Chương trình *Ọp rót* trải nghiệm Cao nguyên đá Đồng Văn

Nghia.catre

Xe buýt
Website
www.facebook.com

Báo cáo các cụ các mợ do bận bịu công việc cho nên em xin phép viết nhật kí từ h đến cuối năm xong có dc ko ạ, e viết tốc kí thì chắc đêm nay là xong nhưng thực sự các cụ chuyến đi của em nó nhiều cảm xúc quá cho nên e rất tiếc khi phọt ra hết ạ.
Mong hầu tiếp các cụ cung tiếp theo là hang Lùng khúy-Mèo Vạc
Chương trình của cụ Minck là
là sẽ dừng chân ở thị trấn Yên Minh sau đó đi tiếp nhưng đến một con dốc có chỗ nghỉ chân và kiểm tra xe và overvew lại chương trình lúc này là 16h00 thì cụ chủ tịch và cụ Minck quyết định tiến thẳng mèo vạc còn 50km đi trong vòng 3h là đến nơi.
Cung này là một chặng đường khá gian nan vì lái xe suốt từ sang đến chiều, ko biết bao nhiêu cái vặn vô lăng, ko biết bao nhiên lần đạp phanh, ko biết bao nhiêu lần máy gầm rú hoặc lao xuống như một con ngựa ko cương
Đúng như dự kiến khoảng 19h hơn chút cả đoàn có mặt tại thị trấn Mèo Vạc
Lúc đầu e nghĩ thị trấn mèo vạc chắc nó cũng chỉ cái thị trấn Chợ Cái quê em, nhầm hoàn toàn. Một thị trấn mà e phải thôt lên sao ko gọi là thị xã Mèo vạc cơ chứ.

TL_Vietnam

Xe lăn
Chạy cung này có len góc rộng chụp thì phê lòi tòi phòi :D

lenguyen457

Xe điện

Chả hiểu sao e gửi ảnh nó ko theo thứ tự cơ cứ, lộn hết cả so với nội dung.
E xin up vài kiểu nữa trong cung Lùng Khúy Mèo Vạc
Tại vì cụ không để ý vị trí chuột. Vị trí chuột ở đâu thì ảnh sẽ chèn vào đó

Nghia.catre

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Lúc đầu nghe cụ Minck nói QL4c chính là con đường Hạnh Phúc em tưởng cụ đùa cho vui ai ngờ gõ trên gu gồ có 3.620 kết quả (0,51 giây)
Con đường Hạnh Phúc do Chủ tịch Hồ Chí Minh đặt tên cho Quốc lộ 4C dài 185km từ TP Hà Giang đi 4 huyện vùng cao nguyên núi đá phía Bắc của tỉnh Hà Giang gồm Quản Bạ, Yên Minh, Đồng Văn, Mèo Vạc.
Đường Hạnh Phúc được khởi công từ 10/9/1959 và hoàn thành 20/3/1965 với sự hy sinh to lớn của hàng vạn thanh niên xung phong và dân công thuộc 8 tỉnh: Cao Bằng, Bắc Cạn, Lạng Sơn, Thái Nguyên, Tuyên Quang, Hà Giang, Hải Dương, Nam Định. Để có được con đường Hạnh Phúc, 14 thanh niên xung phong đã mãi mãi nằm lại trên những cung đường mùa Xuân.
Cùng với giọng nói đanh và mức độ cay của gừng già cụ Minck đem lại, xuyên suốt quãng đường e ko bỏ qua một chi tiết nào cụ giới thiệu, thực sự ko thể buồn ngủ được.
Thị trấn Mèo Vạc

Rất may mắn được đi vào đúng đêm thứ 7, sáng chủ nhật là chợ phiên mọi người tha hồ ngắm họp chợ của bà con dân tộc.

Công an đang kiểm tra giấy tờ của một bác người Mèo

E để ý hai vợ chồng bác này bán con gà nói tiếng mèo, cuộc mua bán mặc cả khá lâu, chị bán gà này trả từng chục nghìn một, cuối cùng e thấy họ nhận về là 240k, con gà chừng 2,5-3kg

minck

Xe container
Tại chợ vùng cao Mèo vạc. Nhà cháu chộp dc cô gái H Mông

Ai xênh hơn?

Một con Toy Hia 12 chỗ (Đời Tống) chở hơn 30 bà con xuống chợ :P

Tấm Pin mặt trời này có thể lắp trên nóc SWg cấp điện cho 1 dàn Điều hoà thứ 2 dc ko các cụ? Nghe bẩu cấp điện DC 12v nhé...Công suất thì phụ thuộc vào diện tích tấm pin...Tấm nhỏ nhất thấy cắm vào TV chạy phe phé...

