[Funland] Chút tâm tư của người đóng thuế (cá nhân)

Cụ Nicolas

Xe buýt
Cụ đóng thuế nhiều để trả lương cho đám 47 trên này đấy. Em cũng đang bất mãn với thuế vãi đái. Cày cuốc cả năm rồi nó trừ nghéo đi 1 cục như ăn cắp. Giảm trừ thì nó để có 3.6tr mãi ko chịu nâng...

enhat4ever

Xe tăng
An sinh thì em và vài cụ nói ở trên rồi, châu âu thì có tụi mọi, ăn cắp thượng thừa, nhật hay các nước châu á khác thì biến thái, oánh nhau cũng ko ít. Giáo dục ư? Cụ xem học phổ thông ở Việt nam hết bao tiền, so mức thuế bình quân phải đóng, và giáo dục phổ thông của mình đang là top 20 thế giới nhé.
Y tế thì với chưa đầy 30$ năm BHYT đã trả cho người thu nhập thấp tới 85-90% chi phí chữa bệnh. Với người thu nhập qua lương khoảng 4,5% (nếu khai lương đủ) so với bọn tây lông thì đúng là chưa bằng số lẻ, kể cả các cụ chữa bệnh thông thường nộp 100% viện phí tại Việt nam cũng rẻ hơn số $ các cụ phải đóng ở bển (25%) chúng nó chỉ văn minh hơn cái 25% đc chính phủ cho vay nếu cần và trả dần. Chắc mình cũng sớm áp dụng thôi.
Còn đúng giáo dục đại học mình đang thua kém các nước phát triển, nhưng cái đấy số nước bao cấp đếm chưa đầy các ngón tay.
Hạ tầng thì sau chiến tranh mình đi lên từ số 0, phát triển dần dần, đứng hi vọng có 1 thần kim quy nào đấy xây hộ trong 1 đêm , tích góp qua 1-2 thế hệ là đuổi kịp họ thôi. Cha ông họ tích góp cả trăm năm rồi. Môi trg của họ có thời các thành phố phủ kín bụi mịn, sông đen kịt, sau đấy giầu có mới đẩy dần các nền công nghiệp gây ô nhiễm sang nước nghèo.
Kêu ít thôi, bụt chỉ có trong truyền thuyết, còn đời thực chỉ mình mới cứu đc chính mình
Đồng chí có vẻ loanh quanh quá :D Tôi xin phép nhường sân cho các cụ/mợ ĐANG Ở NƯỚC NGOÀI còm cho khách quan :) Vì nếu tôi còm chi tiết sẽ bị bắt phải chứng minh, chụp ảnh này nọ thì hơi khó (vì đã nghỉ làm ở môi trường MNC nên lục lại tư liệu rất nhọc) ;)) Đồng chí nên quay về với các chủ đề nông nghiệp kèm miêu tả cảnh đẹp đất nước & nét đẹp người Việt thì hợp lý hơn ;)

Dark_Man

Xe buýt
Đóng thuế là nghĩa vụ của nhân rân :))))

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nọ có ông sủa ông ổng bảo thuế vn mình thấp vào tiếp chuyện cụ này cái xem nó ra răng. Em phận grab ko dám ý kiến ý cò.
Mới về VN sống. Thu nhập không có gì đáng kể cả, năm vừa rồi tính sơ sơ đóng thuế thu nhập mất tầm 130 triệu. Ngoài ra tiêu dùng vẫn phải đóng thuế ít nhất 10% nữa. Một con số đáng kể khi xét thấy mình chưa được hưởng những gì mình đóng thuế. Giá các loại xe 2 bánh 4 bánh vẫn quá cao, 4 bánh thì ngoài tầm với. Đi đường cứ một đoạn là gặp BOT. Môi trường sống ô nhiễm bụi đầy xung quanh rác vứt khắp nơi. Ô nhiễm tiếng ồn từ Karaoke nhậu vỉa hè không được chính quyền quan tâm. Sống luôn phải nhìn trước nhìn sau canh chừng kẻ gian.
Là người đóng thuế chính đáng, mong một ngày thay đổi để thấy đồng thuế mình đóng góp nó có giá trị và không phí phạm, không tiếc đồng thuế mà mình đã đóng.
Chút tâm tư cuối năm.

