[Thảo luận] Chuyện bây giờ mớ kể

texu

Xe tải
Chuyện xảy ra từ hôm kia, vào đúng cái ngày Quốc tế Hạnh Phúc ấy. Cho tới hôm nay, khi viết bài này em em vẫn thấy bực vì ý thức và văn hoá GT của người "Tràng An" xuống cấp trầm trọng. Chỉ trong vòng 1 tiếng buổi sáng đã có 3 "vụ việc":
1. 6:30AM: Đánh xe ra đưa ông con đi học. Phố nhỏ 2 xe tránh nhau thoải mái, nhưng khách vào ăn bánh cuốn để xe dưới lòng đường nên chỉ còn hơn 1 làn. Mình đánh xe ra thì thấy có bạn ô tô ngược chiều. Để tránh tắc đường mình dừng lại để xe kia đi trước. Bỗng vèo 1 cái có 2 bạn "Trẩu tre" từ phía sau phóng vượt lên xe mình trong khi xe ô tô kia đã đến sát xe mình. Sẽ mất khoảng 30s nếu 2 bạn trẻ kia lùi lại cho ô tô đi trước. Nhưng với ý thức là những "chủ nhân mới" của đất nước, các bạn quyết không lùi và cố len qua. Kết quả mất gần 10p mình mới qua được. Buồn lần 1!!!
2. 6:47AM: Đã gần đến trường ông con, cũng là 1 con phố nhỏ. Ngay đầu phố là 1 quán phở, đã có 2 xe ô tô đỗ song song cùng chiều, chỉ hở vừa đủ chiếc xe nhỏ đi qua. Đi trước mình là 1 bạn Venza trắng như Ngọc Trinh. Chắc lái mới nên khi gặp 2 xe kia bạn ấy ngần ngừ lắm. Còi kiếc các kiểu cũng không thấy 2 chủ xe kia đâu, thế là bạn Venza có 1 quyết định rất "sáng suốt" là thả người xuống và....đậu ngay sau chiếc xe đã đỗ trước. Của đáng tội xe bạn ấy to, cộng với "trình" lái bạn ấy " hơi siêu" nên cái khe kia chỉ còn vừa cho xe máy. Gấu nhà mình xuống xe góp ý thì bạn ấy mới lùi lại ra ngã 3 đỗ. Thở cái phào, xe đã qua và ông con đến trường muộn 10p. Nhưng hay cái là khi mình đi qua và nhìn gương hậu thì thấy 1 bạn com lê com táo bảnh choẹ từ trong quán phở ra lái xe đi. Buồn lần 2!!!
3. 7:12AM: Đưa ông con vào lớp, 2 VC đi làm. Đến ngã 4 Phan Đình Phùng - Hàng Cót thì đèn đỏ còn hơn 30s. Tất cả đang đợi đèn xanh thì bạn Lexus RX-450h trắng hơn cả Ngọc Trinh đỗ trước mình bỗng lăn bánh qua ngã tứ trong khi đèn đỏ còn hơn 20s. Trớ trêu là bạn ấy vượt đèn đỏ sang Hàng Cót thì bạn ấy ....đỗ lại, chắc chờ khách lên xe. Đèn xanh, mọi người đi qua lại phải "nem nép" tránh xe bạn ấy đỗ sai quy định. Mà bạn lái xe trông đầu tóc bóng mượt, đẹp zai, sáng sủa đáo để. Chắc vỏ não của bạn ấy cũng mượt như bộ tóc kia...Nỗi buồn 3 chuyển thành tức giận. Nhưng chợt nhớ hôm nay là ngày Quốc tế Hạnh phúc nên ngậm cái "cục tức" ấy lại.
Biết rằng những cũng chỉ là " Chuyện thường ngày ở huyện", nhưng chứng tỏ cái ý thức và văn hoá GT của người HN ngày càng xuống cấp. Buồn quá các bác ạ!

hbh74925

Xe hơi
Cụ cho cái ảnh minh hoạ thì sinh động quá. Em cũng mấy lần gặp tình huống như cụ và chỉ biết động viên chính mình cố gắng đừng như vậy thôi.

GMCR

Xe hơi
Hà Nội không vội được đâu cụ ợ , nhưng lạ cái là rất nhiều người vẫn muốn vể đó ở.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu mà đưa F1 đi học,ko bao giờ đến tận cổng trường mới đỗ lại. Lúc nào cũng đỗ ở chỗ thoáng ( chỗ gần ngã rẽ) rồi cho nó đi bộ 1 đoạn. Quan sát thấy nhiều người cho con đi học,cứ phải sát trường mới dừng lại,tạo nên tắc cục bộ đoạn đấy.

texu

Xe tải
Quá chuẩn bác Pumzen, chính vì thế em mới đi vào phố ngách cạnh trường rồi để ông con đi bộ vào. Phố này nhỏ nhưng vắng lắm, xe ô tô có thể nối đuôi nhau đỗ thoải mái. Thế mà 2 xe kia đỗ vào ăn phở song song và cùng chiều nhau, bạn Venza còi các kiểu mà cả 2 bác kia cứ kệ, đến khi em qua rồi thì thấy LX đi ra cụ ạ. Chán cho cái văn hoá giao thông của mấy bác ấy.

