[Thảo luận] Chuyện Bây Giờ Mới Nói. Mazda3 30s- 9611

dht

Xe điện
Em thấy lạ là nhiều cụ ủng hộ chuyện nhường đường khi đi tốc độ tối đa cho phép nhỉ? Em ko ủng hộ việc tiếp tay cho vi phạm giao thông, đã đủ bản lĩnh vi phạm luật thì vượt phải luôn đi đừng xin nhường đường.

Bác me xe trong trường hợp này rõ ràng là sai, bác cũng công nhận xe cụ chủ thớt đi với tốc độ khoảng 77km/h trong khi tốc độ tối đa cho phép là 80km/h (ko ai đi được chinh xác = tốc độ tối đa trên đường dài cả). Bác muốn vượt có nghĩa là bác vi phạm luật rồi, vì vậy chủ thớt ko phải có nghĩa vụ phải nhường đường và em ủng hộ điều đó. Nhiều tai nạn thảm khốc đã xảy ra trên đường chỉ vì những lý do vội, bận ... mà cố tình vi phạm luật giao thông, đi quá tốc độ cho phép.

Các cụ đã tham gia OF, bình luận về những chuyện đúng sai khi tham gia giao thông, vì vậy nếu đã dán logo OF thì xin hãy làm gương tuân thủ luật đúng với tiêu chí của OF là "Chung tay xây dựng Văn Hóa giao thông". Còn nếu không làm được như vậy xin làm ơn tháo Cai logo đó ra và cứ thoải mái đi theo kiểu của mình.
Cụ nên xem lại luật đi, khi xe sau xin vượt và an toàn thì phải giảm tốc độ và sang phải để cho xe sau vượt. Cứ giữ tốc độ cao để không cho xe sau vượt là sai.

tuananhhypo

Xe tải
Em lạy các cụ. Em mở cái thớt này cũng chỉ để nêu ra một tình huống mà vô tình em và cụ mexe dính phải trên đường, chúng em cũng đã trao đổi và vod cho nhau rồi ạ. Trong thớt này có cụ phang em, có cụ phang cụ mexe đấy là do góc nhìn của các cụ về tình huống nhưng em nói lại một lần nữa để các cụ rõ là :
Trên đường chỉ có 2 làn Xuôi và Ngược trong giới hạn cấm vượt vạch liền toàn tuyến, một đoàn xe chạy rồng rắn dù có vội các cụ có xin đường để vượt xe phía trước hay không? ( mặc dù cụ biết rằng nếu vượt được xe phía trước thì còn cả 1 dãy xe trước nữa, cụ có vượt được cả dãy không? mà như thế cụ cũng biết là cụ phạm luật)
Vấn đề của em chỉ là như thế chứ em chẳng dám phê phán ai mà em chỉ mong anh em OF chúng ta vi vu trên đường chẳng bị ai vịn và an toàn là sướng nhất. Em cũng muốn khẳng định lại một lần nữa là em không có âm binh trên OF và em ghét những hành động tung hứng như vậy. Một lần nữa trân trọng cám ơn các cụ có ý kiến trong thớt này cũng mong cụ MEXE thông cảm tự dưng em lôi cụ vào đây để mà bị bầm dập. Kính các cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

FujiS5200

Xe điện
Bác me xe trong trường hợp này rõ ràng là sai, bác cũng công nhận xe cụ chủ thớt đi với tốc độ khoảng 77km/h trong khi tốc độ tối đa cho phép là 80km/h (ko ai đi được chinh xác = tốc độ tối đa trên đường dài cả). Bác muốn vượt có nghĩa là bác vi phạm luật rồi, vì vậy chủ thớt ko phải có nghĩa vụ phải nhường đường và em ủng hộ điều đó.
77 khác với 80, bác ơi. Còn đang đi với tốc độ tối đa cho phép thì đâu có nghĩa được quyền không nhường và cũng đâu có nghĩa là vượt tốc độ cho phép. Khi xe trước nhường,nép vào làn trong thì hầu hết sẽ giảm tốc độ, lúc đó xe sau khi vượt lên muốn tăng hay giữ nguyên tốc độ thì xe cho vượt cũng đã tự lui về phía sau rồi.
Còn bác nào nói đường vạch liền, 2 làn thì cũng không có nghĩa là cấm vượt, trừ phi là có cái biểm cấm đó ở đấy.

