[Funland] Chúng tôi chơi chứng khoán- Vol 60: Buồn vui đầu tư.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Chuột bạch

Xe container
Lên có nick bi bô dự đúng trend

xuống là nick khác vào thay

âm binh nhiều thật, kkk

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Tranh thủ canh Fed trading Gold nên tham gia chút vui vẻ thớt này với AE.

Tôi giải ngân 3 phút cuối ngày 31/10/23 và ATC Tiền thịt + 50% MG. Chiều mai hàng về kho rồi.

Kết quả:

HSG: +4.6% (30% TK)
SHS: +9.5 % (30% TK)
DIG: + 2.5% (40% TK), DIG ăn 1 vòng lau sàn 19.55 ra T+ 21.35 rồi quay lại làm vòng mới.

Tôi trade theo nhịp VNI và dòng tiền nên quạt lệnh nhanh & dứt khoát, quyết đoán. Xong là xong!

Theo TB nhóm V đã có đầu cân kho hàng: nhóm V sẽ tĩnh lại đây để xử lý VHM.

Bản chất CK VN là đầu cơ hạng nặng, các Đội đánh lên xả xong, đạp, ra news xấu, gom lại, làm vòng mới. Bọn nó dùng Media tung tác: tạo bài cho lão già Sử 83t lên VTV chym mồi rồi thi nhau xả. News bơm tiền & hút tiền về, các Đội lớn ko biết nhận từ nguồn nào rồi đánh nhanh và xả (tháng 6/7/8) . Nhiều Đội lái quăng dép guốc chạy cùng chợ luông :D

Diễn biến các dòng hàng bị đốn gục theo phân lớp: đốn trước tạo đáy trước (BĐS - Thép) - các dòng cơ bản mà Cty CK cho là hàng FA làm ăn tốt như Phân/ Cảng/ KCN ...cũng phang " giảm bù" theo nhịp đánh xuống cùng dòng CK. Sau khi rơi 35-40% từ giá đỉnh, Lái thiết kế nhịp hồi Dead Cat Bounce để ra hàng pha chiếu nghỉ.

Quan sát lực hồi pha này:

1. Dòng Ck hồi mạnh nhất/ sau đó là thép/ DTC/ BĐS KCN
2. Trong pha rơi 2 tháng nay, nến xanh đóng > 50% nến đỏ mạnh hôm trước ( Cụm Sao Mai Bullish Morning Star/ Engulfing), TT sẽ có pha hồi ổn. Hiện Indicator đa khung (tháng/ tuần/ngày + nến đều cho xu thế giảm mạnh)
3. Pha này có 2 mốc cần lưu ý (mai đo thêm lực hồi mạnh yếu để quyết định):
1. 1070+/- (Timing 7/11/23)
2. 1115+/- (MA200 D1): Phái sinh 16/11/23.

Chú ý: pha 1 xong soi dòng tiền + lực đánh xem có tiến được mốc pha 2 hay ko?

Do bắt mèo nẩy chết DCB nên cẩn trọng quản trị Rủi ro, tránh say mồi rồi rơi bẫy Media/ diễn đàn/ quân Đội lái hô hào.... rồi ra đảo trồng dưa hấu như Mai An Tiêm.

Best Luck
Cụ bắt đáy quá chuẩn! Chúc mừng cụ, chỉ trong 2 phiên đã lãi khoảng 12-15%

kembui

Xe buýt
Cháu cũng còn nhiều nhưng có giá rẻ thì vẫn ko chê
Vâng thị trường nó cứ như vậy đấy mợ ạ. Nên phương pháp của em nhìn cũng đơn giản nhưng mà rào cản tâm lý là cccm hay “tiếc” lắm :))

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
DCB kéo dài khoảng 3-4 tuần gì đó, chắc đủ time nhưng mai kia sẽ bị phân hóa. E cứ nghĩ nó nhúng xuống phát nữa mới kéo (ngày mai) nhưng ko ngờ kéo sớm quá.
Cụ đánh giá DCB 3-4 tuần liệu có dài quá không? Em nghĩ chỉ được 2 tuần.

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Vâng thị trường nó cứ như vậy đấy mợ ạ. Nên phương pháp của em nhìn cũng đơn giản nhưng mà rào cản tâm lý là cccm hay “tiếc” lắm :))
Vầng, nhưng nó lên là ko kiềm chế được lại vẫn phải bán đi, đôi khi bán xong mua giá cao hơn :))

lau ga gia

Xe buýt
Sáng qua em xúc được ít DXG, VIX, hôm nay cởi trần, may mắn quá, Hy vong sắp được về bờ :D

kembui

Xe buýt
Vầng, nhưng nó lên là ko kiềm chế được lại vẫn phải bán đi, đôi khi bán xong mua giá cao hơn :))
Thế thì lại có giá cao hơn để bán tiếp hàng trong kho :))
Với ai dám khẳng định nó không chỉnh cho mợ lên tàu. Hehe
Lãi thì cứ bán đi. Sau còn có xiền mà mua. Thị trường đã uptrend đâu mà sợ mất hàng :))
Em chỉ sợ lúc đạp sâu không có tiền mua lại chỉ biết ước :((