Matizkavt

Xe buýt
Quá chuẩn bác Pumzen, chính vì thế em mới đi vào phố ngách cạnh trường rồi để ông con đi bộ vào. Phố này nhỏ nhưng vắng lắm, xe ô tô có thể nối đuôi nhau đỗ thoải mái. Thế mà 2 xe kia đỗ vào ăn phở song song và cùng chiều nhau, bạn Venza còi các kiểu mà cả 2 bác kia cứ kệ, đến khi em qua rồi thì thấy LX đi ra cụ ạ. Chán cho cái văn hoá giao thông của mấy bác ấy.
Ý thức của 2 lái xe ăn phở quá tồi, chẳng biết khi họ gặp tình huống tương tự như bác Venza thị như thế nào, chẳng lẽ tự bảo mình là c hó

chienthang5678

Xe buýt
nghe bác kể chuyện mà e cũng thấy nản mỗi khi ra thủ đô,làn đường,chiều đường(chiều được đi chiều cấm),..rồi lại 2b với đủ kiểu đi. e ở tỉnh nên cảm thấy áp lực khi vào nội thành

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
nghe bác kể chuyện mà e cũng thấy nản mỗi khi ra thủ đô,làn đường,chiều đường(chiều được đi chiều cấm),..rồi lại 2b với đủ kiểu đi. e ở tỉnh nên cảm thấy áp lực khi vào nội thành
CHịu khó thích nghi thôi kụ ơi, hehe

CuChuoi12g

Xe điện
nói như cụ cũng đúng, như ko phải cứ tràng an mới thế đâu.Càng xa tràng an càng buồn hơn nhiều,

kduc

Xe Cứu Trợ
Cái loại đầu vào là cái xúc xích, đầu ra là con bò ý chấp làm gì bác.
Luật và người thực thi pháp luật ko nghiêm nên nó thế, giáo dục gì đâu.

texu

Xe tải
Em đồng ý với bác Hoangthuyquynh, mọi cái đều bắt nguồn từ giáo dục con người. Rất nhiều học sinh, sinh viên bây giờ chả coi luật GT ra gì, không dừng đèn đỏ, đi ngược chiều, mình nhắc nhở rất nhẹ nhàng thì "được" các cháu lẩm bẩm chửi lại. Thế làm sao XH không loạn.

gadoi

Xe buýt
Em có đúc rút riêng cho mình nhận xét đặc trưng về VHGT theo vùng miền thế này: Văn hóa giao thông HN là luồn lách, chen lấn. Trừ những điểm xxx hay làm, còn đâu thì hở ra là lách, lách càng nhanh càng tốt lách trái, luồn phải không để đường có chỗ trống trong khi mình còn phải đi sau xe khác, chắc cũng do đk xã hội ở HN nhiều người vội; Còn VHGT miền núi , vùng xa thì tùy tiện chuyển hướng, đùng một phát rẽ ngay không cần xinhan, hoặc bật xinhan là rẽ luôn không cần nghó nghiêng chờ đợi. Đây chắc do xxx miền núi không bao giờ bắt lỗi không bật xi nhan khi chuyển làn, đổi hướng.

hungbv

Xe buýt
Lúc nào cũng vỗ ngực Tràng An thanh lich, em thật em *** thấy thanh lịch ở chỗ nào. Giờ thì từ hà nội gốc đến nhập cư đều bựa như nhau.

AnhTiếnMobile

Xe điện
nói như cụ cũng đúng, như ko phải cứ tràng an mới thế đâu.Càng xa tràng an càng buồn hơn nhiều,
Em cũng thấy thế nội thành mật độ giao thông lớn phát sinh nhiều chuyện chướng tai gai mắt

hilo

Xe buýt
Tình huống 1 của cụ em gặp thường xuyên. 2 xe ô tô đang nhường nhau để qua chỗ hẹp, xe máy lao lên ào ào thế là chết cứng cả nút. Trong khi xe máy chỉ cần nhường 10s thôi là thông hết. Không muốn nói bất lịch sự nhưng có đúng là có nhiều người đi xe máy "tầm nhìn" không quá được cái ghi đông xe.

nkdung

Xe tải
Em cũng hay gặp cảnh này.

texu

Xe tải
Em cũng thấy thế nội thành mật độ giao thông lớn phát sinh nhiều chuyện chướng tai gai mắt
Cái chính là ý thức của con người cụ ạ. Ở Sài Gòn, nơi mật độ phương tiện GT lớn hơn HN, giữa giờ cao điểm em vẫn đi từ Gò Vấp về Q7 bình thường. Tuy có chậm nhưng không kẹt cứng vì các phương tiện không lấn làn, vượt đèn đỏ.

