[Funland] Chúng tôi chơi chứng khoán- Vol 60: Buồn vui đầu tư.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ennho88

Xe tăng
Nhập hàng xong mà nó lãi thì làm như cụ không khó. Chứ nhập xong mà nó rơi tom 7-10% nữa thì cũng khó phết đấy ạ. Tâm lý chung là gồng lãi còn khó hơn gồn lỗ cụ ạ :D
Em lại gồng lãi khó hơn, toàn ăn non!

tintucvn

Xe tăng
Chúc mừng cụ có chiến lược rõ ràng, cụ có tính đến trường hợp ACB về giá 15~18k thì xử lý thế nào không? dồn tiền mua gấp đôi hay kệ đó cứ gồng và chỉ thu gom dần theo k/h dài hạn thôi ? Em cũng đang tìm một em để thu gom riêng kiểu này mà nó chưa về vùng giá mong chờ. Chắc chờ dài cổ quá..
Con này em xác định cầm 10 năm, mua định kỳ hàng tháng bằng tiền dư ra sau khi trừ chi phí sinh hoạt gia đình. Mỗi tháng em thường dành ra khoảng 10 tr mua em nó. (Vợ em cũng tiết kiệm hàng tháng và có sổ tiết kiệm an toàn dành cho gia đình riêng).
Nếu trường hợp giá ACB xuống thì số cổ em mua được mỗi tháng tăng lên, nếu giá nó tăng thì số cổ em mua được giảm xuống.
Em sẽ mua tăng thêm khi tiền dư hàng tháng tăng lên, chứ không dồn các khoản khác vào.

kembui

Xe buýt
Nhập hàng xong mà nó lãi thì làm như cụ không khó. Chứ nhập xong mà nó rơi tom 7-10% nữa thì cũng khó phết đấy ạ. Tâm lý chung là gồng lãi còn khó hơn gồn lỗ cụ ạ :D
Cái đó cụ phải biết tìm điểm mua. Và mua nhiều lô. Em vẫn nói là mua theo lô mà
Tại sao phải gồng lãi nhỉ :))
Mua theo lô và lãi bán theo lô. Cụ lập cái bảng excel ra. Có khó gì đâu. Khó là khi thấy kéo tăng quá thì “tham” muốn ăn đủ thì mới khó. Xây kho xong thì lúc nào ít nhất em cũng có 50% cổ, chỗ đó chính là hold còn gì
À nhưng PP ấy em thấy hợp với em để cân bằng tâm sinh lý:))
Không fomo cũng chả sợ hãi gì
Em chia sẻ chút thôi chứ không khuyến nghị hay áp đặt cccm ạ

minhadtvn

Xe tải
Website
skyweb.com.vn
Con này em xác định cầm 10 năm, mua định kỳ hàng tháng bằng tiền dư ra sau khi trừ chi phí sinh hoạt gia đình. Mỗi tháng em thường dành ra khoảng 10 tr mua em nó. (Vợ em cũng tiết kiệm hàng tháng và có sổ tiết kiệm an toàn dành cho gia đình riêng).
Nếu trường hợp giá ACB xuống thì số cổ em mua được mỗi tháng tăng lên, nếu giá nó tăng thì số cổ em mua được giảm xuống.
Em sẽ mua tăng thêm khi tiền dư hàng tháng tăng lên, chứ không dồn các khoản khác vào.
10 củ sao cụ k vứt vào mấy cái chứng chỉ Quỹ, e thấy nó tăng trưởng đều hàng năm lãi tầm 9-10% đó ạ, hơn gửi bank chút.

kembui

Xe buýt
Em lại gồng lãi khó hơn, toàn ăn non!
Đã xây kho bán buôn bán lẻ thì hàng lúc nào cũng phải có trong kho mợ nhỉ. Lúc đấy thì non già gì cũng có. Tâm sinh lý vững vàng. Kinh doanh thuận lợi tối về có khi lại gạ anh nhà đôi ba nháy ấy chứ :))

