Xe điện
Lúc này đã muộn, Thầy trụ trì mời cả đoàn dùng bữa tối.
Vườn Thượng uyển tuyệt đẹp là nơi Thầy dùng làm nơi đãi khách. Nơi đây từng gôc cây, hòn đá đều được chăm sóc kỹ lưỡng hàng ngày, bữa tiệc buffet chay hoành tráng đã được dọn ra, lung linh dưới ánh nến và vài ngọn đèn điện công suất nhỏ. Đội ngũ phục vụ là các tăng ni và phật tử của nhà chùa rất tận tình chu đáo, làm cho mọi người thêm phần ái ngại!

( ảnh này em mượn của em trong ảnh )

VIKO L

Xe điện
Tất cả đều háo hức xếp hàng thứ tự vào lấy thức ăn. Người thì đứng, người nào mỏi thì ngồi xuống ngay bãi cỏ ăn uống vui vẻ

Chỉnh sửa cuối:

xe mo cau

Xe buýt
cám ơn Cụ chủ. Rất nhiều cảm xúc diễn ra khi xem bài của Cụ. Nhìn bức ảnh "nồi cơm" mít, em muốn chửi quá mà ko chửi đc.

VIKO L

Xe điện
Ăn xong đã gần 9h tối, em đi loanh quanh thưởng ngoạn vườn Thượng uyển. ĐẸP, em chỉ biết thế.
Thấy luống hoa lan, em lôi máy ảnh ra chụp, được 1 kiểu thì hết pin

VIKO L

Xe điện
Bọn em ra xe trước, đến cổng mới nhớ chưa có kiểu nào của mấy anh em, lôi máy ảnh ra xem còn chụp được k, thấy pin hồi được 1 tí, "xoạch"- được phát nữa:

VIKO L

Xe điện
Khoảng 21h thì cả đoàn lên xe, 1 xe trở lại Quy nhơn ngủ mai mới về bằng máy bay, 2 xe hướng Thủ đô thẳng tiến. Lên xe chỉ rì rầm 1 lúc rồi lặng im, ai không ngủ được cũng ngồi im tìm giấc ngủ. Đi đến sáng sớm thì đến Huế, xuống ăn sáng rồi lại lên đường.
3 tiếng sau thì đến sông Bến Hải. Đây là tượng đài Khát vọng thống nhất ở bờ nam-bà mẹ và con gái đứng cạnh ngọn dừa nước ngóng về miền Bắc

VIKO L

Xe điện
Cầu Hiền Lương ngày ấy

Và bây giờ ( màu vàng và xanh vừa được khôi phục tháng 3/2014)

Xung quanh việc phục dựng hai màu cầu Hiền Lương có hai ý kiến trái chiều. Cuối cùng, nhằm tạo điểm nhấn cho khu di tích, đồng thời giáo dục ý nghĩa và giá trị của thống nhất, toàn vẹn non sông, ý kiến phục dựng hai màu cầu được đa phần đồng ý. Việc phục dựng màu sắc đã tham vấn ý kiến của nhiều nhân chứng lịch sử, với màu xanh hòa bình ở phía bắc, màu vàng ở phía còn lại.
Cầu chia làm hai phần, mỗi bên dài 89m, sơn hai màu khác nhau. Bờ Bắc gồm 450 tấm ván mặt cầu, bờ Nam 444 tấm, phân chia bằng 1 vạch sơn trắng

Chỉnh sửa cuối:

VIKO L

Xe điện
Cổng chào ở bờ bắc cũng được phục dựng như cũ

VIKO L

Xe điện
Hết đất Quảng Trị thì đến Quảng Bình cát trắng. Ở Quảng Bình thấy làng nào cũng có 1 cái cổng làng sát đường quốc lộ. Việc treo cờ cũng là lạ hay hay: Dùng 1 cây tre cao vút làm cột cờ, có khi còn treo thêm vật nặng ( thường là chai nước ) dưới cờ để cờ khỏi bị quấn lung tung

VIKO L

Xe điện
Gần hết đất Quảng Bình cả đoàn vào viếng cụ Giáp tại Vũng Chùa. Mọi thứ vẫn như hôm nào cụ về đây

Cap Còm

Xe điện
Cac cụ vừa làm việc nghĩa vừa được đi chơi thích nhờ!

hoangan79hn

Xe tải
Cái gì vậy?

Đó là nồi "cơm" đấy. Tất cả bọnn em đều sửng sốt!
Thật không thể ngờ, không thể tưởng tượng nổi, thế kỷ 21 rồi, ở 1 nơi cách TP chưa đầy 90km nằm ngay sát đường nhựa, sóng 3G vẫn vèo vèo mà lại có người phải ăn MÍT XANH thay cơm như vậy!
A DI ĐÀPHẬT!

[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=e4sXoPXCTJg[/YOUTUBE]
nhìn cảnh này mà ko lời nào tả nổi cảm xúc quá...lần sau có chuyến đi nào như vậy cụ chủ cho em xin 1 chân bán càng với để e về kêu gọi mọi ở cơ quan người cung chung tay..........

