Chuyên đề IMISS Thăng Long - Hoa Khôi SVHN 2011 :)

djhoangnho

Xe tải
Mợ 2 lọ giặt tã nhiều chắc tay mỏi nên chả buồn nắn chỉnh mẫu gì cả :))
Ai đời để mẫu đứng giữa đừong xong 1 tay tênh hênh vạt áo lên thế kia ^:)^
Mà lại đứng đúng đoạn dốc nên có bao nhiêu ngón chân tòi hết ra khỏi guốc :D
Cụ khắt khe quá, may quá cụ chưa chém em..

djhoangnho

Xe tải
Ảnh này cụ chụp được khuôn mặt tốt quá, rạng ngời :x
Nhưng thà cụ crop về như này còn hơn là để cái tay vịn lan can nó phi thẳng vào bụng mẫu như thế nhìn xót quá :D và giấu đc bàn tay trái của mẫu đang bị rất đơ :)
Thường thì khi chụp mẫu trong bối cảnh có lan can hoặc bờ hồ... mọi người hay lựa nó thành đường dẫn... hướng mắt người xem đến chủ thể và thường sử dụng trong các khuôn hình ngang. Cụ lưu ý nhé.

Vài lời chân tình (b)
Dạ đúng em cũng nghĩ như cụ nếu thành lan can ở góc dưới bên trái của ảnh thì sẽ ok hơn, cụ mở rộng góc nhìn về mẫu nữa ạ

vh_savatage

Xe điện

phong2v

Xe tăng
Website
www.flickr.com
Em thích mẫu này rồi đóa .... hờ hờ hớ hớ hớ....
thật à cụ, mà mỗi mẫu này thôi ạ, hôm chụp em cũng rất ưng mẫu này ạ, cung còn mấy góc đẹp, có gì em up từ từ để cụ chờ đợi nha hiiiiiii
Ko ngờ mụ Phóng lụ khụ thế mà chộp ái tình cứ gọi là... chứa chan :x
dạ cám ơn cụ, tình lắm à cụ, thế em cứ thêm tý nữa cho chứa chan hơn nha cụ

vh_savatage

Xe điện
Thật mà cụ, em đang hóng ảnh mẫu này của cụ đây <:-P

Haibinh

Xe điện
Mợ 2 lọ giặt tã nhiều chắc tay mỏi nên chả buồn nắn chỉnh mẫu gì cả :))
Ai đời để mẫu đứng giữa đừong xong 1 tay tênh hênh vạt áo lên thế kia ^:)^
Mà lại đứng đúng đoạn dốc nên có bao nhiêu ngón chân tòi hết ra khỏi guốc :D
Em chuyên giặt tã nên mỏi tay dưng vẫn có ảnh mà post, cụ thầy giặt gì mà đến cả năm không thấy cái ảnh nào thế hử :-?

truongarch_vn

Xe hơi
Chào nắng vàng thu.

110917_8562_Green của truongarch_vn, trên Flickr​

Dạ đúng em cũng nghĩ như cụ nếu thành lan can ở góc dưới bên trái của ảnh thì sẽ ok hơn, cụ mở rộng góc nhìn về mẫu nữa ạ

Ảnh này cụ chụp được khuôn mặt tốt quá, rạng ngời :x
Nhưng thà cụ crop về như này còn hơn là để cái tay vịn lan can nó phi thẳng vào bụng mẫu như thế nhìn xót quá :D và giấu đc bàn tay trái của mẫu đang bị rất đơ :)
Thường thì khi chụp mẫu trong bối cảnh có lan can hoặc bờ hồ... mọi người hay lựa nó thành đường dẫn... hướng mắt người xem đến chủ thể và thường sử dụng trong các khuôn hình ngang. Cụ lưu ý nhé.

Vài lời chân tình (b)
Cám ơn các cụ đã tham gia góp ý.
Hình cụ x5dreaming crop lại nó ra 1 ý khác đơn thuần chỉ là chân dung bán thân (đang mất trọng tâm vì không điểm trụ) thể hiện chính là khuôn mặt đẹp, nhưng cháu muốn lấy một tư thế mẫu đang rất thoải mái thả lỏng bên cái lan can (bao gồm cả body mà lan can là vật giữ được cả cái dáng của mẫu). Còn chuyện chính cái lancan đó phi thẳng vào bụng mẫu thì chưa hẳn vì mẫu dang đứng bên phải cơ mà.
Đây cũng là ý cá nhân đưa ra 1 tấm hình của mình, có gì không phải các cụ bỏ qua nhé!