AkiraBin

Xe tăng
Cụ quyết tâm vậy chắc sẽ kiên định đc để về hưu sớm...Like

Em cũng sẽ chọn cổ cũng với tiêu chí cơ bản tốt, có cổ tức đều các năm trên 10% trở lên. Nhưng khác chút phải là cty có số lượng cp ổn định số lượng vừa phải (vì hàng cầm dài thì bo cung tý cũng được) Lịch sử nó ít phát hành thêm để tránh bị pha loãng, ít bị biến động bởi chính sách và quan trọng là cp nó đang ở vùng đáy trong vài năm trở lại đây nhưng cty vẫn tăng trưởng đều càng tốt. Cũng chỉ tính vào 5~10tr hàng tháng thôi (chỉ dùng số tiền dư hàng tháng nếu có mà vợ không kiểm soát =D> )

nguyenx8

Xe hơi
nhóm xây dựng, đầu tư công lên khỏe quá các cụ

Mr Lunch

Xe buýt

just for fun

Xe lăn
Cháu khớp bán PVD 25.4 rồi ạ, chẳng được đáng bao nhiêu mà thấp thỏm gần chết :(
Chiều về bắt lại ở giá 23.x ko biết có được ko? không thì 24 cũng được

Chỉnh sửa cuối:

Duc Ta

Xe tải
Cụ quyết tâm vậy chắc sẽ kiên định đc để về hưu sớm...Like

Em cũng sẽ chọn cổ cũng với tiêu chí cơ bản tốt, có cổ tức đều các năm trên 10% trở lên. Nhưng khác chút phải là cty có số lượng cp ổn định số lượng vừa phải (vì hàng cầm dài thì bo cung tý cũng được) Lịch sử nó ít phát hành thêm để tránh bị pha loãng, ít bị biến động bởi chính sách và quan trọng là cp nó đang ở vùng đáy trong vài năm trở lại đây nhưng cty vẫn tăng trưởng đều càng tốt. Cũng chỉ tính vào 5~10tr hàng tháng thôi (chỉ dùng số tiền dư hàng tháng nếu có mà vợ không kiểm soát =D> )
tiêu chí của cụ, e khó

Chuột bạch

Xe container
ACB là cổ phiếu tốt

có điều đợi 10 năm hơi run :D

Abram

Xe điện
Hôm qua em rơi mất mấy k SHS.
Sao bọn ngoại bang nó khát con SHS thế các cụ nhỉ? Liệu SHS lại sánh vai với SSI chăng?

tintucvn

Xe tăng
Cái đó cụ phải biết tìm điểm mua. Và mua nhiều lô. Em vẫn nói là mua theo lô mà
Tại sao phải gồng lãi nhỉ :))
Mua theo lô và lãi bán theo lô. Cụ lập cái bảng excel ra. Có khó gì đâu. Khó là khi thấy kéo tăng quá thì “tham” muốn ăn đủ thì mới khó. Xây kho xong thì lúc nào ít nhất em cũng có 50% cổ, chỗ đó chính là hold còn gì
À nhưng PP ấy em thấy hợp với em để cân bằng tâm sinh lý:))
Không fomo cũng chả sợ hãi gì
Em chia sẻ chút thôi chứ không khuyến nghị hay áp đặt cccm ạ
Em cũng làm như cụ rồi, lập bảng excel
Em chọn con penny giá dưới 10, sàn HNX (do đặt và rải lệnh theo mức giá 0.1, mỗi lệnh ăn được 1-2%). Nhưng bị mấy cái nhược điểm sau mà chưa giải quyết được
1- lắm lúc mua và bán cùng mức giá => mất phí oan cho bên sở giao dịch (em tính ra khoảng 0.3% cho 1 lô cả mua, bán) (VD con NRC em hôm qua mua 4.6 và 4.5, sau chiều nó đảo chiều tăng em lại bán lại giá 4.6 và 4.7)
2- ăn không được mấy (Con APS từ hôm 23/10 đến nay em vào ra 10k cổ, chỉ ăn được có 2 củ)
3- lúc uptrend thì mất hàng, lúc downtrend thì kẹp hàng (đơn cử như con VIX em kẹp lô 5k cổ giá 13.3 và 8k giá 13 - May mà nay hồi lên nhả được em nó đến giờ 7k từ giá 13.2 - 13.5)

Em lập excel từ hôm 23/10 do hôm đấy em bán đi 50% số mã, chỉ để lại hàng kẹp và hàng xác định rang đảo
Đây là VD con APS và NRC:

Chỉnh sửa cuối:

kembui

Xe buýt
Cháu khớp bán PVD 25.4 rồi ạ, chẳng được đáng bao nhiêu mà thấp thỏm gần chết :(
Chiều về bắt lại ở giá 23.x ko biết có được ko? không thì 24 cũng được
Mợ bán cùng em à. Bảo sao thấy nó lên không được làm em phải táng thêm 25.35 và 25.3

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Ngon rồi đây

Trạng thái
Thớt đang đóng