VIKO L

Xe điện
nhìn cảnh này mà ko lời nào tả nổi cảm xúc quá...lần sau có chuyến đi nào như vậy cụ chủ cho em xin 1 chân bán càng với để e về kêu gọi mọi ở cơ quan người cung chung tay..........
Vâng, đây là cảnh gây ấn tượng nhất đấy ạ. Khi chứng kiến, bọn em đơ mất mấy phút mới tiếp tục công việc được đấy cụ ạ, tất cả đều nghẹn lại không nói lên lời!
Lần sau có đợt em sẽ ới cụ ạ!

Chỉnh sửa cuối:

hoangan79hn

Xe tải
Vâng, đây là cảnh gây ấn tượng nhất đấy ạ. Khi chứng kiến, bọn em đơ mất mấy phút mới tiếp tục công việc được đấy cụ ạ, tất cả đều nghẹn lại không nói lên lời!
em cho mấy anh em trông đoàn bay xem mà họ còn bảo ko tin thời buổi này lại gần tp thế mà lại có,em fải lấy đường link vào đây họ mới tin đó cụ

VIKO L

Xe điện
Cả đoàn rời Vũng Chùa mà như có bụi bay vào mắt!
Xe lao đi đều đều, đến vùng giáp ranh giữa Quảng Bình và Hà Tĩnh ( không biết chính xác thuộc tỉnh nào) em thấy có mấy quán hay phết. Không cửa kính sáng choang, hay ma nơ canh cứng đơ như trên phố nhưng đảm bảo các cụ nhìn thấy là tò mò luôn, còn vào hay không còn tùy điều kiện mỗi cụ.

Chỉnh sửa cuối:

VIKO L

Xe điện
Đây, không biển hiệu, không cửa kính, và hình như không có đèn nữa ý, chỉ có các " ma nơ canh" bằng xương bằng thịt đứng tạo dáng thôi ạ.

VIKO L

Xe điện
Những hình ảnh vui nhưng chua xót trên chính thức khép lại cuộc hành trình kéo dài gần 6 ngày của em, 1 cuộc hành trình mang lại cho em nhiều trải nghiệm lạ mà đáng quý, làm cho cuộc sống trở nên thiện hơn, ý nghĩa hơn!
Ở nơi đó chỉ hơn 2 ngày, tôi đã gặp biết bao nhiêu người, mỗi người 1 hoàn cảnh nhưng chung quy lại họ đều là những người nông dân chất phác, lam lũ, cuộc sống còn rất khó khăn vất vả. Cái ăn, cái mặc vẫn là nỗi lo hàng ngày của họ, còn đâu tâm trí lo lắng cho sức khỏe, chỉ đến khi bệnh nặng mới lo lắng, chạy chữa mà thôi!
Chương trình “ Khám chữa bệnh, phát thuốc, tặng quà miễn phí ” của Hội Sự nghiệp TTMĐ tuy chỉ làm trong 2 ngày nhưng cũng đã đem lại niềm vui cho biết bao người nơi đây, giúp họ phát hiện bệnh sớm và chữa trị kịp thời, mổ mắt, trồng răng, tặng xe lăn miễn phí cho những trường hợp đặc biệt…Tuy giá trị vật chất của chương trình mang lại cho người dân không nhiều nhưng cũng đã làm ấm lòng, mang lại nghị lực sống cho biết bao con người, thể hiện tinh thần tương thân tương ái của người Việt Nam.
Tôi thật may mắn được tham gia và đóng góp công sức nhỏ bé của mình cho chương trình. Đây là lần đầu tiên tôi tham gia một chương trình từ thiện lớn như vậy.
Qua chương trình tôi cảm phục tất cả các thiện nguyện viên, các y bác sỹ, điều dưỡng, các nhà hảo tâm và, đặc biệt là Thầy THÍCH GIẢI HIỀN đã có tấm lòng nhân ái bao la, Thầy thực sự là con người có TÂM, có TẦM mới thu hút và quy tụ được hàng nghìn tấm lòng vàng trong và ngoài nước mang công sức, tiền bạc và thời gian để làm nên các chương trình từ thiện quy mô lớn trên mọi miền Tổ quốc trong suốt hàng chục năm qua như vậy.
CON TỰ HÀO VÀ BIẾT ƠN THẦY

VIKO L

Xe điện
Em xin phép đưa lại mấy cái cờ líp này để mọi người tiện theo dõi ạ

[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=f6_hhiipPig[/YOUTUBE]

[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=zv_C7yP-RIs&feature=youtu.be[/YOUTUBE].

[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=U5211xQoD00#t=29[/YOUTUBE]

Còn cái cờ lip toàn cảnh hôm nào làm xong em đưa nốt lên ạ!

Em xin trân trọng CẢM ƠN CÁC CỤ MỢ đã xem và động viên ạ!

xem lại video mà vẫn xúc động như mới ngày hôm qua :(

taxi tai

Xe tăng
Nhìn nồi cơm "mít" mà xót quá, khổ cho người dân nơi đây quá