Lac CDX 1.8

Xe điện
Cụ nên xem lại luật đi, khi xe sau xin vượt và an toàn thì phải giảm tốc độ và sang phải để cho xe sau vượt. Cứ giữ tốc độ cao để không cho xe sau vượt là sai.
Đề nghị cụ đọc kỹ bài của tôi trước khi cm, thế xe trước đi = tốc độ tối đa tại khu vực cấm vượt mà xe sau đòi vượt thì có còn an toàn nữa ko?? Chưa kể đi quá tốc độ tối đa là vi phạm luật nhá, vì thế người đi đúng ko phải có nghĩa vụ nhường đường khi đạt tốc độ tối đa (trừ khi xe sau là xe ưu tiên).

dht

Xe điện
Đề nghị cụ đọc kỹ bài của tôi trước khi cm, thế xe trước đi = tốc độ tối đa tại khu vực cấm vượt mà xe sau đòi vượt thì có còn an toàn nữa ko?? Chưa kể đi quá tốc độ tối đa là vi phạm luật nhá, vì thế người đi đúng ko phải có nghĩa vụ nhường đường khi đạt tốc độ tối đa (trừ khi xe sau là xe ưu tiên).
Đồng ý với cụ là vượt tại đoạn đường cấm vượt là sai.

Còn lý luận đang đi tốc độ tối đa thì không có nghĩa vụ nhường đường cho xe sau chứng tỏ là vừa kém hiểu biết về luật GTĐB, vừa kém về ý thức lái xe trên đường.

phuongvm

Xe tải
Website
itcom.vn
Chuẩn đấy kụ, ông nào thích em cho vượt hết. cơ mờ nếu bên phải vướng gì nữa thì làn bên kia rộng cứ sang đấy mà vượt.
Cụ nào chưa đi đường đó cứ phán bừa. Đoạn đó cấm vượt + Vạch liền vàng. Đường thì hẹp có mà tránh vào mứt. Muốn vượt thì giỏi đè vạch vàng mà vượt.

Lac CDX 1.8

Xe điện
Đồng ý với cụ là vượt tại đoạn đường cấm vượt là sai.

Còn lý luận đang đi tốc độ tối đa thì không có nghĩa vụ nhường đường cho xe sau chứng tỏ là vừa kém hiểu biết về luật GTĐB, vừa kém về ý thức lái xe trên đường.
Tôi ko muốn tranh cãi với bạn nhiều, tôi chỉ phân tích thêm 1 lần thôi, nếu bạn cho rằng mình đúng thì tùy bạn.
1. Đi trên đường lái xe phải tuân thủ tốc độ tối đa, vậy nếu tôi đi tốc độ tối đa thì người sau nếu đi đúng luật ko thể vượt được xe tôi đúng ko ???
2. Nếu người sau cố tình đòi tôi nhường đường trong khi tôi đi tốc độ tối đa cho phép có nghĩa là người đi sau muốn vi phạm luật (ko đi nhanh hơn tốc độ cho phép thì làm sao vượt được ??).
3. Tôi tham gia OF cũng học hỏi được khá nhiều và rất tâm đắc với câu khẩu hiệu "Chung tay xây dựng văn hóa giao thông", vì vậy nếu một người vi phạm luật giao thông muốn tôi nhường đường thì nhất định tôi ko nhường, nếu nhường có nghĩa là tiếp tay cho các hành vi vi phạm luật, gián tiếp có thể tiếp tay cho tai nạn GT.

Đó là quan điểm cá nhân của tôi, có thể ko phù hợp với quan điểm của bạn nhưng đừng dùng từ "kém về ý thức lái xe trên đường" là ko hay. Còn nói trường hợp xử lý như thế là vi phạm Luật GTĐB xin bạn chứng minh rõ, đừng nói chung chung như vậy.