Kurumasuki

Xe container
Bác tính còn thiếu, thu nhập tính thuế sau khi trừ các khoản BHXH, BHYT, BHTN nữa
Riêng mấy khoản trên đã chiếm 1/3 lương của người lao động.
Và còn vô vàn khoản thu thông qua VAT, BOT, xăng dầu, điện nước, ô tô, xe máy... không thể tính hết.
Cho nên người ta thông qua tỷ lệ thuế phí/GDP để biết thế là nhiều hay ít.
May quá, VN vẫn thu ít hơn ... Thuỵ Điển :))

xecon

Xe điện
Năm 2019 em nộp mất chiếc Mazda 3 mà chưa kêu nè, vì kêu cũng Ko cải thiện được gì. Ráng phấn đấu nộp đều là được :))

Lexus 717

Xì hơi lốp
Phiền bác đọc kĩ lại nội dung bác chủ top viết. Bác ấy viết là giá mua 4 bánh cao chứ không phải ngoài tầm với. Có thể bác ấy thừa mua mấy con nhưng bác ấy thấy giá như vậy là quá cao, bất mãn nên không mua.
Đóng thuế như vậy rồi sau đó chi tiêu cũng chẳng dư giả gì nhiều đâu!

Dũng PQ

Xe tăng
Trước em ở tư bản, có soi qua cái bảng quyết toán thuế cuối năm thấy loanh quanh đóng cho nhà nước sở tại cỡ mươi lăm, 2 mươi ngàn mỗi năm, thế mà hắt hơi nhẹ cái, đi viện cũng mất mấy chục đồng tiền khám (BHYT chi trả 70% hóa đơn và chi phí BHYT không tính vô khoản mươi lăm ngàn kia:D), tiền tàu xe, phương tiện công cộng đắt lồi mồm (tháng em mất khoảng 200$ cho vé tàu điện cho quãng đường hơn chục cây số từ nhà đến sở), chạy a tô một đoạn cao tốc cỡ 100km em phải trả khoảng 40~50$ lệ phí cho 1 chiều... Trong khi đó em quanh năm cắm mặt vô sở làm, chả thấy sử dụng được cái khỉ gì từ hạ tầng công cộng, vậy liệu em có nên than phiền không nhỉ? Em thì chả thấy lý do gì phải than phiền, xã hội nó vậy.
Nay em cũng về VN sống, thu nhập bấp bênh, cũng bị anh em công quyền vặt từ trong ra ngoài như các cụ cả, nhưng nói chung là em chưa thấy lý do gì để phải than phiền. Nếu có phải than phiền chắc em đã tếch cmn đi chỗ khác sống cho nhàn thân, chứ em không lựa chọn than phiền hay băn khoăn:D.
Kakaa,
An sinh thì em và vài cụ nói ở trên rồi, châu âu thì có tụi mọi, ăn cắp thượng thừa, nhật hay các nước châu á khác thì biến thái, oánh nhau cũng ko ít. Giáo dục ư? Cụ xem học phổ thông ở Việt nam hết bao tiền, so mức thuế bình quân phải đóng, và giáo dục phổ thông của mình đang là top 20 thế giới nhé.
Y tế thì với chưa đầy 30$ năm BHYT đã trả cho người thu nhập thấp tới 85-90% chi phí chữa bệnh. Với người thu nhập qua lương khoảng 4,5% (nếu khai lương đủ) so với bọn tây lông thì đúng là chưa bằng số lẻ, kể cả các cụ chữa bệnh thông thường nộp 100% viện phí tại Việt nam cũng rẻ hơn số $ các cụ phải đóng ở bển (25%) chúng nó chỉ văn minh hơn cái 25% đc chính phủ cho vay nếu cần và trả dần. Chắc mình cũng sớm áp dụng thôi.
Còn đúng giáo dục đại học mình đang thua kém các nước phát triển, nhưng cái đấy số nước bao cấp đếm chưa đầy các ngón tay.
Hạ tầng thì sau chiến tranh mình đi lên từ số 0, phát triển dần dần, đứng hi vọng có 1 thần kim quy nào đấy xây hộ trong 1 đêm , tích góp qua 1-2 thế hệ là đuổi kịp họ thôi. Cha ông họ tích góp cả trăm năm rồi. Môi trg của họ có thời các thành phố phủ kín bụi mịn, sông đen kịt, sau đấy giầu có mới đẩy dần các nền công nghiệp gây ô nhiễm sang nước nghèo.
Kêu ít thôi, bụt chỉ có trong truyền thuyết, còn đời thực chỉ mình mới cứu đc chính mình
Cụ rất chí lý. Ít người nhìn được câu chuyện này. Nước ngoài là một khái niệm mơ hồ vì có cả vài trăm “nước ngoài” khác nhau. So với nước phát triển thì mình thua, nhưng cũng có hàng trăm nước mơ ước được như Việt Nam. Để được hưởng các tiện ích như cụ chủ thớt mong muốn thì làm bục mặt + thuế bục mặt, không đơn giản tí nào. Nhìn lên chưa bằng ai nhưng nhìn xuống Việt Nam không đến nỗi nào, nhất là đối với mọit nước nát bét sau chiến tranh. Cứ đóng góp, ít kêu ca thôi, cụ nhỉ ??!!
Em rót rịu cụ nhé ;)