Chỉnh sửa cuối:

TL_Vietnam

Xe lăn
Làm tầm nhỏ vừa nóc wagon là ngon - vừa chống nóng vừa có điện dùng thiết bị bẹt nhè :))

wagon2004

Xe buýt
Bao giờ offline vụ đi Hà Giang rút kinh nghiệm vậy cụ Hiếu Nam

wagon2004

Xe buýt
Ngọc Linh Sóc Sơn offline ở đó được đấy

lenguyen457

Xe điện
Tại chợ vùng cao Mèo vạc. Nhà cháu chộp dc cô gái H Mông

Ai xênh hơn?

Một con Toy Hia 12 chỗ (Đời Tống) chở hơn 30 bà con xuống chợ :P

Tấm Pin mặt trời này có thể lắp trên nóc SWg cấp điện cho 1 dàn Điều hoà thứ 2 dc ko các cụ? Nghe bẩu cấp điện DC 12v nhé...Công suất thì phụ thuộc vào diện tích tấm pin...Tấm nhỏ nhất thấy cắm vào TV chạy phe phé...
Các cụ nghiên cứu làm tấm gắn nóc xe

GIA DINH NHO

Xe điện
liệu đi bằng AT 1.0 có leo dc ko các cụ nhỉ .

Nghia.catre

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Tại chợ Mèo Vạc có một đặc điểm e thấy mà chưa hiểu được đó là tất cả các khu vực mua bán rượu đều là các chị nữ, nhìn các chị em thử rượu mà thấy rất pro.

minck

Xe container
Tại chợ Mèo Vạc có một đặc điểm e thấy mà chưa hiểu được đó là tất cả các khu vực mua bán rượu đều là các chị nữ, nhìn các chị em thử rượu mà thấy rất pro.

Nhà cháu xin trả nhời:
Phụ nữ H Mông rất chiều chồng...Để có rượu ngon cho chồng uống thì người phụ nữ H Mông là người nấu rượu, nên việc Thẩm rượu thì chỉ có các chị em mới làm chính xác...Chứ đàn ông sau khi chơi 3 bát vào thì rượu nào thì cũng giống nhau...

Nghia.catre

Xe buýt
Website
www.facebook.com
E xin tiếp tục cung đường Mèo Vạc - Đồng Văn
Gồm thăm chợ cổ Đồng Văn và cột cờ Lũng Cú địa đầu tổ quốc
7h30 đoàn xuất phát, trên đường đi vẫn thấy bà con đi bộ hoặc xe máy chở đồ vật về họp chợ Mèo Vạc

Qua thị trấn Mèo Vạc bắt đầu đường dốc quanh co, nhìn xuống các thung lũng ngút tầm mắt đây là cung đường lên đỉnh Mã Pí Lèng
mây lưng chừng núi.

Chợ phố cổ Đồng Văn

Rời thị trấn Đồng Văn

Đèo Mã Pí Lèng (còn có âm đọc là Mã Pì Lèng, Mã Pỉ Lèng, Mả Pì Lèng) thuộc tỉnh Hà Giang là cung đường đèo hiểm trở dài khoảng 20 km [1][2] vượt đỉnh Mã Pí Lèng, một đỉnh núi có độ cao khoảng 1.200m thuộc Cao nguyên Đồng Văn, nằm trên con đường mang tên Đường Hạnh Phúc nối liền thành phố Hà Giang, Đồng Văn và thị trấn Mèo Vạc. Con đường dài khoảng 20 km này được hàng vạn thanh niên xung phong thuộc 16 dân tộc của 8 tỉnh miền Bắc Việt Nam làm trong 6 năm (1959-1965) với trên 2 triệu lượt ngày công lao động, trong đó riêng đoạn đèo vượt Mã Pí Lèng được các thanh niên trong đội cảm tử treo mình trên vách núi lấn từng centimet để làm trong 11 tháng.

Mã Pí Lèng được du khách gọi một cách không chính thống là một trong "tứ đại đỉnh đèo" tại vùng núi phía Bắc Việt Nam, bên cạnh Đèo Ô Quy Hồ, Đèo Khau PhạĐèo Pha Đin (nguồn Wikipe)

Đứng trên đỉnh Mã Pí Lèng, nhìn sang bốn bề là mây quấn núi, nhìn xuống thung lũng là dòng sông Nho Quế, cảnh tượng thật hùng vĩ mới thấy con người thật nhỏ bé trước thiên nhiên hùng vĩ.