Chuyến đi thứ 2 của Diễn đàn OtoFun

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
Cô Tô ở Quảng Ninh bác ạ. Nhưng đường ra phải đi tàu biển mất mấy tiếng. Từ Hà Nội đi đến Cửa Ông, sang đảo Vân Đồn, gửi ôtô lại, ở đó có bến tàu để ra đảo Cô Tô.
hì, may quá có bác trả lời hộ em.

Chaien

Xe tăng
hehe. em tưởng lên plan rồi , bác Chaien này.Lên kế hoạch cụ thể đi bác em còn đặt gạch với chứ
Thưa các bác ! em chỉ đặt gạch cho các đại nhân làm việc thôi ! đấy , hứa hẹn là bầu cho tôi thì sẽ thế này thế kia....xong xuôi rồi thì để toàn dân đen trong cái topic này kekeke !

Chính phủ mới lặn mất tăm !

Hay là lừa vào đây Vote trừ hội đồng đê :))

Thưa các bác ! em chỉ đặt gạch cho các đại nhân làm việc thôi ! đấy , hứa hẹn là bầu cho tôi thì sẽ thế này thế kia....xong xuôi rồi thì để toàn dân đen trong cái topic này kekeke !

Chính phủ mới lặn mất tăm !

Hay là lừa vào đây Vote trừ hội đồng đê :))
Dạ có em đây các bác đừng vote trừ em tội nghiệp :)

Năm 2006 OF có 1 lần đi Quan lạn (ra đời bài Viễn Du Ca) cực kỳ hoành tráng, các bác có thể xem lại bài cũ . Theo như lời bác Awake và Dươngdat, có vẻ Cô tô cũng tương tự . Theo em, khoảng cách và thời gian như thế là hợp lý, và đông đảo anh em có thể tham gia được .

Các bác cho phương án đề nghị rồi anh em làm cái poll biểu quyết nhé, cả thời gian và địa điểm, chốt lại rồi ta sẽ bàn về chi tiết .

Đợt "Viễn Du 2 " này sẽ mất thời gian chuẩn bị nhiều hơn cả sinh nhật, do vậy các bác cho thời gian xa 1 tý (ít nhất 1 tháng) các bác nhé. Tinh thần sẽ vẫn như hôm sinh nhật, các thành viên sẽ cùng nhau tự tổ chức .

Các bác cho ý kiến nhé .

thanh3e

Xe tải
Sóng - gió - biển - trời : quá lý tưởng! Em vote cho Cô-Tô.
Chống chỉ định: các bà bầu ko nên tham gia.

TheOne

Xe điện
em thấy ta nên lên miền ngược ,mùa hè nóng nực thế này lên Sapa thì có mà nhất.

deplecu

Xe tải
Lại đi chơi hả các bác. (l) (l) (l)
Cho em xếp nửa viên trước nhá :D :D :D Coi xem chương trình đi đâu, và em có lê đi nổi không thì em sẽ xếp hàng tử tế ( chứ khỏi xếp gạch luôn) :D ;) ;)

TungRau

Xe tăng
... Thuyền ai đậu bến.. Cô tô...

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
tiếc quá, đi xa máy ngày thì nhà em không đi được rồi, đi đâu trong ngày, trong HN thì em trốn ngay,

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
chúc mừng anh thì có, em mà không đi thì anh không bị ai vặt tiền cả, đúng không ?????

ChiePCW

Xe tăng
Cô Tô đê, năm ngoái em đi Quan Lạn trùng ngày với OF nhưng em bên bãi Sơn Hào, 1 tháng sau em hụt vụ đi Cô Tô nên năm nay OF mà đi em đặt gạch luôn !

TienDauMaMuaXe

Xe hơi
Hay quá bác ơi , nhà em xin tham gia luôn
bác CHAIEN hát trông tâm trạng thế (h).Em nhìn đúng kiểu như là bác ý đang iêu ai đó nên nhìn rất có vẻ ***. THôi em ko nói nữa kẻo bị vote - (h)

ktsNghia

Xe buýt
Em bầu bác Chaien làm mod khuấy động phong trào
Em ủng hộ đi đâu có biển, còn núi thì dành cho mùa đông ạ
Nhà em còn vài bài hát định trình bày hôm SN nhưng mà không kịp, cái xong đoạn đầu, cái xong đoạn đuôi, giữa,... đợt này nhà em sẽ cố rặn nốt

Chaien

Xe tăng
Up cái đê !

Kính thưa toàn thể các Ofer sau đây là phần đi vào chi tiết chương trình đi đảo Cô tô của Mod Box Du lịch - Anh pê đê

Xin trân trọng kính mời anh pê đê....

Chaien

Xe tăng
Thôi Ông bê đê ko lên thì tôi lên vậy !