poiuy

Xe ba gác
Đã xác định về thì đừng kêu ca. Khối người ăn cũng chẳng đủ thì mới đáng kêu. Về được thì có thể quay lại nơi cũ được.

Cuonglv

Xe tăng
Em vừa đóng 80 củ tiềb thuế tncn đây, xót lắm. Cả năm rồi đóng 145 củ :((

enhat4ever

Xe tăng
Cụ rất chí lý. Ít người nhìn được câu chuyện này. Nước ngoài là một khái niệm mơ hồ vì có cả vài trăm “nước ngoài” khác nhau. So với nước phát triển thì mình thua, nhưng cũng có hàng trăm nước mơ ước được như Việt Nam. Để được hưởng các tiện ích như cụ chủ thớt mong muốn thì làm bục mặt + thuế bục mặt, không đơn giản tí nào. Nhìn lên chưa bằng ai nhưng nhìn xuống Việt Nam không đến nỗi nào, nhất là đối với mọit nước nát bét sau chiến tranh. Cứ đóng góp, ít kêu ca thôi, cụ nhỉ ??!!
Em rót rịu cụ nhé ;)
Theo khả năng đọc hiểu của bản thân, thì cá nhân em cho rằng các cụ/mợ trong OF đang so với các nước phát triển cụ ạ ;)) Và cụ banmotnucuoi kia cũng đang so sánh VN với các nước đó chứ ko phải Venezuela hay Lybia v.v... ;)) Thật ra chủ đê đang bị lái đi một cách đáng tiếc, vi cụ chủ và nhiều cụ/mợ khác trong đó có cả em, ko hề phản đối hay kêu ca v/v phải nộp thuế hoặc nộp như vậy là cao. Câu chuyện ban đầu là cùng một mức thuế phải nộp tương ứng theo tỷ lệ thu nhập, ở bển có chất lượng cuộc sống cao/tốt/tử tế hơn nước mình rất nhiều :)) Rất tiếc chủ đề nhạy cảm này bị lái đi theo nhiều hướng tranh luận đến mức mod sắp xoá thớt rồi =))

Lexus 717

Xì hơi lốp
Các bác nên đọc Luật Quản lý thuế 2019 thì sẽ hiểu Tham nhũng "ăn" chủ yếu từ nguồn nào.

1. Thuế (điều 3, khoản 1, Luật Quản lý thuế): Tham nhũng muốn ăn từ đây tương đối khó, vì muốn "ăn" phải thông qua chi ngân sách.
2. Các khoản thu khác thuộc ngân sách nhà nước do cơ quan quản lý thuế quản lý thu/không do cơ quan quản lý thuế quản lý thu (điều 3, khoản 2, khoản 3, Luật Quản lý thuế). Tham nhũng "ăn" từ nguồn này là chủ yếu (vì có thể ăn trực tiếp luôn, một đồng vào ngân sách, thì có thể vài đồng vào túi quan tham).
Vậy những đại DA như gang thép Thái nguyên, sơ sợi đình vũ thì nó tham cái gì?

