[Thảo luận] Chuyện bây giờ mớ kể

kduc

Xe Cứu Trợ
Tít của cụ khêu gợi thật:))
Cụ lại liên tưởng đến Liên Xô phỏng :D, một câu chuyện nổi tiếng đó.
Sáng nay đọc bài này thấy người Nhật nói về VN thật đúng và thật chua xót.
Tôi nghĩ, cái gốc của vấn đề là nền giáo dục, các bạn cứ đọc trên mạng về cách giáo dục của người Nhật thì hiểu. Giáo dục nó định hình nhân cách, văn hóa của người dân từ bé đến lớn. Giáo dục, hay còn 1 nguồn gốc sâu xa hơn làm cho VN như bây giờ ????
Em đồng ý với bác, giáo dục bây giờ quá bất cập. Xã hội làm sao phát triển khi các bạn SV băng cắt qua đường ngay dưới chân cầu vượt bộ hành, lấn làn vượt đèn đỏ ngày càng phổ biến...
Các cụ có vẻ dễ tính nhể, ko phải do giáo dục cụ nhóe, dẫn chứng: Một đoàn du lịch đang cười nói ồn ào, khạc nhổ, vứt rác, lái bậy thỏa mái, chỉ cần mua cái vé 5k sang bên kia biên giới vào tham Trung Cẩu thôi là ngoan như cún, đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên, ko xả rác, khạc nhổ. Thế cái đó là do ý thức hay do giáo dục ợ?
Quan điểm của em: Với đa số quần chúng cần lao cứ : Vật chất quyết định ý thức, phạt nghiêm, phạt mạnh, phạt đầy đủ là VN sẽ như Sing ngay.

minhphuong81

Xe hơi
Các cụ có vẻ dễ tính nhể, ko phải do giáo dục cụ nhóe, dẫn chứng: Một đoàn du lịch đang cười nói ồn ào, khạc nhổ, vứt rác, lái bậy thỏa mái, chỉ cần mua cái vé 5k sang bên kia biên giới vào tham Trung Cẩu thôi là ngoan như cún, đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên, ko xả rác, khạc nhổ. Thế cái đó là do ý thức hay do giáo dục ợ?
Quan điểm của em: Với đa số quần chúng cần lao cứ : Vật chất quyết định ý thức, phạt nghiêm, phạt mạnh, phạt đầy đủ là VN sẽ như Sing ngay.[/QUOTE]

Phạt cũng là cách hay để giải quyết nóng những việc có bằng chứng, chứng cứ (camera, ...)
thế còn những sự việc ko có bằng chứng thì theo em phải bằng giáo dục từ bé, tạo thành thói quen (như văn Nhật theo em biết chẳng hạn: bọn trẻ con đến trường chơi chiếm đến 80%, còn 20% mới là học kiến thức. Khi chơi với nhau, bọn trẻ được rèn là phải giúp đỡ lẫn nhau, có bài học đạo đức thực tế...).
Vậy nên theo em, để giải quyết tận gốc vẫn là giáo dục.
Nhưng khốn nỗi, giờ đây giáo viên lương thấp quá, ko lo được cuộc sống đầy đủ cho gia đình, nên tâm trí đâu để mà tâm với huyết để dạy dỗ bọn trẻ. Chỉ lo cá kiếm để trả đủ số nợ ban đầu khi chạy chọt lúc vào trường.
Thế nên, cái vấn đề cần giải quyết trước giáo dục là quản lý vĩ mô cho sát với thực tiễn khách quan cái đã. Chứ để mấy ông chân đút gầm bàn nghĩ quy chế thì biết bao giờ VN mới ngẩng mặt lên nhìn thiên hạ được !!

texu

Xe tải
Theo em phải kết hợp nhiều giải pháp: bên cạnh giải quyết tận gốc vấn đề là giáo dục cũng phải xử phạt thật nghiêm và thật nặng người vi phạm.

anhkhoihn

Xe tăng
Quan điểm của em: Với đa số quần chúng cần lao cứ : Vật chất quyết định ý thức, phạt nghiêm, phạt mạnh, phạt đầy đủ là VN sẽ như Sing ngay.
Phạt cũng là cách hay để giải quyết nóng những việc có bằng chứng, chứng cứ (camera, ...)
thế còn những sự việc ko có bằng chứng thì theo em phải bằng giáo dục từ bé, tạo thành thói quen (như văn Nhật theo em biết chẳng hạn: bọn trẻ con đến trường chơi chiếm đến 80%, còn 20% mới là học kiến thức. Khi chơi với nhau, bọn trẻ được rèn là phải giúp đỡ lẫn nhau, có bài học đạo đức thực tế...).
Vậy nên theo em, để giải quyết tận gốc vẫn là giáo dục.
Nhưng khốn nỗi, giờ đây giáo viên lương thấp quá, ko lo được cuộc sống đầy đủ cho gia đình, nên tâm trí đâu để mà tâm với huyết để dạy dỗ bọn trẻ. Chỉ lo cá kiếm để trả đủ số nợ ban đầu khi chạy chọt lúc vào trường.
Thế nên, cái vấn đề cần giải quyết trước giáo dục là quản lý vĩ mô cho sát với thực tiễn khách quan cái đã. Chứ để mấy ông chân đút gầm bàn nghĩ quy chế thì biết bao giờ VN mới ngẩng mặt lên nhìn thiên hạ được !![/QUOTE]

Cụ ơi nói ra thì bẩu chính em chính anh...... nhưng em nghĩ rằng tất cả mọi người đều hiểu rằng muốn sống trong 1 xã hội văn minh thì điều kiện tiên quyết là phải có 1 nhà nước pháp quyền...... ý thức thượng tôn pháp luật. Khi chưa có nhà nước pháp quyền thì mọi điều bát nháo trong xã hội này cũng là điều phải chấp nhận. Các Cụ đổ tại giáo dục ư ? thực tế diễn ra hàng ngày tại tất cả các trường lớp chỉ cần có tiền và quan hệ thì bằng cấp nào cũng có. Vậy ai chịu khó học hỏi ngày đêm để có giáo dục tốt đây ? Ý thức người tham gia giao thông ư ? khi biển xanh biển đỏ nhổ toẹt vào bao người đang đứng chờ đèn đỏ dưới cái nóng như thiêu đốt ..... vậy khi người khác coi thường luật giao thông thì tại sao tôi phải tuân thủ........... Các Cụ nói phạt thật nặng , thật ngiêm sẽ như Sing ngay. Em nghĩ rằng dù tiền phạt có tăng cao đến đâu chăng nữa cũng không thể làm thay đổi được tình trạng này vì nó không thay đổi được bản chất của sự việc chính là con người chứ không phải luật pháp. Điều bất hạnh cho chúng ta là não trạng không thay đổi thì chúng ta vẫn phải chấp nhận thôi..............

texu

Xe tải
Thế là bế tắc nhỉ???

mrkis

Xe hơi
Chuyện bác kể nó xảy ra hàng ngày trên các phố phường Hà Nội, đi nhiều thành quen, phạt nhiều thành chái cụ ạ