Chuột bạch! Chống ồn 4 cửa cho Focus

Mấy bữa trước, khi dán film chống nóng, em phát hiện táp pi của focus là tấm nhựa rỗng, cách tháo tappi FC cũng đơn giản, Thế là em nhẩy ra ý định làm cách âm 4 cánh cửa cho con FC. Bữa nay rảnh nên quyết làm chuột bạch xem sao. Xin tường thuật lại để các bác .... ném đá.

* Vật liệu:
- 1 cuộn băng keo 2 mặt mua hết ... 5 nghìn. (dùng có tý nhưng cứ phải chơi cả cuộn)
- 4 tấm mút do hãng Alcatel Pháp tài trợ :21::21: (nguyên là mút lót card tổng đài)

* Công cụ:
- 1 tô lô vít nhỏ để cậy táp pi
- 1 tuýp 8 để mở ốc bắt táp pi
- 1 cái kéo để cắt mút.
- Đôi tay (có đến 10 hoa tay) :)):)):)))

* Thời gian thi công (vừa làm vừa nghỉ) hết khoảng 4 giờ.

* Sau đây là quá trình làm chuột bạch

Vật liệu chính: Tấm mút zin (lồi lõm đúng kiểu cách âm nhé)

Sau khi tháo táp pi ra thì cánh cửa và táp pi thế này:

Cắt mút và ướm vào thử

Dùng CD để ướm khoét lỗ cho loa

Lật mặt sau dán keo 2 mặt (làm cho chắc chứ mấy cái chốt cũng đủ giữ tấm mút kg bị rời ra)

Xong công đoạn quan trọng nhất, chỉ đợi lắp lại là xong

Tiếp cánh trước (cách làm tương tự)

Kết quả: Các bác ném đá thoải mái. Đằng nào thì em cũng làm rồi. :)):)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

Dr.Machine

Xe buýt
Ah ý của kụ muốn bật nhạc bay trong xe để người ngoài ko nghe thấy hả:))
Nếu để giảm ồn cho xe thì e rằng kụ hơi bị phí công:^)

Ah ý của kụ muốn bật nhạc bay trong xe để người ngoài ko nghe thấy hả:))
Nếu để giảm ồn cho xe thì e rằng kụ hơi bị phí công:^)
Kết quả (theo cảm nhận)
+ Nghe nhạc (trong xe), tiếng bass nghe rõ hơn.
+ Cách âm từ ngoài vào khá tốt đới cụ ợ (nhưng mà tiếng ồn từ bánh xe thì kg thay đổi - vì có chống đâu :21::21:)
+ Tiếng đóng mở cửa ngọt lém (như Mer :69::^):^) )

tuanle

Xe tải
em hỏi ngu tí, bác chỉ em cách tháo tappi đc không, cái tappi của em nó gãy 1 chân rơi vô trong đó nghe lọc cọc bực lắm, em cạy đc mỗi 2 cái vít sát kính mấy cái kia thì chịu... bác chỉ em cụ thể nạy chỗ nào với? khóa 8mm mở ốc chỗ nào nữa vậy bác (b)? em vote bác phát

bác chỉ em cách tháo tappi đc không
Bác để ý tay nắm cửa có 2 phần. Bác luồn tô lô vít vào khe phía dưới (nhìn từ dưới lên). Cạy cho nó há miệng rồi luồn đầu ngón tay vào kéo là nó bật ra. Khi lấy phần dưới ra được thì sẽ thấy chỗ có con vít.
Tiếp theo bác luồn tô lô vít vào góc dưới táp pi (cạnh có loa ấy), hé 1 tý bác luồn đầu 4 ngón tay bám vào được, giật mạnh là chốt sẽ bật ra (kêu cái tach to ra phết), bác cứ thế lựa để giật các chốt khác là OK (mỗi góc 1 chốt và giữa mỗi cạnh 1 chốt). Khi giật ra, có thể một số chốt sẽ mắc lại thành cửa. Bác luồn cái kéo vào giữa 2 khe thay kìm để bẩy là nó lên (đừng cắt đấy nhé) sau đó lắp lại lên táp pi.

Tiếc là em kg chụp chi tiết cách tháo (vì làm một mình). Mô tả hơi bị khó.

Chỉnh sửa cuối:

mrfangfap

Xe hơi
Cho em xin 4 tấm mút alcatel được không ạ :))

CAR5

Xe tải
hôm trước em định lắp thêm đôi loa tép thôi mà thợ còn ngại tháo tappi của đấy ạ, nói là của FC nó khác, hoi bị khoai:41:

hôm trước em định lắp thêm đôi loa tép thôi mà thợ còn ngại tháo tappi của đấy ạ, nói là của FC nó khác, hoi bị khoai:41:
Loa tép của FC nằm trên gương chiếu hậu mà. Hay bác định đục táp pi làm thêm cái nữa?