vh_savatage

Xe điện
nhìn ảnh các cụ chụp mẫu xinh tươi roi rói thích thế =P~ =P~

sepbu

Xe điện
Hôm vừa rồi là lần đầu tiên em đi chụp mẫu, nói thật là khá "run"...nhưng đó chỉ là khúc dạo đầu , về sau thì bắt nhịp lại khá nhanh và từ đó rút ra 1 số điều như thế này.
- Nên chỉ có 1 mẫu và 1 "phó nháy" tác nghiệp với nhau thôi (vì khi có 2 phó nháy trở nên , sự tập trung của mẫu giảm đi rất nhiều, do mỗi người đều có 1 góc chụp khác nhau nên mẫu luôn phải đảo mắt, chuyển dáng liên tục nên cả mẫu và foto đều rất căng thẳng
- Việc chụp 1 mẫu - 1 foto sẽ giúp việc giao tiếp, trao đổi "ăn ý" hơn (khi em chuyển sang mẫu thứ 2 chụp thường hay bị khớp lúc đầu, mà đôi khi những lúc đầu tiên lại là lúc mẫu diễn tốt nhất , do đang hưng phấn)
- Khí có 2 phó nháy trở lên, thường thì hay có sự "theo đuổi" giữa 2 foto (nói thật nếu không "bản lĩnh" sẽ bị out ngay ;))
Vd như hôm em và chimxeng làm 1 cặp
Em 5d + fix 85 1.8
Chim 60d + fix sigma 85 1.4
-Xét về fullframe thì em thường đứng gần mẫu hơn nhà chim ... mà em có nói với mẫu là nhà chim là foto chính ...đâm ra người thò người thụt, mẫu chẳng biết ai là chính nữa , mắt đảo như rang lạc ;))
-Xét về lens thì lesn của nhà chim khủng hơn, tốc độ lấy nét nhanh hơn, nhà cheng không thiên về dof mỏng như em, lại thích chụp ngược sáng hơn.
Vậy là em thiệt thòi tăm phần tăm : fix 85 1.8 lấy nét cực chậm , nhất là ở khẩu 1.8 chụp toàn thân thì out nét gần hết, chân dung lấy nét rìa thì lại càng chậm hơn (em thường crop ảnh hơi lệch 1 bên , ít khi lấy nét tâm trừ phi lấy toàn thân)
- Chụp ngược sáng thì fix 85 1.8 tạch tành tanh (bị mù hết do không co hood và ống kính cũng kém hơn) góc chụp em hay lấy góc chếch từ dưới bắn lên
- ý tưởng, góc chụp, địa điểm chụp ... mỗi người đều có 1 ý riêng (nhưng đôi khi ngại nhau thế là chỗ nào cũng đẹp ;))
Lúc đầu em chụp với cheng, em như gà mắc thóc ý...lúng ta lúng túng, lấy nét cũng không xong, đo sáng thì lúc dư lúc thiếu...thấy nhà chim bắn lia lịa đâm ra em hoảng (chỉ sợ không có ảnh nhà KANG mắng chết;)) cũng bắn theo ...lúc sau ngó lại ảnh , phải xóa gần hết do bố cục quá lởm , tỷ lệ out nét nhiều, files dư files files thiếu sáng tùm lum....cuối cùng xóa gần hết =))
còn nữa ...dợi em chạy có tí việc rồi trao đổi với các Cụ tiếp ;))

Chỉnh sửa cuối:

phong2v

Xe tăng
Website
www.flickr.com
Tai 2 cụ chác đều tranh nhau pose mẫu, và chọn trùng góc, chứ em mà theo cụ nào là em cứ đứng, chờ cụ ấy pose mẫu còn em chon góc, cứ đang pose hoạc xong là em pằng chíu, hiiiiiiiiii. kiểu này lần sau em phải theo cụ hoạc cụ chim xeng thoai.

Em nói vậy thôi chứ, nếu chụp mấu nhất là mẫu ko chuyên lắm, 2-3 nhiếp 1 mẫu mà cứ tranh nhau pose hoặc góc thì tốt nhất đừng chụp nữa ạ, em mà gặp như thế là em cất súng và em cũng đã gặp thế roài ạ

sepbu

Xe điện
Tai 2 cụ chác đều tranh nhau pose mẫu, và chọn trùng góc, chứ em mà theo cụ nào là em cứ đứng, chờ cụ ấy pose mẫu còn em chon góc, cứ đang pose hoạc xong là em pằng chíu, hiiiiiiiiii. kiểu này lần sau em phải theo cụ hoạc cụ chim xeng thoai.