just for fun

Xe lăn
Thế thì lại có giá cao hơn để bán tiếp hàng trong kho :))
Với ai dám khẳng định nó không chỉnh cho mợ lên tàu. Hehe
Lãi thì cứ bán đi. Sau còn có xiền mà mua. Thị trường đã uptrend đâu mà sợ mất hàng :))
Em chỉ sợ lúc đạp sâu không có tiền mua lại chỉ biết ước :((
Bán chứ, ko bán lấy đâu tiền mà mua ạ :))

kembui

Xe buýt
Bán chứ, ko bán lấy đâu tiền mà mua ạ :))
Xanh không bán đỏ lấy tiền đâu mà mua mợ nhỉ :))
P/S: em với mợ Just chém thế thôi nhé. Không khuyến nghị gì cả. Cccm khác cứ theo kế hoạch riêng mà làm nhé. Tránh việc vì em chém quá lại làm cccm mất hàng rồi trách em thì khổ em lắm

just for fun

Xe lăn
P/S: em với mợ Just chém thế thôi nhé. Không khuyến nghị gì cả. Cccm khác cứ theo kế hoạch riêng mà làm nhé. Tránh việc vì em chém quá lại làm cccm mất hàng rồi trách em thì khổ em lắm
Vầng, chém xằng xịt cho vui chứ ai nghe đâu mà cụ sợ =))

kembui

Xe buýt
Em là em cứ nói luôn thế cho nó thoả mái. Không cccm đa nghi lại nghĩ em vs mợ tung hứng luộc gà thì chết
Cái bộ môn liên quan đến tiền này nó nhạy cảm lắm. Lơ mơ đấu súng nhau trên này như chơi ấy mà

Dancingwiththewind

Xe điện
Em là em cứ nói luôn thế cho nó thoả mái. Không cccm đa nghi lại nghĩ em vs mợ tung hứng luộc gà thì chết
Cái bộ môn liên quan đến tiền này nó nhạy cảm lắm. Lơ mơ đấu súng nhau trên này như chơi ấy mà
Đấu phím trên này sợ gì cụ, còn vui á =))

Binhcoi8x

Xe tăng
Nghe thì bảo là chém thôi chứ cách chơi của Mợ Just em học mãi chưa thuộc đấy Cụ ơi. Chưa thuộc ở cái đoạn như Cụ nói là thấy lên lại cứ tham thêm 1 tí, và tiếc thêm nhiều tý và cuối cùng lại vẫn xa bờ ngàn dặm đấy ạ.

phuongmit

Xe cút kít
trên này dc cái k bị cuốn theo cảm xúc, đa phần ai mua gì giá nào đều nói thật nên lắm con lỗ ngửa người vẫn vào chơi chứ k vào khóc, k mồm hô buy tay ấn sell như trên hội nhóm hay fb ;))

cuongdiv

Xe container
Chúc mừng cụ, đợt này bắt đúng đáy

Mít đen

Xe tăng
Cụ quyết tâm vậy chắc sẽ kiên định đc để về hưu sớm...Like

Em cũng sẽ chọn cổ cũng với tiêu chí cơ bản tốt, có cổ tức đều các năm trên 10% trở lên. Nhưng khác chút phải là cty có số lượng cp ổn định số lượng vừa phải (vì hàng cầm dài thì bo cung tý cũng được) Lịch sử nó ít phát hành thêm để tránh bị pha loãng, ít bị biến động bởi chính sách và quan trọng là cp nó đang ở vùng đáy trong vài năm trở lại đây nhưng cty vẫn tăng trưởng đều càng tốt. Cũng chỉ tính vào 5~10tr hàng tháng thôi (chỉ dùng số tiền dư hàng tháng nếu có mà vợ không kiểm soát =D> )
Ăn cổ tức mà mua được em này thì nhất quả đất =))
Mà tiện thể cụ AkiraBin cho em hỏi chút. Bình thường thị giá cao, khi chia cổ tức bằng tiền thì thị giá được tính lại (chiết khấu). Vậy, với các trường hợp như con MEF kia thị giá nó có 2k mà chia cổ tức tới 4k thì nó có tính lại giá không, tính như nào cụ nhỉ? :D

just for fun

Xe lăn
Nghe thì bảo là chém thôi chứ cách chơi của Mợ Just em học mãi chưa thuộc đấy Cụ ơi. Chưa thuộc ở cái đoạn như Cụ nói là thấy lên lại cứ tham thêm 1 tí, và tiếc thêm nhiều tý và cuối cùng lại vẫn xa bờ ngàn dặm đấy ạ.
Cách chơi của cháu là dễ chơi nhất quả đất luôn rồi ấy, tiền/cổ lúc nào cũng sẵn, xuống mua dần, lên bán dần. Mỗi tội chơi kiểu này lãi được mỗi cái tình cảm thôi ạ ;))

Trạng thái
Thớt đang đóng