[Funland] Chuyến bay KAL-858 của Korean Air tháng 11/1987

Agalloch275

Xe tải
Trong thập niên 1970, Bắc Triều Tiên bắt cóc nhiều công dân Nhật Bản nhằm sử dụng đào tạo điệp viên Triều Tiên và những mục đích khác. Cho tới nay, Triều Tiên chưa hề trả lại tự do cho họ
Trong số này có cô Yaeko Taguchi. Yaeko Taguchi biến mất khỏi nhà của cô ở Nhật Bản vào năm 1977, khi các quan chức Triều Tiên thừa nhận trách nhiệm trong chiến dịch bắt cóc 1977-1983 được chính phủ phê duyệt. Kim Hyon-hui tuyên bốYaeko Taguchiđã dạy mình tiếng Nhật trong hai năm như một phần trong quá trình đào tạo để trở thành một điệp viên.
Ngày 11/3/2009, tại Busan, Hàn Quốc, Koichiro Iizuka, một thành viên gia đình của Yaeko Taguchi, chào cựu điệp viên Bắc Triều Tiên Kim Hyon-hui trước tại một cuộc họp báo vào ngày 11 tháng 3 năm 2009 tại Busan. Ảnh: Kim Kyung-Hoon-Cool
Khi e ở bên Nhật, thi thoảng có xem tivi đưa tin về những người cha, người mẹ của những nạn nhân bị Triều Tiên bắt cóc. Có cô bé cấp 2, từ trường về nhà thì bị bắt cóc, cha cô đợi mòn mỏi mấy chục năm nay đã qua đời. Xem mà ko cầm đc nước mắt.

Nam Đế

Xe buýt
Nhân topic này, cụ Ngao nếu có tư liệu về vụ tàu chiến Cheonan bị đánh chìm năm 2010 thì nhờ cụ post lên để chém một thể ạ :) Cảm ơn cụ.

cuhaifus

Xe container
Em dg đọc, hay thật đấy ạ.
Em đọc 1 mạch hết luôn, phải nói là chân thực và hay, em vẫn muốn tìm hiểu cuộc sống của cô này sau khi được trả tự do, ko rõ đến thời điểm nào thì mới bem 1 anh chồng nhỉ?

theanh212

Xe điện
Em đọc 1 mạch hết luôn, phải nói là chân thực và hay, em vẫn muốn tìm hiểu cuộc sống của cô này sau khi được trả tự do, ko rõ đến thời điểm nào thì mới bem 1 anh chồng nhỉ?
Em cũng quan tâm, nếu có thông tin mới cụ cho em xin cái link nhé.

zotdac

Xe hơi
Nhân topic này, cụ Ngao nếu có tư liệu về vụ tàu chiến Cheonan bị đánh chìm năm 2010 thì nhờ cụ post lên để chém một thể ạ :) Cảm ơn cụ.
Tiện thể, em lại muốn biết chi tiết vụ tàu USS Pueblo bị bắt giữ.
Cụ Ngao5 có viết bài nào về vụ này chưa nhỉ.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Tiện thể, em lại muốn biết chi tiết vụ tàu USS Pueblo bị bắt giữ.
Cụ Ngao5 có viết bài nào về vụ này chưa nhỉ.
Đây ạ

zotdac

Xe hơi
Đây ạ
En cảm ơn cụ nhiều.

haipvg

Xe tăng
Thì tất nhiên là không đúng người Nhật thì đương nhiên lộ rồi.
Cô ấy không bị lộ mà do người ta điều tra ra từ manh mối ai trên chuyến bay định mệnh ấy. Nếu cô ta ko làm gì thì chẳng thể nào lộ.

Vaodoi0087

Xe đạp
Cô ta được đào tạo để đóng giả như 1 người Nhật Bản, và 1 người Nhật Bản lại có hiểu biết ngô nghê về Hàn Quốc thì lộ tẩy ngay.
Dị thật, rất giống nhân vật chính trong phim Homeland, bộ phim nói về tình báo khá hay. Có đoạn bắn tỉa cố tình bắn trượt để gom các yếu nhân vào 1 chỗ, cài ng của mình mang bom vào, "boom" đi 1 chùm luôn. Bluff quá hay, chỉ có 1 ng duy nhất nhìn ra nhưng lại bị coi là ng điên :((.

fanmu1234

Xe container
Đây ạ
Cụ Ngao có thông tin và hình ảnh vụ máy bay Nam Hàn bay vào không phận Liên Xô bị bắn rơi, nhờ cụ gửi lên cho mọi người mở rộng thông tin.

Em cảm ơn cụ

Hôm trước em xem 1 clip nào đó, nói rằng khi LX cho tàu ra kiểm tra xác MB thì không thấy xác người.

