Chuyên đề Vespa LX125, 150, GT 150

tonnyano

Xe tải
Chuoiday nói:
Vậy bác làm bài phân tích cụ tỷ ra xem nào??? Toán lớp 5 cho e mở mang cái....
EM ví dụ phát về tỷ số nén mà bác bẩu là như nhau nhé
Vespa GT 125: Tỷ số nén 12-13:1
Vespa LX 125: Tỷ số nén 10.1-11.1:1
Nguồn đây:http://www.piaggio.com.vn/chitietkythuat.html
Hehe, về ngôn ngữ bác thống nhất với em cái đã "tương đương" khác hoàn toàn với "như nhau" đúng không cái đã, và ở trên em đã nói là tương đương rồi ạ
Em lại nói thêm về động cơ nhỏ (xe gắn máy) thì sự khác biệt giữa làm mát bằng (không khí cững bức) có hỗ trợ thêm quạt và chất lỏng không phải là công nghệ cao siêu gì và sự chênh lệnh giá thành 2 loại không nhiều, vấn đề là nhà sản xuất thiết kế có chủ định (em khẳng định LX125 và GT125 giá thành xuất xưởng không chênh nhau quá nhiều) và cũng không chênh vì hệ thống làm mát đơn giản đấy.
Kết luận: Làm mát cũng là bài toán hóc búa của công nghệ nhưng riêng với ngành cơ khí thì nó không phát huy giá trị nhiều với các động cơ nhỏ (dưới 200cc) nên chi phí cho việc này là khách hàng đang phải trả tiền cho cái ít cần thiết rồi tạo tâm lý: xe tớ làm mát bằng chất lỏng nên sịn hơn xe cậu :))

ktsNghia

Xe buýt
Các bác cho em hỏi cái vít chỉnh hỗn hợp xăng gió của LX150 nó nằm ở chỗ nào ấy nhỉ, em thấy mỗi vít ralenti ở trên chỗ chặn dây ga, trong sách HDSD cũng không thấy nói đến cái vít này.
Em đi thử xe của bà xã chiều nay khoảng gần 10km thấy khét lẹt kiểu như mùi dầu cháy, không biết có phải từ ống pot không, máy cảm giác rất nóng

tonnyano

Xe tải
ktsNghia nói:
Các bác cho em hỏi cái vít chỉnh hỗn hợp xăng gió của LX150 nó nằm ở chỗ nào ấy nhỉ, em thấy mỗi vít ralenti ở trên chỗ chặn dây ga, trong sách HDSD cũng không thấy nói đến cái vít này.
Em đi thử xe của bà xã chiều nay khoảng gần 10km thấy khét lẹt kiểu như mùi dầu cháy, không biết có phải từ ống pot không, máy cảm giác rất nóng
Bác cho em địa chỉ email em gửi bác cái hướng dẫn chi tiết "cái gì, ở đâu" ;)

tonnyano

Xe tải
Hôm nay Net có vấn đề nên em chưa gửi tài liệu cho tất cả các bác có yêu cầu, nếu mai vẫn không gửi được bằng email em sẽ upload lên host để các bác quan tâm có thể download

ktsNghia nói:
.
Mùi khét do dầu mỡ bảo quản xe khi vận chuyển bằng đường biển, em mang đi rửa sạch thì sẽ dần hết mùi. Mang ra 65QS rửa thì hết ngay lập tức :))

318 29Y

Xe tải
@ktsnghia:mùi xe mới nó thể bác ạ,mùi cái dầu bảo quản máy+mùi lớp sơn của pô xe nó bị cháy ,bác đi mấy trăm km là hết thôi.

ktsNghia

Xe buýt
à hà em có nhận được mail đây, để em chuyển cho bác Phương Hồ vậy (sao bác đô con thế:D )
Xin cảm ơn các bác nhiều.
Thiệt tình mà nói, nếu chỉ tính độ vận hành và cảm giác thoái mái khi lái, độ chắc chắn thì LX thua Attila Vic, em cảm thấy thế

tonnyano

Xe tải
ktsNghia nói:
à hà em có nhận được mail đây, để em chuyển cho bác Phương Hồ vậy (sao bác đô con thế:D )
Thiệt tình mà nói, nếu chỉ tính độ vận hành và cảm giác thoái mái khi lái, độ chắc chắn thì LX thua Attila Vic, em cảm thấy thế
Bác vui tính thật đấy, em cũng có cảm giác con Vios của em ngon hơn con RX330 của thằng bạn bác ạ

ktsNghia

Xe buýt
Thì bác thấy đấy, ngoài cái thiết kế, thêm cái code chống trộm, thì nó hơn Attila ở điểm nào?

Phuong Ho

Xe tăng
ktsNghia nói:
Cảm ơn bác trước.... nhưng sao bác bảo em đô con vậy.... hay vì bác thấy em thấp bé quá.... he he:) :D

ktsNghia

Xe buýt
Thì avatar của bác kìa...
Em gửi lâu rồi đó, bác ko nhận được à

Phuong Ho

Xe tăng
ktsNghia nói:
Thì avatar của bác kìa...
Em gửi lâu rồi đó, bác ko nhận được à
em đã nhận đc..... 2 cái liền... Thanks bác nhiều.... mai em có đạn sẽ vote bác ....:) :D

Qplay

Xe máy
Các bác cho em mạn phép tí, có bác nào muốn rước em Piaggio Carnaby này về Hà Lội chơi không? (vì bi giờ LX, SH với lị PS nhìu quá)::D :D :D

Primera

Xe tăng
Qplay nói:
Các bác cho em mạn phép tí, có bác nào muốn rước em Piaggio Carnaby này về Hà Lội chơi không? (vì bi giờ LX, SH với lị PS nhìu quá)::D :D :D
So với X9 và Beverly thì có điểm gì hay hơn không nhỉ ? 2 tấm gương tày liếp vẫn còn đó !

tonnyano

Xe tải
ktsNghia nói:
Thì bác thấy đấy, ngoài cái thiết kế, thêm cái code chống trộm, thì nó hơn Attila ở điểm nào?
1. Thân bằng sắt nên sau bán sắt vụn được nhiều tiền hơn
2. Chạy 10km là khét mù nên bị ghét hơn
3. Khóa chống trộm nên ít mất hơn nhưng không tránh được việc bị đẩy lên xe tải
4. Tay ga và thân xe nặng nên chân tay đều khoẻ hơn
5. Tốn xăng và dịch vụ đắt nên bác phải nhiều tiền hơn

Và nếu bác đang sở hữu nó thì bác cũng đã phải trả nhiều hơn vài con SYM vic nên bác hãy ỉm chuyện dại dột này đi để nhiều người đã và sẽ mắc bẫy còn cơ hội

Ps: Bác tìm ra chỗ bác cần chọt chưa bác

Qplay

Xe máy
Primera nói:
So với X9 và Beverly thì có điểm gì hay hơn không nhỉ ? 2 tấm gương tày liếp vẫn còn đó !
Con này em nghĩ nó cùng đẳng với SH & Aprilia Sportcity bác ạ, chắc cũng khá hơn beverly, còn quả gương, hộp, kính... thì về mình bỏ được. Nếu phải lựa chọn, em chọn con này đi cho nó độc, chứ chả chọn SHi làm gì :D :D :D

Chỉnh sửa cuối:

318 29Y

Xe tải