Em nói vậy thôi chứ, nếu chụp mấu nhất là mẫu ko chuyên lắm, 2-3 nhiếp 1 mẫu mà cứ tranh nhau pose hoặc góc thì tốt nhất đừng chụp nữa ạ, em mà gặp như thế là em cất súng và em cũng đã gặp thế roài ạ
thực ra hôm đó nhà chim giao tiếp mẫu rất khéo, pose mẫu cũng rất chuẩn, chọn góc và ý tưởng rất hay...
Lúc đó em là nháy phụ thôi, nhưng chỉ là nhiều khi chim cứ nhường em , nên làm em mắc cỡ ;))
Đó là sự lúng túng của em làm em không tự tin lúc đầu , may là về sau em mới được diễn riêng với mẫu... nên mới "hoàn hồn" lại được đấy

vh_savatage

Xe điện
Hôm vừa rồi là lần đầu tiên em đi chụp mẫu, nói thật là khá "run"...nhưng đó chỉ là khúc dạo đầu , về sau thì bắt nhịp lại khá nhanh và từ đó rút ra 1 số điều như thế này.
- Nên chỉ có 1 mẫu và 1 "phó nháy" tác nghiệp với nhau thôi (vì khi có 2 phó nháy trở nên , sự tập trung của mẫu giảm đi rất nhiều, do mỗi người đều có 1 góc chụp khác nhau nên mẫu luôn phải đảo mắt, chuyển dáng liên tục nên cả mẫu và foto đều rất căng thẳng
- Việc chụp 1 mẫu - 1 foto sẽ giúp việc giao tiếp, trao đổi "ăn ý" hơn (khi em chuyển sang mẫu thứ 2 chụp thường hay bị khớp lúc đầu, mà đôi khi những lúc đầu tiên lại là lúc mẫu diễn tốt nhất , do đang hưng phấn)
- Khí có 2 phó nháy trở lên, thường thì hay có sự "theo đuổi" giữa 2 foto (nói thật nếu không "bản lĩnh" sẽ bị out ngay ;))
Em 5d + fix 85 1.8
-Xét về fullframe thì em thường đứng gần mẫu hơn nhà chim ... mà em có nói với mẫu là nhà chim là foto chính ...đâm ra người thò người thụt, mẫu chẳng biết ai là chính nữa , mắt đảo như rang lạc ;))
-Xét về lens thì lesn của nhà chim khủng hơn, tốc độ lấy nét nhanh hơn, nhà cheng không thiên về dof mỏng như em, lại thích chụp ngược sáng hơn.
Vậy là em thiệt thòi tăm phần tăm : fix 85 1.8 lấy nét cực chậm , nhất là ở khẩu 1.8 chụp toàn thân thì out nét gần hết, chân dung lấy nét rìa thì lại càng chậm hơn (em thường crop ảnh hơi lệch 1 bên , ít khi lấy nét tâm trừ phi lấy toàn thân)
- Chụp ngược sáng thì fix 85 1.8 tạch tành tanh (bị mù hết do không co hood và ống kính cũng kém hơn) góc chụp em hay lấy góc chếch từ dưới bắn lên
- ý tưởng, góc chụp, địa điểm chụp ... mỗi người đều có 1 ý riêng (nhưng đôi khi ngại nhau thế là chỗ nào cũng đẹp ;))
Lúc đầu em chụp với cheng, em như gà mắc thóc ý...lúng ta lúng túng, lấy nét cũng không xong, đo sáng thì lúc dư lúc thiếu...thấy nhà chim bắn lia lịa đâm ra em hoảng (chỉ sợ không có ảnh nhà KANG mắng chết;)) cũng bắn theo ...lúc sau ngó lại ảnh , phải xóa gần hết do bố cục quá lởm , tỷ lệ out nét nhiều, files dư files files thiếu sáng tùm lum....cuối cùng xóa gần hết =))
Các cụ cứ ngại súng ống của nhau, cứ bắn thoải mái nhưng em công nhận 1 mẫu 1 nháy thường cho hiệu quả cao nhất.
Mà nhà Chín mua Sigma 85 1.4 rồi àhh X_Xem thèm con đấy lắm ý

Chinxeng

Xe tăng
chào các cụ em đang chém gió với sếp của em mà thấy cứ nóng hết cả tai, đoán có điều chẳng lành em chạy ngay vào ô phở y rằng các cụ đang nói xấu em :)). em nói thật là em chẳng thích chụp ái mấy nhưng mà thỉnh thoảng đổi gió cho đỡ kém mắt. Hôm đó em có pose, peo gì đâu ạ mẫu toàn tự diễn đấy chứ cụ sepbu trông ngoài hoành tá tràng thế mà nhát gái thía =)). cụ phong2v tinh thế em biết cụ pose mẫu có số má trên OF nên em "mượn gió bẻ măng " cho cụ xong là em cứ bằng chéo thôi =)). chắc cái chân run em váy đỏ góc tốt quá nên cụ nhớ em đây mà ;))
@cụ vê hát : lens khủng của Kang đấy ạ, em mà có tiền em giât 85 f1.4 L cho oách xà lách chứ nhưng mà chưa cướp được ngân hàng :))