Website
www.facebook.com
Tôi ko muốn tranh cãi với bạn nhiều, tôi chỉ phân tích thêm 1 lần thôi, nếu bạn cho rằng mình đúng thì tùy bạn.
1. Đi trên đường lái xe phải tuân thủ tốc độ tối đa, vậy nếu tôi đi tốc độ tối đa thì người sau nếu đi đúng luật ko thể vượt được xe tôi đúng ko ???
2. Nếu người sau cố tình đòi tôi nhường đường trong khi tôi đi tốc độ tối đa cho phép có nghĩa là người đi sau muốn vi phạm luật (ko đi nhanh hơn tốc độ cho phép thì làm sao vượt được ??).
3. Tôi tham gia OF cũng học hỏi được khá nhiều và rất tâm đắc với câu khẩu hiệu "Chung tay xây dựng văn hóa giao thông", vì vậy nếu một người vi phạm luật giao thông muốn tôi nhường đường thì nhất định tôi ko nhường, nếu nhường có nghĩa là tiếp tay cho các hành vi vi phạm luật, gián tiếp có thể tiếp tay cho tai nạn GT.

Đó là quan điểm cá nhân của tôi, có thể ko phù hợp với quan điểm của bạn nhưng đừng dùng từ "kém về ý thức lái xe trên đường" là ko hay. Còn nói trường hợp xử lý như thế là vi phạm Luật GTĐB xin bạn chứng minh rõ, đừng nói chung chung như vậy.
Mời cụ Ăn chơi qua đây bình chọn. Nhớ đọc kỹ thớt nhá.:D

hung303

Xe điện

e cũng tán thành với cụ về việc phải tuân thủ luật GT, nhưng do là xh nên ko phải ai cũng muốn theo luật và mình cũng ko thể bắt mọi cũng phải tuân thủ như mình đựoc. (nếu đc thế thì quá tôt).
Cụ có bao giờ gặp trừong hợp xe sau là dân xh nâu khi vượt mãi ko đc, nó lên xử lý xe trứoc thế nào không?
Nên e đi đừong mặc dù đã hết tốc độ cho phép, nhưng khi có xe sau muốn vựot bao giờ e cũng nhường!!

dht

Xe điện

Nếu cụ đi đúng luật thì thấy điều kiện cho phép cụ phải giảm tốc độ và tránh sang phải cho xe sau vượt. Đang chạy tốc độ tối đa thì phải giảm tốc độ để co xe sau vượt, không được gây trở ngại cho xe sau.

Em thấy cụ tự đắc cho mình là đúng nhưng chưa thuộc Luật Giao thông đường bộ. Cụ có thể xem ở đây

QUỐC HỘI

LUẬT

GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ

Điều 14. Vượt xe
1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.
2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

Chỉnh sửa cuối:

Lac CDX 1.8

Xe điện
Nếu cụ đi đúng luật thì thấy điều kiện cho phép cụ phải giảm tốc độ và tránh sang phải cho xe sau vượt. Đang chạy tốc độ tối đa thì phải giảm tốc độ để co xe sau vượt, không được gây trở ngại cho xe sau.

Em thấy cụ tự đắc cho mình là đúng nhưng chưa thuộc Luật Giao thông đường bộ. Cụ có thể xem ở đây[/

Em thấy cụ đọc và hiểu luật quá máy móc, những viện dẫn của cụ là áp dụng chung, trong trường hợp các bên đều đang đi đúng Luật. Còn trong trường hợp này người đòi vượt đã có dấu hiệu vi phạm luật trước (điều 26 khoản 1 mục d), vì vậy không thể áp dụng điều 14 cụ nêu ở trên.
Em ko muốn tranh luận với cụ nữa, tốt nhất cụ nên đi theo cách cụ hiểu, em đi theo cách em hiểu cho nó fun.
Chúc cụ vui.

Dogia

Xe điện
Cái chuyện này đã có thớt bàn luận nhiều lắm rồi, sang bên này các kụ lại chém tiếp rôm thế
Em thì em sẽ dư lày:
+ Nếu em là kụ Chủ thớt:
* Nếu trước mặt không có gì cản trở xe mình, em giảm tốc độ 1 chút và xi nhan phải để nhường đường ngay. Còn việc kụ 30S sau khi vượt qua xe mình có vượt được xe phía trước nữa hay không, hay là phạm lỗi quá tốc độ, đè vạch... thì là việc của kụ ấy.
* Nếu nhìn thấy ghét, không cho vượt luôn, ông muốn vượt kiểu gì kệ ông trái phải lấn làn này nọ kệ. Gặp mấy ông đầu gấu thì chấp nhận mất thời gian thêm. Nhưng mà cũng tự thấy mình thuộc dạng cùn không biết nhường nhịn, nhiều lần thế rồi, chả bao giờ em phọt lên đây thành chuyện mình hay người ta dở cả, nhất là đưa cả biển số xe lên diễn đàn như thế này.
+ Nếu em là kụ 30S: Em đang vội và muốn vượt để đi nhanh, cũng đã lịch sự nháy pha, xi nhan, còi...các kiểu xin vượt. Nếu thấy đường phía trước đủ cho xe phía trước có thể dạt phải để cho mình vượt mà lại cố tình không cho vượt thì em chim cú lắm.
Ghi ghú: Xe em lúc nào cũng có logo OF, chả bao giờ ngại này nọ như một số kụ chém cả =))