BVTL

Xe điện
Người OF
Em đã đọc xong hồi ký và cũng cùng câu hỏi như cụ.
Không biết gia đình cô Kim (bố, mẹ, và 2 em) ở lại BTT thế nào?
Chắc chắn là không bao giờ biết được tin về gia đình cô Kim nữa, vì bên BTT họ khẳng định:
- không tồn tại cô Kim như thế. Ảnh hồi bé cô Kim tặng hoa đại biểu Nam Hàn được giải thích là ảnh một cô bé khác, hiện vẫn sống ở BTT.
- không có cán bộ ngoại giao nào của BTT giống với mô tả là bố của cô Kim.
- toàn bộ vụ này là do bàn tay của Nam Hàn dựng chuyện.

Đây là cố vấn cao cấp đã từng được đưa vào sách giáo khoa mà còn như này ạ!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

buicongchuc

Xe ba gác
Chắc chắn là không bao giờ biết được tin về gia đình cô Kim nữa, vì bên BTT họ khẳng định:
- không tồn tại cô Kim như thế. Ảnh hồi bé cô Kim tặng hoa đại biểu Nam Hàn được giải thích là ảnh một cô bé khác, hiện vẫn sống ở BTT.

Em dự cq BTT sẽ đưa bố mẹ và 2 em cô Kim đi đày biệt sứ. Hazz.

theanh212

Xe điện

Có lẽ là như vậy, rất phù hợp với những cái đc gọi là " đ.ộc t.ài".

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cái ảnh chụp chị điệp lúc còn bé e là phía Hàn phét ra, vì giới điệp, nhất là nhân viên hành động trực tiếp kiểu bơi thuyền rồng, múa kiếm, chả ai chọn người phô trương thế cả, nếu chọn, thì như Đoàn Thị Hương, chọn kiểu dùng một lần vứt đi luôn, không biết gì về bộ máy gây ra hành động bạo lực ngầm cả.
Vuj này theo thuyết âm mưu, có lẽ anh già đã chết mới thực sự là người biết về kịch bản, chị viết Giọt lệ có lẽ chính là người phía Hàn đánh sang Bắc và thành công trở về sau một cú bôi đen cả về cấp CP nhờ ddanhs bom và bôi cả ngành trình báo Bắc Hàn bằng quyển sách với những chi tiết lâm ly không khác các bài của chư vị tam côn viết về nghề Cá Bắc Việt mà ngày xưa có lần đọc được.

Hãng hàng không Kal thì quá nhiều tiền lệ về việc làm công cụ khiêu khích Soviet bloc, chấp nhận mất mạng dân thường, cụ thể là Kal 707 bị ép hạ xuống hồ băng năm 1978, Kal 007 bị Soviet bắn hạ và vụ Kal 858 này.

thungkhe

Xe điện
Bọn lính đánh thuê của Bắc Chung Hi thời CT VN đóng thủ phủ tại Khánh hòa, tại vị trí Ngã ba Đại Hàn, cái tên này được đặt do lính Hàn đóng ở đó. Hơn nữa vị trí này sát quân trường Đồng Đế, địa danh hay xuất hiện trong những bài nhạc vàng và hiện giờ là Trường sỹ quan Thông tin.

minhmo

Xe cút kít
Đọc một mạch hết cuốn “Giọt lệ trong hồn”, thấy thương xót qua cho người dân Bắc Hàn…
Em dg đọc, hay thật đấy ạ.
Em đọc một mạch từ chiều đến tối hôm qua thì xong. Nói chung cuốn này dễ đọc.
Em chỉ ấn tượng những chương từ khi rời nhà kể về rèn luyện đến khi thi tốt nghiệp khóa huấn luyện điệp viên. Nội dung này chưa được nghe, đọc bao giờ. Còn các chi tiết nói về nghèo khổ, thiếu thốn của Triều Tiên thì đọc nhiều lần, nên không lạ lắm.
Những chương kể về giao đoạn từ khi bị bắt, đến khi được ân xá viết không ấn tượng lắm. Không toát lên tâm lý của cô trong cuộc đấu trí giữa hai bên gay cấn thế nào. Từ đó dẫn đến cô quyết khai toàn bộ. Đoạn này nặng về kể sự kiện.
Có một số chi tiết không thuận logic thông thường, như tình tiết hất nước canh vào những người bàn bên cạnh đang chém về cô điệp viên.:D
Nhưng xét về tổng thể, cuốn sách này được, đáng đọc.
Một lần nữa cảm ơn cụ Ngao5 câu chuyện về KAL 858. :-bd

TamchieumoI

Xe buýt
Bọn lính đánh thuê của Bắc Chung Hi thời CT VN đóng thủ phủ tại Khánh hòa, tại vị trí Ngã ba Đại Hàn, cái tên này được đặt do lính Hàn đóng ở đó. Hơn nữa vị trí này sát quân trường Đồng Đế, địa danh hay xuất hiện trong những bài nhạc vàng và hiện giờ là Trường sỹ quan Thông tin.
Những học viên sĩ quan Thông tin thời trước hay đi huấn luyện thực hành trên căn cứ Đại Hàn bỏ hoang này (đầu những năm 90 chỉ còn đoạn đường láng nhựa).