[Funland] Chuyện bới đồ ăn trong các bữa ăn tập thể.

freechoice

Xe tăng
Cụ chỉ rình rình bôi đen ý nhằm bắt bẻ câu chữ muốn thể hiện mình, bắt bẻ người khác. :)) Người khác nói rõ ra 1 chút là cụ quay ra "tớp" lại ngay. Như thế là văn hoá bần nông nhưng cũng học đòi chơi chữ (vặn vẹo kiểu ta đây) :))
Nội dung cụ nói hoàn toàn là công kích cá nhân. Em hiểu cách thức và nhiệm vụ của cụ.
Em thấy cụ đưa ra nhiều nhận định rồi. Mong cụ chứng minh. Cho cụ 10 phút nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Trưởng làng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chỉ rình rình bôi đen ý nhằm bắt bẻ câu chữ muốn thể hiện mình, bắt bẻ người khác. :)) Người khác nói rõ ra 1 chút là cụ quay ra "tớp" lại ngay. Như thế là văn hoá bần nông nhưng cũng học đòi chơi chữ (vặn vẹo kiểu ta đây) :))
Mày bị ngáo chữ hay sao mà gán cả 4000 năm văn hiến vào chuyện này?!
Nó thể hiện khi không bới cái này thì bới cái khác.
Em đọc qua thấy cũng là dạng chả ra gì cứ làm ra vẻ ta đây.
Em là em kinh luôn 2 cụ ơi

freechoice

Xe tăng
Có 1 nhóm không lạ các cụ nhảy vào công kích cá nhân. Chiêu này không lạ. Mục đích và nhiệm vụ của các cụ em hiểu. Mong các cụ nếu có muốn phá thread thì cũng nên sử dụng những biện pháp lịch sự, có văn hóa.

VoCan

Xe điện
Cái này e thấy cậu ấm cô chiêu mới hay bới miếng ngon để ăn, còn nói văn hoá nông thôn thì không phải
Có lẽ cụ ít tiếp xúc với văn hóa ở nông thôn rồi ạ.
Cụ nhầm với nông thôn nhé. E thấy mấy lễ nghĩa, ăn uống nhiều khi người ở quê còn dạy trẻ nhỏ tốt hơn ở thành thị vì ở nông thôn ng ta trọng ăn uống chứ ko như ở thành thị lúc nào cũng no đủ nên thường ko coi trọng lắm
Cụ phản đối em điều gì thế ạ?
Ý cụ là văn hóa nông thôn còn hay bới thức ăn hơn cậu ấm cô chiêu như còm của cụ trên ạ
Mong cụ chỉ giúp em nói thế ở chỗ nào?
Đọc đoạn này xong em cũng không hiểu chủ thớt muốn thế nào luôn

xedaprach

Xe điện
Em thấy bên Nhật, Hàn họ giữ gìn tôn ti trật tự khá tốt, người trẻ, người mới bao giờ cũng rất kính trọng các bậc tiền bối. Chính vì văn hóa đó nên văn hóa giới trẻ được người lớn nhắc nhở giữ gìn khá tốt.
Nhưng bên ta hoàn toàn kém việc ấy, lớp trẻ rất ít sự tôn trọng, nể sợ người trên nên họ không bao giờ được uốn nắn về cách cư sử trong xã hội.

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Cuộc sống đôi khi sẽ có sự nhầm, có khi đọc xong 1 cuốn sách, mua 1 món đồ...thậm chí chơi với 1 người 1 thời gian mới biết mình nhầm, mới biết những thứ trên là vô giá trị.

QUANG1970

Xe lăn
Em thấy bên Nhật, Hàn họ giữ gìn tôn ti trật tự khá tốt, người trẻ, người mới bao giờ cũng rất kính trọng các bậc tiền bối. Chính vì văn hóa đó nên văn hóa giới trẻ được người lớn nhắc nhở giữ gìn khá tốt.
Nhưng bên ta hoàn toàn kém việc ấy, lớp trẻ rất ít sự tôn trọng, nể sợ người trên nên họ không bao giờ được uốn nắn về cách cư sử trong xã hội.

