[Funland] Chút tâm tư của người đóng thuế (cá nhân)

meoung

Xe tải
Có10% mà kêu. Bọn tư bản nó đóng gấp năm gấp ba kêu nghe còn có lý

scorp8x

Xe container
Bớt bỉ bôi đi em ơi :) em có vẻ khá máy móc theo kiểu mô phạm, lý thuyết quá.
Em cũng bị nhà nước thu khoảng 130 củ/năm :D chắc chắn là ko khoái rồi. Nhưng cháu nó đưa ra quan điểm ko sai đâu. Với mức NN thu tổng hàng tháng khoảng 25% (- 2 phụ thuộc) & thu nhập tương đương gấp 10 lần thu nhập bình quân người dân VN (chả nhớ báo nào đưa khoảng 50 - 60 củ/năm) thì cũng chấp nhận đc dù ko đc hưởng nhiều lắm từ phúc lợi xh. Nếu ở EU mà em cũng thu nhập gấp 10 bình quân vậy thì đóng thuế 40 - 50% là chắc, tất nhiên phúc lợi xh cao => VN thu vậy cũng OK

Cái ko hài lòng nhất giữa VN & EU từng sống là chi phí sinh hoạt nhiều thứ quá cao, thậm chí hơn Mỹ, Eu... nên mang tiếng thu nhập nghe có vẻ to, gấp 10 mức bình quân nhưng thực chi hàng tháng ở SG & HN cũng hết 80 - 90% cmnr :T

minh91

Xe container
1 năm 780tr mà ko mua nổi ô tô nhiều khi do phải chi tiêu hang thang quá nhiều làm sao dư tiền mua dược o tô. Mua duọc cái oto xong ca 1 ty rồi chi phí nuôi nó cũng cả tháng 10-12tr cho con 7 cho đấy chứ chả ít.
thì em đã nói 1 là bịa chuyện, 2 là nuôi nghiện thế thôi

em cũng muốn 1 năm đóng 130 củ tiền thuế cho nhà nước giống cụ

tungna414

Xe tăng
Cụ chắc chưa hiểu nội dung mà các cụ và em đang bức xúc về thuế thu nhập?!
Cái đang nói ở đây là mức 9 triệu thì đóng thuế, mức này là cực kỳ lạc hậu khi mà GDP và CPI các thành phố lớn VN mình ở ngưỡng khác xa cách đây 10-15 năm trước.
Cụ cũng nên tìm hiểu về PIT ở các nước khác so với mức sống cơ bản ở các nước đó, cũng như GDP của họ thế nào đã nhé.

Cụ đã hiểu vấn đề chưa?!

Chỉnh sửa cuối:

pain

Xe ba gác
Cụ có nhầm không ah? Đồng nghiệp nước ngoài Tây toàn hỏi em đầy e ngại "bọn mày tham nhũng lắm à" :))
Nếu hỏi em, em vả vỡ alo đứa hỏi. Em nói thật, đứa hỏi thế là đứa có trí khôn dưới đầu gối.

Civic_2010

Xe tải
Chuẩn cụ, vấn đề không phải là thu thuế ít hay nhiều, vấn đề là phải có sự minh bạch tài chính
Nhiều cụ ở đây đang cố lái chủ đề và không dám nhìn vào sự thật hiện tại

Đó là sự minh bạch chi tiêu ngân sách của chính quyền VN
Cần minh bạch trong chi tiêu ngân sách

Cụ này chuẩn này, rất cần minh bạch trong chi tiêu nguồn thu từ thuế.
Nhiều cụ cố tình đánh võng sang: (i) thuế vẫn thấp, cao gì so với nước khác; (ii) đóng thuế cao thế mà 4 bánh ngoài tầm với là cố tình tổ lái ý chính của topic,
Có ông còn bảo, chính sách của ta rất tốt, tham nhũng chỉ đâu đó, ko phổ biến, thối éo chịu được

khanhtx8

Xe tăng
thì em đã nói 1 là bịa chuyện, 2 là nuôi nghiện thế thôi
Em chả thấy bịa tẹo nào. Xe tầm C300 hay hơn tí em vẫn mua được, nhưng chi phí các kiểu tính đi tính lại với thằng đi ít như em thì đi taxi vẫn thấy rẻ, ngày tết x3 x4 vẫn cười nhăn răng. Chứ giờ rước 1 con về không khác gì cái của nợ.