Cô Tô sự khởi đầu bất trắc:

Cô Tô một cái tên xa lạ và quen thuộc. Sở dĩ nó xa lạ bởi vì nó xa thật. Tít ngoài khơi vịnh Bắc Bộ và rất gần với xứ tàu. Mất 3,5h để đi tàu từ huyện đảo xa mù Vân Đồn. Chúng tôi đến Cô Tô vì lý do rất củ chuối và lãng mạn:

Củ chuối: Nghỉ dài thế này thôi không phượt nữa. Đi đâu relax đê. Thôi thế thì đi Cô tô chơi vì nó vắng, ít người biết, lại đẹp và rẻ (đoán thế).

Lãng mạn: Anh cũng muốn đi chỗ nào nhẹ nhẹ một chút để đưa em yêu đi cùng. Bravo tình yêu. Những người anh em hào sảng chẳng muốn bỏ lỡ cơ hội thể hiện tình yêu như thế.

Đầy chất đàn bà: Uh cô tô được đấy. Đi thế này chị cho ku nhà chị đi cùng. Bravo người mẹ. Ai cũng đồng ý vì thằng ku rất đáng yêu. Ai cũng muốn đi chơi cùng nó.

Kết quả vô cùng củ chuối: Em yêu không đi được rồi chú ạ.Lâu thế bố mẹ em không đồng ý. Thôi thế là toi cơ hội chứng kiến một tình yêu thăng hoa giữa biển cả ....... Chị ko đi được. Bận việc gia đình. Thôi thế là toi cơ hội chơi với cháu bé đáng yêu xinh trai và ngoan ngoãn rồi.

Thôi thì còn bao nhiêu đi bấy nhiêu.

Cô tô chuyến đi bão táp:

2h30': 6 người lên một chiếc xe khách đầy người. Chật chội nhưng thôi tặc lưỡi cho qua. Ngày lễ ai chả muốn dịch chuyển. Không đi chơi thì cũng về đoàn tụ gia đình. Được cái nhà xe dễ chịu, không tham lam nên hứa nhất định không bắt thêm khách dọc đường.

Ra đường 5 tưởng chỉ cần bon bon thẳng hướng Hải Dương. Ai dè tháng an toàn giao thông, các chú áo vàng lấp ló đầy đường. Xe thì chở quá số người quy định. Nhà xe đành chuyển hướng theo quốc lộ 1B, vừa rộng rãi vừa tránh được cảnh sát vì đằng nào cũng không bắt thêm khách. Ai dè vừa chuyển hướng thì gặp ngay đám tắc đường. Câu chuyện 2 con dê qua cầu được đem ra bàn tán xem ra rất hợp với hoàn cảnh lúc này. Loay hoay gần 1 tiếng đồng hồ mới thoát được. Tưởng sung sướng ai dè đi chưa được cây số lại tắc. Một tuyến cao tốc to vật vã như vậy mà vẫn tắc xem ra một điều không tưởng. Ấy thế mà đúng đấy, lại chuyện 2 con dê.30' nữa cho lần tắc đường thứ 2. Xe lại bon bon trên 2 tuyến quốc lộ mới và hiện đại: 1B và 18 đầy tai tiếng không có gì trở ngại trừ 3 cái tai nạn rải rác trên đường và 1 trong số đó lại lấy đi 15' quý giá. Đến Hòn Gai khi trời đã tối. Việc phải làm là tìm xe xuống Vân Đồn. Một chiếc xe buýt đề Hòn Gai-Cửa Ông nhanh chóng xuất hiện. Yên vị trên xe thì được biết xe chỉ về Cẩm Phả. Nhưng chú phụ xe tốt bụng hứa giúp bắt xe về Vân Đồn đồng thời trả lại tiền vé cho quãng đường thiếu nợ. Có xe về Vân Đồn thật. Nhưng lái xe lại trả lời. Anh chỉ thả các chú ở gần cảng thôi! Đúng là gần cảng thật. Cách có 3Km. Đành gọi taxi về nhà nghỉ. Vậy là 1 chặng đường xuống bến cảng đã mất 4 lần xe với 3 cái tắc đường và 3 tai nạn. Quá đủ cho 1 ngày.Nhưng Cô Tô đâu chỉ giản đơn như vậy còn phải lên tàu ra đảo nữa chứ.Theo mọi nguồn tin, có duy nhất một chuyến tàu ra đảo lúc 7h sáng. Vậy là 6h đã lục tục kéo nhau xuống trả phòng ra cảng. Than ôi hôm nay lại là chủ nhật. Mà chủ nhật thì sao? Chủ nhật thì tàu ra đảo lúc 2h chiều. Lại kéo nhau về, lấy lại phòng rồi lang thang ngắm vịnh.Gọi điện cho người đàn ông đang tình yêu để anh này biết thông tin và đuổi theo đoàn để ra đảo cùng. Đợi!!! Trời u ám một cách đầy đe doạ. Mưa lất phất ồi lại tạnh gió bắc thổi rồi lại yên vài chặp như thế. Càng về trưa gió càng mạnh và mưa càng nặng hạt. Một nỗi lo thoáng qua, trời lạnh thế này tắm biển sao đây. 1h anh chàng si tình đến. Tất cả xuống quán định bụng sẽ ăn nhẹ để lên tàu. Đồ ăn đã gọi. Bia vừa rót thì điện thoại thông báo tàu đã rời bến. Còn 1 chuyến tăng bo ra ngay kẻo không kịp. Vậy là bia đầy cốc ko kịp uống. Cơm cá ê hề chưa đụng đũa đã vội vàng chạy ra cảng. May quá vẫn còn kịp. Đợi 10' không thấy tàu chạy thì được thông báo, chuyển tàu. Vậy là chuyển. Lên con tàu du lịch bằng gỗ khá sang trọng. Tranh giành một chỗ ngồi kha khá tưởng yên thân dù khá chật chội. Ai dè đây là chuyến tăng bo. Con thuyền thật sự đang cắm ngoài kia với số lượng khách tương đương chỗ này. Lại chuyển. Nhưng lần này đố mà tìm được chỗ ngồi vì tàu đã chở gấp 4 lần lượng khách đăng ký. Nhưng không sao, biển lặng chạy tốt.

