Thảo luận Chuyên đề về xe GLC tại Việt Nam

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
GLC khả năng lội nước chỉ 300mm, đây đúng là thảm họa của SUV. Mùa mưa này sẽ có nhiều cụ bán xe sớm thôi :)
Nguồn nào nói lội 300mm cụ ơi? Con ecosport nó còn lội 500mm, mà đấy là công bố của Ford, như thế ít nhất nó cũng lội được 550-600mm. Con đấy cũng trợ lực điện.
Em chưa tin chỉ vì trợ lực điện mà thế...
Nếu đúng chỉ lội 300mm thì nên...bán xe, vì ở VN như thế đi sao nổi?

janoto

Xe tải
Nguồn nào nói lội 300mm cụ ơi? Con ecosport nó còn lội 500mm, mà đấy là công bố của Ford, như thế ít nhất nó cũng lội được 550-600mm. Con đấy cũng trợ lực điện.
Em chưa tin chỉ vì trợ lực điện mà thế...
Nếu đúng chỉ lội 300mm thì nên...bán xe, vì ở VN như thế đi sao nổi?
Khả năng lội nước chắc chắn có trong User Manual, cụ nào lấy xe rồi đọc xác nhận giúp. Nếu chỉ chịu được 30 phân, có lẽ em huỷ cọc, không mua nữa.

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Khả năng lội nước chắc chắn có trong User Manual, cụ nào lấy xe rồi đọc xác nhận giúp. Nếu chỉ chịu được 30 phân, có lẽ em huỷ cọc, không mua nữa.
Em vừa tìm hiểu thì đúng thế cụ ạ. Có thông số rất cụ thể của Glc tại Anh, cụ có thể download tại đây
http://www.mercedes-benz.co.uk/content/unitedkingdom/mpc/mpc_unitedkingdom_website/en/home_mpc/passengercars/home/testing_folder/brochure-overlay.htm?pid=hp_teaser_link_ebrochoverlay_130214
Trang 45 có ghi rõ Water Wading( khả năng lội nước) 300mm. Em nghĩ nếu nói ko lội đc cũng ko đúng, vẫn lội được nhưng coi nó như sedan thôi.chứ đi như gầm cao thật thì ko dc. Thật ra em nghĩ xe CUV nào cũng thế nhưng Merc nó liệt kê minh bạch ra thôi.
Kiểu này chắc lội sâu sâu tí về có khả năng toi 100 củ thật :(

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
Nói chung vào những lúc như này mới thấy mấy bạn Sale chỉ trực bán xe là nhanh mồm.
Có những vấn đề như việc cái trợ lái thì gần như là câm tịt.
Lẽ ra phải hỏi bộ phận chuyên trách rồi trả lời chính xác và thoả đáng cho mọi người.
Tư vấn và có giải pháp tốt để người sử dụng an tâm.
Nói chung là cả Tầm và Tâm chưa thấy đâu.
E là E chán. E thề

nqt

Xe tải
Thế này mà lên báo thì ai dám mua nữa nhỉ. Hy vọng những ý kiến của anh em mình thì bản new option sẽ bee cục trợ lực điện này lên cao. Còn không thì đành bỏ tiền đặt cọc vậy.

king00

Xe đạp

trinhleminh

Xe tăng
http://www.cheftonio.com/2014/07/vehicle-ground-clearance-fording-wading-depth-comparison.html

các cụ xem so sánh wading/fording depth. X3 khoảng sáng gầm 208mm mà wading depth đến tận 500mm. GLC 250 có off-road cũng hơn 200mm mà wading depth vẫn chỉ có 300mm (http://mercedesblog.com/live-report-mercedes-benz-glc-is-here-full-details/)

GLE cũng đc 500mm, nếu có off-road thì 500-600mm.

cụ nào mua GLC để đi vùng ngập theo em là ko nên ạ.
Lội có 30 cm thì thôi em phắn :)) hà lội mà xe lội kém thế thì nghỉ.

Mercedes24h

Xe điện
Mercedes Benz An Du - 11 Phạm Hùng- Mỹ Đình-HN
Website
mercedesmydinh.com
GLC lội nước sâu là không được
vì có nguy cơ hỏng bơm trợ lực lái
em đã hỏi kỹ thuật rùi
các cụ nên cẩn thận khi lội nước sâu quá phần sàn xe
khoảng chừng 30 cm thì ok
sâu hơn là có nguy cơ ngập quá bơm trợ lực rùi
do cái bơm ơ vị trí hơi thấp

Chỉnh sửa cuối:

king00

Xe đạp
GLC lội nước sâu là không được
vì có nguy cơ hỏng bơm trợ lực lái
em đã hỏi kỹ thuật rùi
các cụ nên cẩn thận khi lội nước sâu quá phần sàn xe
khoảng chừng 30 cm thì ok
sâu hơn là có nguy cơ ngập quá bơm trợ lực rùi
do cái bơm ơ vị trí hơi thấp
GLK cũng lội được 30cm.

GLK có cái bơm ở vị trí đấy ko cụ? Nếu GLK cũng có mà 6-7 năm nay ko thấy cụ nào có vấn đề thì em cũng hơi yên tâm dần lên ạ.

Winstorm07

Xe container
Nói chung vào những lúc như này mới thấy mấy bạn Sale chỉ trực bán xe là nhanh mồm.
Có những vấn đề như việc cái trợ lái thì gần như là câm tịt.
Lẽ ra phải hỏi bộ phận chuyên trách rồi trả lời chính xác và thoả đáng cho mọi người.
Tư vấn và có giải pháp tốt để người sử dụng an tâm.
Nói chung là cả Tầm và Tâm chưa thấy đâu.
E là E chán. E thề
Chuẩn men :))

lqminh176

Xe hơi
Cụ nào văn hay chữ tốt làm một bài về khả năng lội nước của GLC để bảo vệ người tiêu dùng nào ^_^. Tháng 10 em đc nhận GLC 300, nhưng giờ em tìm vợ khác, hi vọng tìm đc vợ khác khá hơn ^_^

Mercedes24h

Xe điện
Website
mercedesmydinh.com
GLK cũng lội được 30cm.