xecon

Xe điện
Em vừa đóng 80 củ tiềb thuế tncn đây, xót lắm. Cả năm rồi đóng 145 củ :((
Cụ sẽ được hoàn lại vào tháng 4 năm sau
Mỗi tháng cụ đóng 6 củ thì mức lương gross tầm 64 triệu. Tháng 12 đóng 80 củ thì mức gross tầm 280 tr ( chắc thưởng 3.5 tháng). Bình quân cả năm mỗi tháng 82+ tr. Thuế TNCN cả năm tầm 125 tr. Cụ sẽ được hoàn 20 tr.
PS: tính toán theo mức 4 người phụ thuộc

lum..zzz

Xe điện
Đừng phàn nàn giỏi thì đi ra nơi khác. Tôi đóng 1 năm cả DN và cá nhân tầm 3 tỏi. Nhưng vẫn kiếm vẫn làm đi vẫn xe cũ có sao.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Vậy những đại DA như gang thép Thái nguyên, sơ sợi đình vũ thì nó tham cái gì?
Tham nhũng (nếu có) ở những dự án đó, là những thiệt hại có thể tính toán được, có thể khoanh vùng thiệt hại được.
Tham nhũng (nếu có) "ăn" vào tài nguyên, nguy hại hơn rất nhiều lần vì không thể tính toán được.

oldfashion

Xe tăng
Nói chuyện với bác khó quá.
Bác chỉ nhìn với góc nhìn mua sắm lặt vặt.
Bác không nhìn được với góc nhìn tổng cơ sở hạ tầng mà người dân được hưởng (tỷ lệ học sinh được đến trường học, tỷ lệ sử dụng nước sạch, tỷ lệ tiêm phòng, đường giao thông v.v...).
Học sinh cấp 1 và 2 ở thành phố vẫn phải đóng học phí, tiền học thêm, mua đồng phục.
Nước sạch nhưng không uống được tại vòi. Vẫn phải đun.
Tiêm chủng miễn phí nhưng không ai tiêm vì không có tác dụng, vẫn phải tiêm ngoài, mấy triệu một mũi.
Đi bệnh viện vẫn phải chi tiền để thuê người chăm sóc, mặc dù có y tá.
Phí BOT cao.
Thế nên người đóng thuế họ bảo họ không được hưởng gì từ thuế là đúng rồi.

Dũng PQ

Xe tăng
Theo khả năng đọc hiểu của bản thân, thì cá nhân em cho rằng các cụ/mợ trong OF đang so với các nước phát triển cụ ạ ;)) Và cụ banmotnucuoi kia cũng đang so sánh VN với các nước đó chứ ko phải Venezuela hay Lybia v.v... ;)) Thật ra chủ đê đang bị lái đi một cách đáng tiếc, vi cụ chủ và nhiều cụ/mợ khác trong đó có cả em, ko hề phản đối hay kêu ca v/v phải nộp thuế hoặc nộp như vậy là cao. Câu chuyện ban đầu là cùng một mức thuế phải nộp tương ứng theo tỷ lệ thu nhập, ở bển có chất lượng cuộc sống cao/tốt/tử tế hơn nước mình rất nhiều :)) Rất tiếc chủ đề nhạy cảm này bị lái đi theo nhiều hướng tranh luận đến mức mod sắp xoá thớt rồi =))
Ở bển là ở đâu cụ ơi ?

coolpix8700

Xe ngựa
Ý bác chủ thớt than phiền tiền thuế bác ấy đóng chưa được sử dụng tốt, chẳng sai!
Nhưng cái phần than về tiền thuế đóng không có ý nghĩa thì chắc chẳng đúng.
Ở đây là ọp về ô tô, ta cứ ví dụ về xxx GT: hầu như 100% (và cả người dân, có khi cả gia định xxx GT luôn) không có cảm tình với xxx GT, nhưng khi đặt câu hỏi sự tồn tại của cái lực lượng này có cần thiết không thì chắc hầu như 100% chắc chưa tới, nhưng hơn 99% sẽ có cùng 1 câu trả lời.
Tiền thuế, ngoài việc sử dụng để tạo ra các tiện ích xã hội, còn để nuôi bộ máy Nhà nước. Đúng là có tham nhũng, hạch sách, nhưng với xã hội bộ máy nhà nước đang làm cái việc giống như xxx GT đang làm với GT, rõ nhất là mấy hôm vừa rồi ở các thành phố lớn. Xã hội được quản lý, hoạt động mới tạo sự ổn định và phát sinh ra thu nhập cho các cá nhân (và người thu nhập đủ cao sẽ đóng thuế)!