Chặng đường bộ ấy chưa phải là tất cả những nỗi nhọc nhằn.Cô tô giống như một bông hoa đẹp đầy gai. Ai muốn hái ít nhất cũng phải chịu đau đớn hoặc trầy xước.
Mặc dù quá tải nhưng con tàu vẫn nhẹ nhàng lướt trên vịnh.Bầu trời đã quang đãng hơn vớt vát chút hy vọng sẽ có nắng ấm. Sau 2 h êm đềm trong vịnh với bữa trưa là bánh AFC, xúc xích, bánh mỳ và sữa mang theo đánh dấu bữa thứ 3 không biết đến cơm là gì(tối hôm trước ăn cháo). Tàu bắt đầu ra khơi. Xa xa Cô Tô xám xịt. Nỗi thất vọng tăng lên khi gió bắc bắt đầu thổi mạnh và không có dấu vết của mặt trời hướng trước mặt. Sóng lớn hơn, con tàu bắt đầu tròng trành. Lát sau, mưa lất phất cùng với những bọt nước do sóng đánh lên đã làm ướt hết 2 hành lang bên mạn tàu và phía đuôi tàu nơi chúng tôi đứng.Lạnh buốt!!.Không còn chỗ khô ráo và kín gió buộc mọi người phải co cụm lại nhằm tiết kiệm chút hơi ấm.Quàng chung một chiếc khăn,người bạn đồng hành mới, nhỏ bé và kiên cường giúp tôi hồi tỉnh sau trận sau sóng.Sau 1h30' run rẩy vì lạnh, tê cứng đôi chân vì phải đứng quá lâu tàu đã cập bờ. Quang cảng Cô Tô hiện lên hơi ảm đạm giống như một làng chài nhỏ ven biển có hàng dương xanh, những ngôi nhà thâm thấp và tàu cá neo đậu rải rác. Mưa vẫn lất phất,! Đi bộ vào đảo thấy đường xá trải bê tông khá đẹp, dân cư ở đây cũng có vẻ sung túc, thậm chí còn có 3 chú áo vàng điều khiển giao thông nữa.Tự nhiên bật cười.Nhà khách uỷ ban huyện cách cầu tầu không xa và đây là nhà nghỉ duy nhất trên đảo. Nhưng khi vào thuê thì được tin máy bơm hỏng không có nước. Quý khách thông cảm tìm chỗ thuê khác. Nỗi thất vọng lên đến tột cùng. Cuối cùng theo sự giới thiệu của nhân viên nhà khách chúng tôi thuê được một nhà dân rộng rãi. Hơn nữa cô chú chủ nhà tỏ ra thoải mái và hiếu khách.Kết thúc chặng đường vật vã bằng màn ăn uống nhoè nhoẹt với hải sản tươi ngon.Sau bữa tối là quãng thời gian thảnh thơi, vác lều ngồi bãi biển và thưởng thức món thịt bò khô vắt chanh ngon lành. Cầu mong ngày mai trời sáng.

Chỉnh sửa cuối:

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
đi Cô Tô đê các bác ơi , em chưa đến chỗ này bao giờ:) :) :) :)

Cô Tô ở Quảng Ninh bác ạ. Nhưng đường ra phải đi tàu biển mất mấy tiếng. Từ Hà Nội đi đến Cửa Ông, sang đảo Vân Đồn, gửi ôtô lại, ở đó có bến tàu để ra đảo Cô Tô.