CAR5

Xe tải
Loa tép của FC nằm trên gương chiếu hậu mà. Hay bác định đục táp pi làm thêm cái nữa?
1.8 2009 ko có 2 loa tép bác ạ, nên phải câu dây từ loa cánh lên vì cũng chả có dây chờ nữa. Tổng chỉ có 4 loa cánh thôi, nhưng nghe cũng tạm được.:)

E43000

Xe tăng
Làm thế này mà chống ồn được tý thì ngon quá rồi. Vote cụ chủ thớt.

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Em khẳng định là Focus chống ồn như cách của cụ Gấu là toi công :21::21: (cụ Gấu đừng có chửi em đấy nhé, hì hì).
Vì sao: Cửa của Focus chống ồn khá ổn rồi, tiếng ồn của Focus chấp nhận được và nó không đến từ bên ngoài, lót mút xốp ở cửa là vô ích.
Tiếng ồn nó nằm ở cách âm khoang máy ấy ạ, từ đó tiếng máy, tiếng lốp thi nhau dội vào, nói chung là có làm thì hơn 1 tẹo (yếu tố tâm lý thôi, chứ em cam đoan dùng máy đo thì nó vẫn vậy), còn không làm thì....vẫn thế.

chiptop

Xe tải
Em khẳng định là Focus chống ồn như cách của cụ Gấu là toi công :21::21: (cụ Gấu đừng có chửi em đấy nhé, hì hì).
Vì sao: Cửa của Focus chống ồn khá ổn rồi, tiếng ồn của Focus chấp nhận được và nó không đến từ bên ngoài, lót mút xốp ở cửa là vô ích.
Tiếng ồn nó nằm ở cách âm khoang máy ấy ạ, từ đó tiếng máy, tiếng lốp thi nhau dội vào, nói chung là có làm thì hơn 1 tẹo (yếu tố tâm lý thôi, chứ em cam đoan dùng máy đo thì nó vẫn vậy), còn không làm thì....vẫn thế.
Cụ này nói chí phải, cụ gấu cùng quê với em à

xegicunglai

Xe buýt
Bác chủ thớt thật là kỳ công, em cũng dự cái là chả khá hơn, tuy nhiên tiếng cách cửa đóng thì có thể sẽ chắc hơn ( với 2 cánh sau thôi, chứ 2 cánh trước của fò cụt thì nó chuẩn rồi, ko cần chỉnh )
Khi tháo mấy cái chốt giữ cái tapi cánh cửa mà ko cẩn thận ( gãy chốt ) thì còn mệt nữa

Tabac

Xe đạp
Em có ý kiến ngu thế này ko biết có đúng ko?, các Cụ đừng ném đá em nhé.
Em thấy tiếng ồn gây nên do bề mặt tôn hấp thụ các sóng âm và ta cảm nhận được tiếng ồn từ chính bề mặt tôn đó. Cách hạn chế tiếng ồn là làm thế nào để bề mặt của tôn sau khi hấp thụ các sóng âm, nó phải giải tán một lượng sóng âm ngay tức thì ra bên ngoài (Ở đây chính là các miếng hấp thụ sóng âm các Cụ ah, có thể là các miếng Xốp, Cao su.. được gắn chặt trực tiếp lên bề mặt của tôn và có tiết diện càng lớn cáng tốt) chứ ko phải là miếng mút đặt ở giữa là xong

Các cụ cứ ném đá tiếp. FC chắc lắm, kg sợ móp đâu :21::21::21:.

Em đã nói rồi.
Ồn từ dưới dội từ dưới lên vẫn y nguyên . Chưa chống và cũng chưa biết nên làm thế nào.
Còn làm 4 cánh cửa thì chủ yếu để tiếng đóng cửa chắc hơn, nghe nhẹ nhàng như Mer :)). Đặc biệt là kg bị bị long đầu, điếc tai khi bị người khác sập cửa từ ngoài).
Tiếng động từ bên ngoài vào (xe máy, xe hơi ..) giảm rõ rệt.

Làm cái này đơn giản thôi mà. Mấy chốt táp pi giật thoải con gà mái, nó làm bằng cao su nhựa, rất dẻo nên kg bị gẫy như mấy chốt nhựa bình thường.

binharch

Xe hơi
Bài của bác hay đấy, nên chờ các bác tiếp theo làm chuột bạch rồi có đánh giá chính xác !

halie

Xe hơi
Đánh giá cao hoa tay của bác(b)

PHU CUONG

Xe tải
Bác làm hay đấy. Chắc em cũng học hỏi.(b)