Hội xa xứ Chuyến công tác nhớ đời cùng hàng xóm nhà Chánh Tổng!

chuotlang

Xe lừa
Hẳn các Cụ XX nhà mình chẳng xa lạ gì với các loại máy bay hiện đại như Boeing 747 hay Airbus A380, nhưng cảm giác bay trên chiếc Mi 17 của Liên Xô sản xuất, với tuổi đời chắc cũng được xếp vào "Hội người cao tuổi", thì chắc ít Cụ trải qua giống em. :D

Trước tiên, em xin giới thiệu vài hình ảnh về Sân bay Trực thăng Gia Lâm.

Phòng check-in đây ạ:

Nhân viên không được đẹp như hãng Sorry Airlines nhà ta.
:-ss

Đi máy bay "phành phạch" thì không chỉ cân hành lý, cả người cũng lên bàn cân nhá!
;))

Em cân vội thì thế này:

Cân móc hàm hay sao mà nhẹ thế hehe
Em thấy bác cũng cao to phết mà

Skagen

Xe tăng
Ah, hôm trước xem bài của Chuột, thấy Đảo Hải Nam đẹp phết nhở. Lúc ra biển, trời mù mịt, kể bay lạc tí thì được sang Hải Nam ngắm cảnh. :D

Winstorm07

Xe container
Trong lúc Đoàn em sốt ruột ra mặt, thì công tác chuẩn bị cho chuyến bay mới được tiến hành. Khổ quá, 15,000USD chứ có ít ỏi gì, thế mà sát giờ bay, ghế bay mới được lắp thêm. X_X
15K cho 6 cụ bay ra bay vào cơ ạ????
Các cụ làm ăn gì mà bỏ chi phí kinh thật :((
Thế mới biết bầu Đức đầu tư con máy bay riêng cũng đáng tiền các cụ nhỉ.

Skagen

Xe tăng
15K cho 6 cụ bay ra bay vào cơ ạ????
Các cụ làm ăn gì mà bỏ chi phí kinh thật :((
Thế mới biết bầu Đức đầu tư con máy bay riêng cũng đáng tiền các cụ nhỉ.
Vâng, trọn gói 15,000 USD/ chuyến bay. Bọn em chỉ đi lấy có mấy cục đất đá về thôi. Em làm cái nghề mà nếu hòn đất biết nói năng, thì chắc cũng chẳng còn cái răng nào mà nhá Bánh mì nữa. :)) :))

chuotlang

Xe lừa
Ah, hôm trước xem bài của Chuột, thấy Đảo Hải Nam đẹp phết nhở. Lúc ra biển, trời mù mịt, kể bay lạc tí thì được sang Hải Nam ngắm cảnh. :D
Mấy hôm đấy trời bão nên cảnh ko đẹp ợ

Skagen

Xe tăng
Thời tiết ở Sân bay lúc này có vẻ đủ điều kiện để cất cánh. Bọn em bắt đầu lục tục kéo ra đường băng.

Làm kiểu ảnh. ;))

Có vẻ các công tác chuẩn bị cuối cùng cũng được tiến hành.

Chỉnh sửa cuối:

Skagen

Xe tăng
Có chừng dăm, sáu chiếc trực thăng khác cũng đang nằm trong các hangar.

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Em mới đi con Jeep cà khổ lên đỉnh Lang Biang mà đã run bần bật

Chứ ngồi quả máy bay bà già này cả tiếng chắc kinh hơn

Skagen

Xe tăng
Tưởng rằng chỉ còn xếp hàng lên máy bay, thì bỗng nhiên 2 Cụ nhân viên lao ra tận đường băng, đề nghị cả Đoàn quay lại phòng chờ, vì thời tiết ngoài Bạch Long Vĩ vẫn chưa cho phép cất cánh. [-O<

Thật là nhân tính không bằng Trời tính. X_X

Lại vào Phòng chờ, ngồi xem Hướng dẫn an toàn khi bay.

Nhìn đến cái này, bụng bảo dạ, chẳng có lẽ?!... :D

Suzz

Xe điện
Kụ Skagen chắc làm nghề đào mỏ, khai khoáng,, e thấy bẩu ngoài BLV có đất hiếm, dân đảo còn đào bán hơn đào vàng

CỬU VĂN LONG

Xe container
Chưa thấy tí ái tiếp viên nào chủ tịch tỉnh nhể :) mà chủ tịch ra đảo có làm tí sán sùng và rượu tiết ngán sau đó đi va lung tung cả đêm ở đâu ko ?

supersoi

Xe tải
suz6146 nói:
Kụ Skagen chắc làm nghề đào mỏ, khai khoáng,, e thấy bẩu ngoài BLV có đất hiếm, dân đảo còn đào bán hơn đào vàng
Có vụ này hả lão

CỬU VĂN LONG

Xe container

Sai bét - nhìn cái bàn tay người ta mà ko đọc được vị àh b-( nhà ông ý ở lò gạch - làm nghề phu gạch đóng gạch nhá

Suzz

Xe điện
Sai bét - nhìn cái bàn tay người ta mà ko đọc được vị àh b-( nhà ông ý ở lò gạch - làm nghề phu gạch đóng gạch nhá
Không phải mụ Cửu ạ, bàn tay đấy chuyên chế tác kim cương với đồng hồ đấy ợ

Skagen

Xe tăng
Em mới đi con Jeep cà khổ lên đỉnh Lang Biang mà đã run bần bật

Chứ ngồi quả máy bay bà già này cả tiếng chắc kinh hơn
Bay từ Gia Lâm ra đảo mất khoảng 1h30', trong điều kiện bình thường. Còn chuyến đi này bọn em mất 3 ngày vẫn chưa đậu xuống đảo. :))