Chỉnh sửa cuối:

sepbu

Xe điện
Các cụ cứ ngại súng ống của nhau, cứ bắn thoải mái nhưng em công nhận 1 mẫu 1 nháy thường cho hiệu quả cao nhất.
Mà nhà Chín mua Sigma 85 1.4 rồi àhh X_Xem thèm con đấy lắm ý
Tụi em có ngại về súng ống đâu ... mà trong trường hợp này hiệu quả của nó cơ
Nếu ngại thì phải như này cơ : 5d + gắn con sigma 85 1.4 vào thì ngon nhề ;))

sepbu

Xe điện
chào các cụ em đang chém gió với sếp của em mà thấy cứ nóng hết cả tai, đoán có điều chẳng lành em chạy ngay vào ô phở y rằng các cụ đang nói xấu em :)). em nói thật là em chẳng thích chụp ái mấy nhưng mà thỉnh thoảng đổi gió cho đỡ kém mắt. Hôm đó em có pose, peo gì đâu ạ mẫu toàn tự diễn đấy chứ cụ sepbu trông ngoài hoành tá tràng thế mà nhát gái thía =)). cụ phong2v tinh thế em biết cụ pose mẫu có số má trên OF nên em "mượn gió bẻ măng " cho cụ xong là em cứ bằng chéo thôi =)). chắc cái chân run em váy đỏ góc tốt quá nên cụ nhớ em đây mà ;))
@cụ vê hát : lens khủng của Kang đấy ạ, em mà có tiền em giât 85 f1.4 L cho oách xà lách chứ nhưng mà chưa cướp được ngân hàng :))
nhà chim bay vào đây rồi ...thính thế!
Mựon luôn cái thớt này của nhà KANG để chém gió nhé ...

Nhắc đến chuyện "nhát gái" ...thực ra em hổng có nhát đâu nhé!
Bàn tiếp đến chuyện hôm đó, việc làm em nhát nhất đó là trang phục của mẫu ;))
- Cô bé Dung chọn đồ rất khéo, rất hợp với mọi bối cảnh để chụp ...cho nên đặt đâu cũng thấy hợp lý, lấy góc chụp nào cũng được.
- Riêng cô bé (gì ý nhỉ) lại làm em rất ngại ...ngại cho mẫu, và ngại cho cả em nữa ..
Vì với foto. việc chụp, lấy góc, lấy nét vào những chỗ nhạy cảm...đôi khi chỉ là vô tình (cố ý thì em không biết nhé) . Vì là vô tình, nên đôi khi lại rất dễ bị hiểu lầm. Em sợ hiểu lầm nên toàn phải tránh , mà tránh thì được gọi là "nhát gái" đó ! ;))
Trang phuc của mẫu cho 1 khung cảnh hợp lý rất quan trọng...
Như cô bé mặc sườn xám ...em xoay sở kiểu gì cũng không tài nào tìm được chỗ chụp cho hợp lý.
Được mấy cái đèn lồng thì lại chênh vênh quá ! lại ít nữa nên hậu cảnh không đẹp...cuối cùng thì lại phải xóa hết !
Cô này mà cho lên hàng mã chụp hôm trung thu thì hết sẩy (mặt cô bé này rất ăn ảnh đấy ! )

Mapu

Xe tăng
Em 5d + fix 85 1.8
Thế hôm nào cụ nên đi chụp cùng cụ Hai Lọ nhà mình, vui lắm ạ.

sepbu

Xe điện
- Khi mẫu cao hứng thì diễn rất nhanh ...việc dùng con fix 85 hôm nọ của em hơi sai sách. Nhiều khi muốn crop theo ý mình thì không được, chạy tới chạy lui thì mẫu đã diễn xong rồi... mà thân thể thì em hơi tròn, nếu mọi người trên cao nhìn lúc em di chuyển để crop mẫu thì buồn cười lắm (trông như cái thoi đưa dệt vải ý) ;))
Em thỉnh thoảng vẫn nhắc mẫu "em diễn chậm lại 1 chút cho anh diễn với chứ " =))

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Công nhận Sepbu diễn giỏi thật! =))

N68

Xe điện
- Khi mẫu cao hứng thì diễn rất nhanh ...việc dùng con fix 85 hôm nọ của em hơi sai sách. Nhiều khi muốn crop theo ý mình thì không được, chạy tới chạy lui thì mẫu đã diễn xong rồi... mà thân thể thì em hơi tròn, nếu mọi người trên cao nhìn lúc em di chuyển để crop mẫu thì buồn cười lắm (trông như cái thoi đưa dệt vải ý) ;))
Em thỉnh thoảng vẫn nhắc mẫu "em diễn chậm lại 1 chút cho anh diễn với chứ " =))
Cụ Sép pú & cụ Mả pú duyên nhể :))
Hai cụ này có thể đọ trình khấu công với nhau được đấy :)