Nếu ở quê em sẵn sàng mua xe ngay chứ ở HN, mua xe xong vẫn đi taxi thì đi mẹ taxi luôn cho nhanh. Thu nhập người HN 1 năm 780tr thì cũng chỉ bt ở lứa tuổi U40 được gia đình cho học hành đầy đủ và có 1 công việc bt vì 2 đứa trẻ con đi học 1 tháng cũng hết 25 củ học phí rồi, nuôi ăn chúng nó thành 35 củ. 2 thằng đi kiếm tháng tiêu 10 củ / thằng thì tổng đã 55 củ. Chi tiêu gia đình 15 củ nữa thì 1 tháng 70 củ là hết nhẵn, ốm đau là vác nhau ra đường ăn vạ thế nên thu tầm phải hơn nữa, ít hơn con số đó thì bóp mồm bóp miệng kha khá.

freechoice

Xe tăng
Em cũng đóng mớ thuế TNCN hàng tháng và cuối năm, tự cảm thấy mình đóng góp cho xã hội là xứng đáng, thuế đó để nuôi các anh bộ đội bảo vệ biên giới, để nuôi các anh công an đi bắt tội phạm, để nuôi CSGT đi làm giữ gìn trật tự giao thông...để có môi trường cho mình làm việc và lại đóng thuế.
Đóng thuế chưa đủ. Cụ còn phải biết ơn họ nữa.

Đại dương

Xe tải
Em cũng đóng thuế TNCN đủ đầy hàng năm, vẫn ủng hộ nhà nước thu các khoản này.
Tuy nhiên nhà nước cần xem lại, GDP, lạm phát,... hàng năm đều tăng nhưng con số 9 tr tối thiểu và mức 3.6 tr cho mỗi người giảm trừ cứ cố định 5-6 năm nay là không hợp lý (nên có điều chỉnh mức này từng năm hoặc ít nhất hai năm một và tối thiểu tăng mức này ngang với tốc độ phát lạm nữa)

ngoc_phuong

Xe lăn
Em ko biết cụ chủ từ nước nào về, nhưng với mức thu nhập của cụ em đoán khoảng 70-80tr/tháng. Nếu ở châu âu với mức lương đấy cụ chỉ thực lĩnh khoảng 25-35tr là kịch tầm. Giá mua 4 bánh cụ cụ rẻ bằng 1/2 nhưng xăng đắt gấp đôi Việt nam, BOT thì ko kém mấy chỉ là diện tích nó nhỏ nên phí đường cảm giác ít hơn. Còn rác thải, tiếng ồn... chắc chắn ko từ công sở mà ra. Kẻ gian á, trình móc túi của bọn mọi còn gấp vài lần dân việt.
Những bạn ở Tây về, hay các bạn Tây thực sự e gặp, họ nói rằng dân mình mong chờ chính quyền nhiều quá, (đúng kiểu về nhà mách mẹ) Còn các bạn ý bao giờ cũng tự lập vận động người thân giúp nhau tìm cách tháo gỡ trc rồi mới nghĩ tới chính quyền.
Thứ nhất: thu nhập cụ chủ to đấy, hàng tháng phải nằm ở 3 chữ số.
Thứ 2: ví dụ như thằng mỹ đi. đóng thuế ở mỹ cao, nhưng ko như cụ nói thu về được ít thế đâu.nó tùy vào tình trạng ....vv
Thứ 3. Chỉ phí xăg ở Nhật Bản. Nó cũng xêm xêm, thậm chí rẻ hơn ở VN chút. Chỉ có phí bảo hiểm gì đó nó cao, khoảng trung bình gấp đôi VN thôi. Như bù lại xe nó rẻ.
Hôm qua e mới nhắn tin ông bạn già đang bên mỹ.
Cũng hỏi han tình hình nên biết chút. Ko các cụ bảo chém ẩu .

minh91

Xe container
Em chả thấy bịa tẹo nào. Xe tầm C300 hay hơn tí em vẫn mua được, nhưng chi phí các kiểu tính đi tính lại với thằng đi ít như em thì đi taxi vẫn thấy rẻ, ngày tết x3 x4 vẫn cười nhăn răng. Chứ giờ rước 1 con về không khác gì cái của nợ.