Đặc sản ngoài đảo này toàn Bộ đội với Thanh niên xung phong thôi, Cụ ợ. Đảo này ngày xưa toàn người Hoa sinh sống, nếu có gì quý, chắc họ cũng đã khuân cả đi lúc trao trả cho mình rồi. :D

Chưa thấy tí ái tiếp viên nào chủ tịch tỉnh nhể :) mà chủ tịch ra đảo có làm tí sán sùng và rượu tiết ngán sau đó đi va lung tung cả đêm ở đâu ko ?
Trên đảo thì biết đi đâu hả Cụ? May mắn lắm thì chắc cũng gặp được "Cá Sấu"! :)) Đây là sân bay Quân đội, nên không có ái trẻ đẹp như Sorry Airlines đâu. Tìm mãi mới được em này, chắc tuổi cũng same same quả Mi 17 bọn em vừa bay. Mời Cụ thưởng thức! :D

Suzz

Xe điện
Liên quan đến đảo BLV có chuyện thế này, hồi Bác Hồ sang gặp Bác Mao, Bác Mao bảo VN với TQ núi liền núi sông liền sông thế là viết giấy cho VN đảo này, e nghe thế không biết có phải tiếu lâm không???

Skagen

Xe tăng
Em đang mải tìm cốc nước, khát quá. Cụ có Vodka rót em một cốc, em đỡ phải tìm, post có phải nhanh hơn không? :))

Mà Cụ ở Buôn Ma Thuột đấy ợ? Sân bay nhà Cụ có cái ghế ngồi phòng chờ còn tệ hơn ở Gia Lâm, được cái ái có vẻ ngọt nước sáo hơn. :D

Skagen

Xe tăng
Liên quan đến đảo BLV có chuyện thế này, hồi Bác Hồ sang gặp Bác Mao, Bác Mao bảo VN với TQ núi liền núi sông liền sông thế là viết giấy cho VN đảo này, e nghe thế không biết có phải tiếu lâm không???
Em cũng có một số thông tin, nhưng Diễn đàn không cho phép bình luận về Chính trị, nên Cụ cứ tạm coi thông tin từ Wikipedia là chính thống nhá!

Từ thế kỷ 19 trở về trước, do không tìm được nguồn nước nên con người không định cư, đảo còn có tên Vô Thủy và một tên khác là Phù Thủy Châu.
Theo Công ước Pháp-Thanh 1887, Bạch Long Vĩ - nằm phía tây kinh tuyến 105°43' tính từ Paris (tức 108°43') trong vịnh Bắc Bộ - thuộc về nước An Nam (xứ bảo hộ của Pháp).
1920, sau khi tìm được nguồn nước ngọt, dân cư vùng Quảng Yên - Việt Nam tới đây sinh sống, lập nghiệp bằng nghề chăn nuôi, trồng trọt và khai thác hải sản.
1937, vua Bảo Đại phái người tới đảo lập đồn canh phòng và xây dựng chế độ lý trưởng.
Trong chiến tranh thế giới thứ hai, Nhật đảo chính Pháp ở Đông Dương và cho quân ra đảo tước khí giới của binh lính Bảo Đại. Năm 1946, Pháp quay trở lại Đông Dương tiếp tục khôi phục lại chế độ cai trị trên đảo.
Năm 1949, Quốc dân đảng (Trung Quốc) thua trận chạy ra Đài Loan, chiếm Bạch Long Vĩ. Tháng 7 năm 1955, quân cộng sản Trung Quốc đánh chiếm đảo.
Ngày 16/01/1957, Việt Nam Dân chủ Cộng hoà đã tiếp quản đảo từ Cộng Hòa Nhân Dân Trung Hoa, khẳng định chủ quyền của Nhà nước Việt Nam đối với đảo, vùng biển, vùng trời và thềm lục địa xung quanh đảo. Trước khi giải phóng, trên đảo có 135 hộ dân với 518 người sinh sống.
Ngày 16/01/1957, Thủ tướng Chính phủ Việt Nam ra Nghị định số 49/TTg quy định đảo Bạch Long Vĩ là xã trực thuộc Uỷ ban nhân dân thành phố Hải Phòng. Cũng trong năm này, trên đảo đã có Hợp tác xã nông ngư gồm 63 lao động chính và 31 lao động phụ, có 22 ha đất canh tác, 11 thuyền, 2 tầu đánh cá và các ngư lưới phục vụ đánh bắt hải sản.
Cuối năm 1965, Chiến tranh Việt Nam leo thang, Mỹ ném bom miền Bắc Việt Nam, toàn bộ dân cư của đảo đã được sơ tán về đất liền. Từ năm 1965 cho đến 1992, trên đảo chỉ có lực lượng vũ trang (Tiểu đoàn 152 sau này là Trung đoàn 952 Vùng I hải quân) làm nhiệm vụ.
Ngày 09/12/1992, Chính phủ Việt Nam ra Nghị định số 15/NĐ/CP quy định thành lập huyện đảo Bạch Long Vĩ thuộc thành phố Hải phòng. Ngày 26/02/1993, Hải Phòng đã tổ chức đưa 62 thanh niên xung phong và một số hộ ngư dân đầu tiên ra sinh sống và làm việc tại đảo. Ngày 27/7/1994, Thủ tướng Chính phủ Việt Nam đã ra quyết định số 379/TTg phê duyệt Luận chứng kinh tế kỹ thuật tổng thể xây dựng huyện đảo Bạch Long Vĩ.