chinhatm

Xe container
Chuyện xảy ra từ hôm kia, vào đúng cái ngày Quốc tế Hạnh Phúc ấy. Cho tới hôm nay, khi viết bài này em em vẫn thấy bực vì ý thức và văn hoá GT của người "Tràng An" xuống cấp trầm trọng. Chỉ trong vòng 1 tiếng buổi sáng đã có 3 "vụ việc":
1. 6:30AM: Đánh xe ra đưa ông con đi học. Phố nhỏ 2 xe tránh nhau thoải mái, nhưng khách vào ăn bánh cuốn để xe dưới lòng đường nên chỉ còn hơn 1 làn. Mình đánh xe ra thì thấy có bạn ô tô ngược chiều. Để tránh tắc đường mình dừng lại để xe kia đi trước. Bỗng vèo 1 cái có 2 bạn "Trẩu tre" từ phía sau phóng vượt lên xe mình trong khi xe ô tô kia đã đến sát xe mình. Sẽ mất khoảng 30s nếu 2 bạn trẻ kia lùi lại cho ô tô đi trước. Nhưng với ý thức là những "chủ nhân mới" của đất nước, các bạn quyết không lùi và cố len qua. Kết quả mất gần 10p mình mới qua được. Buồn lần 1!!!
2. 6:47AM: Đã gần đến trường ông con, cũng là 1 con phố nhỏ. Ngay đầu phố là 1 quán phở, đã có 2 xe ô tô đỗ song song cùng chiều, chỉ hở vừa đủ chiếc xe nhỏ đi qua. Đi trước mình là 1 bạn Venza trắng như Ngọc Trinh. Chắc lái mới nên khi gặp 2 xe kia bạn ấy ngần ngừ lắm. Còi kiếc các kiểu cũng không thấy 2 chủ xe kia đâu, thế là bạn Venza có 1 quyết định rất "sáng suốt" là thả người xuống và....đậu ngay sau chiếc xe đã đỗ trước. Của đáng tội xe bạn ấy to, cộng với "trình" lái bạn ấy " hơi siêu" nên cái khe kia chỉ còn vừa cho xe máy. Gấu nhà mình xuống xe góp ý thì bạn ấy mới lùi lại ra ngã 3 đỗ. Thở cái phào, xe đã qua và ông con đến trường muộn 10p. Nhưng hay cái là khi mình đi qua và nhìn gương hậu thì thấy 1 bạn com lê com táo bảnh choẹ từ trong quán phở ra lái xe đi. Buồn lần 2!!!
3. 7:12AM: Đưa ông con vào lớp, 2 VC đi làm. Đến ngã 4 Phan Đình Phùng - Hàng Cót thì đèn đỏ còn hơn 30s. Tất cả đang đợi đèn xanh thì bạn Lexus RX-450h trắng hơn cả Ngọc Trinh đỗ trước mình bỗng lăn bánh qua ngã tứ trong khi đèn đỏ còn hơn 20s. Trớ trêu là bạn ấy vượt đèn đỏ sang Hàng Cót thì bạn ấy ....đỗ lại, chắc chờ khách lên xe. Đèn xanh, mọi người đi qua lại phải "nem nép" tránh xe bạn ấy đỗ sai quy định. Mà bạn lái xe trông đầu tóc bóng mượt, đẹp zai, sáng sủa đáo để. Chắc vỏ não của bạn ấy cũng mượt như bộ tóc kia...Nỗi buồn 3 chuyển thành tức giận. Nhưng chợt nhớ hôm nay là ngày Quốc tế Hạnh phúc nên ngậm cái "cục tức" ấy lại.
Biết rằng những cũng chỉ là " Chuyện thường ngày ở huyện", nhưng chứng tỏ cái ý thức và văn hoá GT của người HN ngày càng xuống cấp. Buồn quá các bác ạ!
Tôi cũng đang bi quan về tương lai giao thông của đất nước, khi hàng ngày chứng kiến các bạn trẻ đi lại nghênh ngang trên đường, tranh cướp đường một cách thản nhiên, lại có vẻ hãnh diện vì đã nhanh hơn người khác, cướp được đường trước người khác.
Ý thức thì ngày một kém đi, các nhà chức trách thì chỉ lo đánh bóng tên tuổi, lăng xe bản thân, bỏ mặc cho xã hội muốn đến đâu thì đến. Có lẽ 50 năm nữa giao thông VN cũng chẳng cải thiện được là bao

1.6gli

Xe container
Tít của cụ khêu gợi thật:))

thaonguyen_car

Xe tăng
Ôi giời chuyện thường ngày ở Huyện mà bạn ơi. Lái 4 bánh ở Tràng An là học thêm đuợc một đức tính NHẪN đấy Cụ ạ.