Nếu ở quê em sẵn sàng mua xe ngay chứ ở HN, mua xe xong vẫn đi taxi thì đi mẹ taxi luôn cho nhanh. Thu nhập người HN 1 năm 780tr thì cũng chỉ bt ở lứa tuổi U40 được gia đình cho học hành đầy đủ và có 1 công việc bt vì 2 đứa trẻ con đi học 1 tháng cũng hết 25 củ học phí rồi, nuôi ăn chúng nó thành 35 củ. 2 thằng đi kiếm tháng tiêu 10 củ / thằng thì tổng đã 55 củ. Chi tiêu gia đình 15 củ nữa thì 1 tháng 70 củ là hết nhẵn, ốm đau là vác nhau ra đường ăn vạ thế nên thu tầm phải hơn nữa, ít hơn con số đó thì bóp mồm bóp miệng kha khá.
Cụ có hiểu cụ đang viết gì ko đấy. Tiêu trung bình 70 củ/ tháng cho 1 gia đình 4 người tức là thu nhập bình quân đầu người là 9100 USD / năm đấy . Cao gấp 3,5 lần mức trung bình cả nước. =)) . Bóp cái gì mà bóp

Yêu Apple

Xe hơi
sao lại 10% ạ :), ở đoạn cao bị vợt 30-35% mà cụ mình

Em k ngại đóng thuế nhưng phần khấu trừ gia cảnh chưa hợp lý, k thể trừ 3tr6 để nuôi bất cứ ai vs dk thành phố thông thường

khanhtx8

Xe tăng
Cụ có hiểu cụ đang viết gì ko đấy. Tiêu trung bình 70 củ/ tháng cho 1 gia đình 4 người tức là thu nhập bình quân đầu người là 9100 USD / năm đấy . Cao gấp 3,5 lần mức trung bình cả nước. =)) . Bóp cái gì mà bóp
Cao gấp rưỡi trung bình ở HN hay SG thôi cụ ạ ( HN thu nhập tb giờ $6000/năm rồi ), và cao gấp đôi cái trung bình thì nó gọi là bình thường đó cụ

Em đang nhìn các gia đình cho con học trường tư, có thể có 4 bánh đi, có nhà riêng để ở đó cụ :D. Chứ chưa bàn đến cái thành phần ở nhà biệt thự, con gửi trường quốc tế, xe có người lái. Còn những người cả nhà trích 10% thu nhập cho con đi học trường công, trích thêm 50% thu nhập cho con đi học thêm thì thường đâu thuộc diện đóng thuế thu nhập đâu mà bàn, và đa phần ( cụ nhớ là đa phần nhé ) họ cũng đâu có tiền mua xe và nuôi xe đâu :D

Cụ nên tính những người bị ảnh hưởng bởi thuế thu nhập là những người phải đóng thuế thu nhập, còn ai không đóng đâu có ảnh hưởng. Như em nói ở trên những người vẫn đầy đủ nhưng mất đến 60% để đầu tư tương lai của con cháu thì họ chỉ còn có 30-40% thu nhập để tái tạo sức lao động, khoảng 10% tiết kiệm, đối với họ con cái là canh bạc cuộc đời. Còn với thành phần đầu tiên em nói. đa phần họ chỉ mất có 20-30% thu nhập đầu tư cho con cái, tương lai của họ do họ quyết định chứ không phải đợi đến đời sau. Họ đạt được điều đó có thể do đời trước đã đánh đổi hoặc bản thân họ cũng đã đánh đổi cả thời tuổi trẻ. Và thường các loại thuế đều đã được người có chuyên môn tư véo cho rồi nên sẽ không lên đây bực bội hay nhờ tư véo :D

Còn cụ chủ thì thật là em ko biết cụ ấy từ đâu về, VAT hầu hết các nước đều có, và 10% là con số ở dạng thấp trong các nước em từng đi, xe cộ nói đắt cũng đúng nhưng quanh mình cũng đầy nước cao bỏ mẹ. Còn những cái được hưởng thì theo em, kk ô nhiễm, thực phẩm bẩn, nhưng nói về an ninh và an toàn thì chắc chỉ châu âu may ra mới có thể so sánh. Việc ổn định trính chị là ít nước có thể làm, cụ cứ vui chân sang miến, lào, cam, phil hay kể cả malay và sing thì cuối cùng vẫn chọn vn thôi :D

Chỉnh sửa cuối:

KhuatNguyên

Xe tải
Mới về VN sống. Thu nhập không có gì đáng kể cả, năm vừa rồi tính sơ sơ đóng thuế thu nhập mất tầm 130 triệu. Ngoài ra tiêu dùng vẫn phải đóng thuế ít nhất 10% nữa. Một con số đáng kể khi xét thấy mình chưa được hưởng những gì mình đóng thuế. Giá các loại xe 2 bánh 4 bánh vẫn quá cao, 4 bánh thì ngoài tầm với. Đi đường cứ một đoạn là gặp BOT. Môi trường sống ô nhiễm bụi đầy xung quanh rác vứt khắp nơi. Ô nhiễm tiếng ồn từ Karaoke nhậu vỉa hè không được chính quyền quan tâm. Sống luôn phải nhìn trước nhìn sau canh chừng kẻ gian.
Là người đóng thuế chính đáng, mong một ngày thay đổi để thấy đồng thuế mình đóng góp nó có giá trị và không phí phạm, không tiếc đồng thuế mà mình đã đóng.
Chút tâm tư cuối năm.
ặc, tiền thuế TN cụ đóng hơn đứt thu nhập của em, hic.

minh91

Xe container
Cao gấp rưỡi trung bình ở HN hay SG thôi cụ ạ ( HN thu nhập tb giờ $6000/năm rồi ), và cao gấp đôi cái trung bình thì nó gọi là bình thường đó cụ

Em đang nhìn các gia đình cho con học trường tư, có thể có 4 bánh đi, có nhà riêng để ở đó cụ :D. Chứ chưa bàn đến cái thành phần ở nhà biệt thự, con gửi trường quốc tế, xe có người lái. Còn những người cả nhà trích 10% thu nhập cho con đi học trường công, trích thêm 50% thu nhập cho con đi học thêm thì thường đâu thuộc diện đóng thuế thu nhập đâu mà bàn, và đa phần ( cụ nhớ là đa phần nhé ) họ cũng đâu có tiền mua xe và nuôi xe đâu :D

Cụ nên tính những người bị ảnh hưởng bởi thuế thu nhập là những người phải đóng thuế thu nhập, còn ai không đóng đâu có ảnh hưởng. Như em nói ở trên những người vẫn đầy đủ nhưng mất đến 60% để đầu tư tương lai của con cháu thì họ chỉ còn có 30-40% thu nhập để tái tạo sức lao động, khoảng 10% tiết kiệm, đối với họ con cái là canh bạc cuộc đời. Còn với thành phần đầu tiên em nói. đa phần họ chỉ mất có 20-30% thu nhập đầu tư cho con cái, tương lai của họ do họ quyết định chứ không phải đợi đến đời sau. Họ đạt được điều đó có thể do đời trước đã đánh đổi hoặc bản thân họ cũng đã đánh đổi cả thời tuổi trẻ. Và thường các loại thuế đều đã được người có chuyên môn tư véo cho rồi nên sẽ không lên đây bực bội hay nhờ tư véo :D

Còn cụ chủ thì thật là em ko biết cụ ấy từ đâu về, VAT hầu hết các nước đều có, và 10% là con số ở dạng thấp trong các nước em từng đi, xe cộ nói đắt cũng đúng nhưng quanh mình cũng đầy nước cao bỏ mẹ. Còn những cái được hưởng thì theo em, kk ô nhiễm, thực phẩm bẩn, nhưng nói về an ninh và an toàn thì chắc chỉ châu âu may ra mới có thể so sánh. Việc ổn định trính chị là ít nước có thể làm, cụ cứ vui chân sang miến, lào, cam, phil hay kể cả malay và sing thì cuối cùng vẫn chọn vn thôi :D
Riêng cái câu bôi đen kia là cụ đã ko bình thường rồi. Tranh luận với cụ sẽ chẳng có giá trị gì cả

khanhtx8

Xe tăng
Riêng cái câu bôi đen kia là cụ đã ko bình thường rồi. Tranh luận với cụ sẽ chẳng có giá trị gì cả
Người bình thường là không phải đóng thuế TNCN ( trừ cái loại thu nhập bất thường 10% ) và không có ô tô đi đâu cụ :D. Nếu cụ cũng ở HN và có nhà có xe, có 1 2 đứa nhóc thì cụ sẽ thấy cái em nói là bt, còn không thì đúng là bất bình thường