GLK có cái bơm ở vị trí đấy ko cụ? Nếu GLK cũng có mà 6-7 năm nay ko thấy cụ nào có vấn đề thì em cũng hơi yên tâm dần lên ạ.
chỉ có GlK đời đầu mà sử dụng trợ lực thuỷ lực ( cần số dưới tựa tay) thì lội nước rất tốt, do trợ lực thuỷ lực nên không có bơm điện nên không sợ ngập nước vào bơm điện
GLk đời sau , loại trợ lực điện ( cần số trên vô lăng) thì cũng như GLC
bơi lội nước sâu không tốt , có thể đi ít thì nước chưa kịp ngấm vào bơm điện, nhưng nếu lội nước sâu và lâu thì sẽ ảnh hưởng tuổi thọ cái bơm điện này( có nguy cơ thì nên tránh chứ không phải là cứ lội nước ngập là nó chết ngay)
kể cả Landrover các cụ nhé, mình biết để sử dụng sao cho hiệu quả và giữ xe được ngon nhất

Mercedes24h

Xe điện
Website
mercedesmydinh.com
với cả em nói thật là kể cả SUV mà lội nước cũng nguy hiểm
nhiều trường hợp xe Bus hoặc xe to đi ngược chiều, sóng mạnh tràn một nhịp tới tận nắp capo thì lúc đó các cụ chỉ có ngồi đợi cứu hộ thui ạ
lúc đó đa số sẽ bị thuỷ kích hỏng máy
cụ nào thông minh , trước khi sóng nước kịp tràn tới thì tắt máy ngay thì không bị vỡ máy, nhưng tắt máy rùi thì cũng chết dở, ngồi chờ cứu hộ kéo xe về, vào xưởng tháo máy ra vệ sinh hết nước , rồi lắp vào thì cũng mệt rùi

nqt

Xe tải
với cả em nói thật là kể cả SUV mà lội nước cũng nguy hiểm
nhiều trường hợp xe Bus hoặc xe to đi ngược chiều, sóng mạnh tràn một nhịp tới tận nắp capo thì lúc đó các cụ chỉ có ngồi đợi cứu hộ thui ạ
lúc đó đa số sẽ bị thuỷ kích hỏng máy
cụ nào thông minh , trước khi sóng nước kịp tràn tới thì tắt máy ngay thì không bị vỡ máy, nhưng tắt máy rùi thì cũng chết dở, ngồi chờ cứu hộ kéo xe về, vào xưởng tháo máy ra vệ sinh hết nước , rồi lắp vào thì cũng mệt rùi
Ý anh nói là trường hợp lội ngắn hạn,bắt buộc thôi. Vì lo ngại trường hợp xe may đi qua nước cũng đã vượt quá mức 30cm rồi. Chứ đến các xe bán tải bên anh cũng còn chảng cho phép lội đến 50cm nữa là.

Mercedes24h

Xe điện
Website
mercedesmydinh.com
Ý anh nói là trường hợp lội ngắn hạn,bắt buộc thôi. Vì lo ngại trường hợp xe may đi qua nước cũng đã vượt quá mức 30cm rồi. Chứ đến các xe bán tải bên anh cũng còn chảng cho phép lội đến 50cm nữa là.
theo em là không nên mạo hiểm
đa số nhiều kh không biết vẫn lội nuớc sâu, đa số nó cũng không hỏng
nhưng nếu nước bẩn có thể ngấm vào qua đầu zắc cắm gây chập mạch motor, hoặc làm giảm tuổi thọ motor ,em nghĩ là không tốt tẹo naò.
nên tránh cho nó lành anh à

corollaJ

Xe tăng
Cụ Tiến cho em hỏi tý, cái keo vá lốp (đi kèm theo xe GLC 250) có bán riêng không? Em thấy bên Cụ nói là cái đó vá khẩn cấp xong là không tốt cho lốp à (không vá lại được)? Cái này có bán riêng không cụ, nếu có thì cụ cho em xin cái giá của nó với, chứ đi xa không có lốp dự phòng (dù có lốp run -flat đi nữa) cũng rất bất tiện. Cụ cho em xin thông tin với nhé, cảm ơn cụ.

Mercedes24h

Xe điện
Website
mercedesmydinh.com
Cụ Tiến cho em hỏi tý, cái keo vá lốp (đi kèm theo xe GLC 250) có bán riêng không? Em thấy bên Cụ nói là cái đó vá khẩn cấp xong là không tốt cho lốp à (không vá lại được)? Cái này có bán riêng không cụ, nếu có thì cụ cho em xin cái giá của nó với, chứ đi xa không có lốp dự phòng (dù có lốp run -flat đi nữa) cũng rất bất tiện. Cụ cho em xin thông tin với nhé, cảm ơn cụ.
e sẽ check lại nhé

Mercedes24h

Xe điện
Website
mercedesmydinh.com
có bác nào đã lắp thử lốp dự phòng GLK vào xe GLC chưa ạ??
mấy cái chân ốc liệu có trùng khớp vị trí với nhau ???
mua thêm cái lốp dự phòng cũng an tâm hơn , vì nhiều cụ hay đi xa
đường Châu Âu nó ngon, dịch vụ sửa chữa cứu hộ cũng nhanh nên giờ các xe hầu như không có lốp dự phòng
nhưng đường Việt nam thì vẫn có lúc cần dùng lốp dự phòng