Chút ít kinh nghiệm chăm sóc xe ( nếu bạn "yêu" xe )

orijo911

Xe tải
Các bác cho em hỏi với, vợ em I30 1.6 AT khi đang chạy thì nhận biết xe đang chạy ở số nào như thế nào nhỉ :102:

Hà Tít

Xe buýt
Các bác cho em hỏi kiểm tra dầu động cơ, dầu phanh, nước làm mát như thế nào ạ, xe em KIA morning mới chạy được 2.000 cây, nếu cần tra dầu thì mua ở đâu thì dùng tốt ạ.
Thank các bác nhiều
Mấy cái này bác kt nó nằm ở giữa vạch Min và Max là OK:
- Dầu phanh, dầu trợ lực lái (nếu có) bác mở nắp khoang máy nhìn mấy cái lọ nhựa là thấy ngay, nó có vạch trên thân lọ. Mấy loại dầu này rẻ, thay theo HDSD hoặc thiếu thì bảo gara bổ sung.
- Nước làm mát cũng vậy, nhưng có loại đánh dấu trên thân bình, có loại dùng que thăm. Xe mới thì chưa cần thay, bổ sung bằng nước cất hoặc nước "tinh khiết" như Joy, Aquafina (ko nên dùng nước khoáng như Lavie).
- Dầu động cơ thì bác rút que thăm, lau sạch, cắm vào rồi lại rút ra, nhìn ngấn dầu trên que thăm, trên đó có vạch hoặc khấc

Các bác cho em hỏi với, vợ em I30 1.6 AT khi đang chạy thì nhận biết xe đang chạy ở số nào như thế nào nhỉ :102:
Chạy AT bình thường thì cứ vào D mà chạy, lăn tăn cái đó làm gì cho mệt, chả gq vđề gì bác ợ

trienchieu12

Xe tăng
Vấn đề đầu tiên cần quan tâm là dùng nước rửa xe tốt mình tự mua rồi mang ra hàng bảo họ dùng chứ đừng để phun mấy cái bọt nước rửa chén lên, và rửa xe đúng kỹ thuật kẻo xước hết da vợ hai; có wax phủ bóng bảo vệ xe thì tốt,thứ hai là làm cái bơm và bộ tự vá phòng kih thủng lốp, còn lại thì các bác đã nêu rồi.

3 gac

Xe tải
Bác ơi, yêu xe phải hiểu xe chứ, sao không thấy bác nói đến vấn đề tìm hiểu xem xe cộ công nghệ gì mới và đặc biệt không? sử dụng thế nào cho tốt, mà bác chủ thớt cho em hỏi cái em 4b đầu tiên của bác thế nào, post luôn kỷ niệm về em nóa cho anh em cùng biết được không?

Tuôi

Xe tăng
Đọc bài của các bác em thấy bổ ích lắm. Nhưng em là loại mù tịt về kỹ thuật, ko tự kiểm tra có khi ko sao, động vào nhỡ lợn lành thành lợn què thì chết.:ohmy: .
Em nghĩ, mỗi người một nghề, ngay cả nghề em đang làm, em cũng ko giỏi. Thế thì đành vậy, em chả dám theo.:)
Nhưng dù sao cũng cám ơn bác chủ thớt.(b)

orijo911

Xe tải
Các bác cho em hỏi tự rửa xe thế nào để khỏi bị xước xe nhỉ, em thấy rất khó tránh khỏi nếu vòi rửa tại nhà mình k mạnh dc như vòi rửa ngoài hàng nên không thể trôi hết cát bám trên xe dc. Do vậy khi lau rửa bằng khăn cát vẫn chà xát lên sơn xe gây xước. Bác nào có kinh nghiệm rửa xe tư vấn cho anh em với nhé. Thanks các bác nhiều (l)

Hung_than

Xe buýt
1000km đầu mà chạy với vận tốc 40-50km/h thì bức xúc lắm cụ chủ thớt ơi!:77:

Hung_than

Xe buýt
Bổ sung cho cụ chủ thớt cái này nữa:
1. Kiểm tra/làm quen với các hệ thống điện tử VDC, EPS, ABS, EDB.... có sẵn trên xe (Cụ nhớ ra đoạn đường vắng, đèo núi, chạy >100km/h thì mới hiệu quả; nhớ không làm ảnh hưởng đến người khác):77:
2. Để đảm bảo an toàn tuyệt đối với người sử dụng xe cũng cần kiểm tra/làm quen ngay với các thiết bị an toàn dây đai bảo hiểm, túi khí xe có hoạt động tốt không:69:
Kiểm tra túi khí thì fải tông xe xem nó có nổ không hở cụ?:ohmy::21:

kklong12

Xe tải
Các bác cho em hỏi em thấy 1 cậu thợ ở Vinh Quang (mit ) bảo bổ xung nước làm mát chỉ cần đổ nước lã vào em tưởng phải đổ nước làm mát riêng để cho nó khỏi đóng cặn chứ bác nào biết tư ván giúp Em xin cảm ơn !:^)

AccordEX

Xe tải
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ai mà cũng cẩn thận được như cụ chủ thớt thì mua xe cũ chẳng phải nghĩ!(b)

đinh tặc

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.need.com.vn