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
người ta muốn vượt thì cụ cho người ta vượt, cụ cứ vẽ, chuyện bé tí mà cụ cũng nâng cao quan điểm. Em thấy nhạt.
Chuẩn, nếu là em thì em cứ giảm ga tí rồi cho người ta vượt, gây khó khăn làm cái gì chứ. Chuyện quá nhạt và cách cư xử thì....

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải

Đọc cái này em lại liên tưởng đến trường hợp của em:
Một lần em từ Nội Bài về Hải Phòng thì có người chặn xe để chở 1 bà cụ đi cấp cứu (bà cụ bị 2b nó đâm rồi chạy mất, bà chuyên bán ngô luộc và bị đâm khi đang đi xe đạp đi bán hàng). Em cho bà cụ lên kèm với 1 người nữa và chạy vào bện viện.
Nếu lúc đó mà em lại gặp 1 cu cứ cái kiểu "ông chạy 80, đường ông thì ông đi..." như trên chắc em điên mất.

imaXeo

Xe tải

Em hỏi tí,
1.cụ có nhầm nhọt gì tốc độ tối đa và tối thiểu được cho phép không ạ.
2.Nếu cụ đang đi tốc độ tối đa cho phép thì tại sao cụ không giảm tốc được ạ. Nếu là tối thiểu thì mới ko giảm được chứ.
3.Em giả sử cụ đang đi 80km, cụ sau đi 75km muốn vượt cụ, cụ chỉ cần giản 3/km,cụ sau tăng 3Km/h là thoải mái cho xe sau lên rồi ạ.

có j không phải cụ bỏ quá cho em :D

Chỉnh sửa cuối:

jeehoon

Xe tải
Vào em, em cho vượt, xe đó vi phạm thì có xxx rồi mà cụ,

tricoi

Xe buýt
Trường hợp này em sẽ bật signal bên trái. Đỡ phải chuyển làn nguy hiểm, xe cần vượt lại không phạm luật. Bác nào muốn vượt thì sang làn phải vô tư nhé.

tuananhhypo

Xe tải
Em lạy các cụ phát nữa. từ chuyện của em các cụ đưa nó ra tầm cao mới rồi. Nguyên tắc của em là em luôn nhường đường nếu điều kiện cho phép, chứ nếu em biết là đoạn đường ấy có bắn tốc độ em nhường đường thì các cụ cũng khổ. Còn em cũng chẳng làm khó khăn cho ai cả đâu em chạy xe theo máu em còn cụ chạy xe theo máu cụ em đâu có quyền cản ạ.

pupil

Xe điện
... Mazda 3 đuôi cộc cụ ấy chạy phía sau em đường giới hạn tốc độ có 80km/h cấm vượt trên quãng đường 2600 mét ấy thế mà cụ ấy nháy đèn rồi bấm còi tá lả để vượt trong khi trước mặt em cả 1 đoàn đang rồng rắn. Em cũng đã chạy đến 80km/h rồi em chẳng thể nào nép vào đâu để cụ ấy vượt cả.
Đường đi Lạng Sơn cụ nào đã đi thì biết xe khách chạy như điên, contairne và các hung thần chở đá cát chẳng coi ai ra gì trong trạng thái bình thường không có chướng ngại và không có cấm thì cụ muốn vượt là em nhường đường ngay đằng này cấm như thế mà cụ ấy vẫn Đèn Và Còi bức xúc lắm ạ...
Đọc kỹ bài của chủ thớt và cả cái thớt của cụ em mới hiểu sao độ này lắm thằng lái xe bằng còi thế, ôi "bận bịu" thế chắc 1 ngày làm được nhiều việc có ích lắm. Em là ghét nhất cái loại này ... x-(