Xin thưa, "người mới bao giờ cũng rất kính trọng các bậc tiền bối." vì "các bậc tiền bối" này đáng kinh trọng (dám làm dám chịu, và có trách nhiệm với cái mình làm cùng như luôn là người "đúng mũi chịu sào", hay "đứng đầu ngọn gió") còn cái mà bác gọi là "các bậc tiền bối" ở VN thì đa phần là .............. :P

Chưa nói mà đã thấy xấu hổ! :))

Africa

[Tịch thu bằng lái]
em thấy cụ thớt càng nói càng thể hiện cụ là loại bới móc nhiều nhất đấy.
Thôi im đi cho đẹp mặt.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Có lẽ cụ ít tiếp xúc với văn hóa ở nông thôn rồi ạ.
Mạn phép hỏi cụ ở đâu? Vấn đề gắp đồ ăn kiểu này do nề nếp từng gia đình. Nhà nào có truyền thống ăn bới thì sau sẽ có người ăn bới. Nhà nào không có thì sẽ dạy con cháu không làm như thế. Cá nhân em đôi lần gặp nhưng chỉ là hãn hữu , giới trẻ ngày nay cũng đâu đến lỗi tệ. Chẳng hiểu cụ vùng nào mà gặp nhiều thế ? lại còn vin luôn vào cái văn hóa 4000 năm.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
em thấy cụ thớt càng nói càng thể hiện cụ là loại bới móc nhiều nhất đấy.
Thôi im đi cho đẹp mặt.
Em lại nhớ cái câu mấy cháu trẻ hay nói trên mạng" Người hay lên mạng nói đạo lý thường sống như L" Trường hợp này có áp dụng được với ông thớt này không nhỉ?

kobold alone

Xe đạp
Không chỉ có trẻ con đâu, nhiều người lên sếp - lớn tuổi mà cũng vậy. Nhiều khi ngồi ăn thấy họ gắp lên rồi bỏ xuống, gắp miếng khác ăn chỉ muốn đổ mẹ nó cái đĩa đó vào mặt họ.

QUANG1970

Xe lăn
Cuộc sống đôi khi sẽ có sự nhầm, có khi đọc xong 1 cuốn sách, mua 1 món đồ...thậm chí chơi với 1 người 1 thời gian mới biết mình nhầm, mới biết những thứ trên là vô giá trị.

Vẫn biết mọi sai lầm đầu phải trả giá nhưng đôi lúc "Not a bid deal" ! [-X

Đọc xong 1 cuốn sách, mua 1 món đồ nhầm thì mua món đồ hay cuốn khác! :))
Lỡ chơi với 1 người 1 thời gian mới biết mình nhầm, thì có "phương án xử (sử) lý" phù hợp. :))

Những thứ trên chưa chắc đã là vô giá trị cũng như chưa phải là sai lầm ghê ghớm và đáng sợ nhất! [-X

Cái sai lầm ghê ghớm nhất, và đáng sợ nhất, khủng khiếp nhất là mình sai lầm về ngay chính bản thân mình. Lúc đó ba từ "vô giá trị" mới thực sự là có giá trị! :(( =))

Vì vậy mà tụi Tây mới có câu: "Tu te reconnaîtras" ("You'll Recognize Yourself"), :P

salestumlum

Xe tăng
Em thì xuất phát từ Bần công Nhưng em rất dị ứng với các kiểu
+ Ngồi chổ hổm ăn ==> rất nhiều các ông các bà ở quê dính. Ngồi 2 chân lên ghế chổm hổm, hoặc thậm chí ngồi xổm trên ghế
+ Dùng đũa của cá nhân chao trong bát canh ==> em ăn cùng mâm mà gặp cái này là em nghỉ luôn, khỏi ăn canh
+ Bới tung đĩa tìm miếng ngon.
+ Chấm cái đũa cá nhân vào bát nước chấm xong mút phát ==> kinh dị
+ DÙng muôi chung để húp luôn canh từ bát canh chung
+ Dừng ăn mà vẫn còn hạt cơm dính lung tung trong bát của mình. Phải vét sạch aj

Quê cũng có nhà này nhà kia, Nhà em là bà Nội em, và Bố em rất nghiêm khắc trong mấy cái này . Thành ra giờ thành thói quen :(