[Funland] Chúng tôi chơi chứng khoán- Vol 59: Viên xúc xắc mùa thu.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mít đen

Xe tăng
Mấy phiên vừa rồi lỗ 200 mà mới hồi có 40 thôi, cháu ra sông Hồng suy ngẫm về cuộc sống đây ạ.
Đi sai mã rồi lại miệt mài BQG là sai càng sai mợ ạ. Em cũng dính con HUT, nay phải cắt ở giá 19.x và lỗ rất nặng 🤒

Tlbooks

Xe buýt
những giai đoạn như giai đoạn này, rất nhanh bạc tóc:
1- Không kiềm chế được lòng tham, do thấy giá chiết khấu nhiều quá so với lúc trước, mà lúc trước mới như hôm qua, tuần trước, tháng trước...., thấy rẻ bạo tàn, rất dễ táy máy, mà lại không thể không xem bảng điện :)), do tính drama quá hấp dẫn.
2- Rất khó phân biệt để đọc vị "hành xử" của thị trường, không biết là thị trường (smart money) đang "tiếp tục phân phối hàng ở nấc thang bớt cao hơn" hay là "âm thầm tích luỹ cổ để lầm lũi đi lên trong nghi ngờ".
Đành phải dò vết dòng cổ dẫn dắt nhịp vừa qua (CK, BĐS, Vận tải dầu khí) xem tay to cầm nhóm này đang hành xử thế nào, đã kịp chia hàng cho nhỏ lẻ giữ hộ hay vẫn đang đau đẻ chờ trăng tròn, PE của chúng so với PE chung của thị trường ra sao, tại sao chúng cứ kiểu "Triệu Vân chặn hậu Tào quân" để làm gì nhỉ ?,
....nhưng chắc không phải nghi binh để cho Khổng Minh dẫn đại quân qua Tà Cốc úp sọt Tràng An rồi....

BIENDONG001

Xe tăng
Mấy phiên vừa rồi lỗ 200 mà mới hồi có 40 thôi, cháu ra sông Hồng suy ngẫm về cuộc sống đây ạ.
Cụ định nhẩy suống sông Hồng à? Thôi nhẩy làm gì cụ.

Thị trường mới giảm có mấy phiên ở mức độ mạnh tý mà nhiều cụ đã hoảng rồi. Nếu phân tích đồ thị tốt thì cụ sẽ thấy 1 cái formation khá bearish ngay từ hồi VNI ~ 1150-1180. Hồi đó nếu cẩn trọng thì thoát hàng rồi ngồi ngoài. Tầm này khi đã rớt mạnh rồi thì downtrend hiện hữu rõ rệt rồi.....

AkiraBin

Xe tăng
ô, em hỏi bình thường, cụ sao thế nhỉ?

Em hỏi cái đoạn sau này thôi.
Có thể em hiểu sai ý cụ, em thành thật xl cụ. Hình như đợt này cụ cũng mới quay lại thớt vol 59 này nên không nắm được e có view xuyên xuất từ 1200 về đến 1050. ngay sau phiên bán bị bán tháo ngày 22-09 em đã view thị trường xấu và bán hết cp, sau đó từng thời điểm quan trọng vẫn đưa nhận định khi đủ các dữ kiện và tín hiệu, có up các mẫu hình,chart..vv. em không có thói quen chỉ nói chơi chơi nay đoán xanh hay đỏ. Trong lúc theo dõi tt thấy nó có tín hiệu ổn cảm thấy đu được em cũng đu chứ không phải hoàn toàn đứng ngoài nhưng vẫn ưu tiên vào xong đủ T là thoát nếu tt quay đầu có lãi có cắt lỗ khi cp vi phạm

Về câu hỏi đoạn này của cụ nếu cụ nghiêm túc thì em cũng nghiêm túc chia sẻ. Phiên sập hôm qua mới được một nhịp nối tiếp của sóng C thôi cộng thêm trong phiên sáng hôm nay cũng đã đủ tàn khốc rồi chứ cụ và chắc chắn nó chưa thể kết thúc sớm đc, trong tăng có chỉnh, trong giảm có hồi là qui luật của ttck nên nó đã tạo ra sóng, như sáng nay em có viết trong sóng lớn thì có sóng nhỏ,sóng nhỏ là những nhịp hồi tăng giảm ngắn có thể chơi T+ được, cái em nói ở trên hnay đóng cửa xanh rút chân khá đẹp (mà nó đẹp theo phần nhìn thật) và mong hồi cho đủ nhịp cho nđt T+ kịp chốt lời thay vì bán hòa hoặc lỗ chứ em cũng không bảo có đáy đảo trend tăng. Mọi thứ còn đang bất lợi ở phía trước mà tt đảo trend ngay được trong một phiên như hôm nay thì thần kỳ quá em không tin điều đó sảy ra ạ.

Chúc cụ buổi tối vv nhé

Chỉnh sửa cuối:

BIENDONG001

Xe tăng
Rất khó phân biệt để đọc vị "hành xử" của thị trường
Đúng thì có ăn sai thì ngậm ngùi cắt lỗ.
cháu ra sông Hồng suy ngẫm về cuộc sống đây ạ.
Cách đây mấy năm em có nghe 1 cụ trên cõi này nói 1 câu giờ vẫn nhớ:

Cảm giác phấn khích nhất nghề chứng khoán là "mình đã thoát hết hàng còn kẻ khác vẫn đang kẹp trong downtrend...."

Húp sụp sụp

Xe điện
những giai đoạn như giai đoạn này, rất nhanh bạc tóc:
1- Không kiềm chế được lòng tham, do thấy giá chiết khấu nhiều quá so với lúc trước, mà lúc trước mới như hôm qua, tuần trước, tháng trước...., thấy rẻ bạo tàn, rất dễ táy máy, mà lại không thể không xem bảng điện :)), do tính drama quá hấp dẫn.
2- Rất khó phân biệt để đọc vị "hành xử" của thị trường, không biết là thị trường (smart money) đang "tiếp tục phân phối hàng ở nấc thang bớt cao hơn" hay là "âm thầm tích luỹ cổ để lầm lũi đi lên trong nghi ngờ".
Đành phải dò vết dòng cổ dẫn dắt nhịp vừa qua (CK, BĐS, Vận tải dầu khí) xem tay to cầm nhóm này đang hành xử thế nào, đã kịp chia hàng cho nhỏ lẻ giữ hộ hay vẫn đang đau đẻ chờ trăng tròn, PE của chúng so với PE chung của thị trường ra sao, tại sao chúng cứ kiểu "Triệu Vân chặn hậu Tào quân" để làm gì nhỉ ?,
....nhưng chắc không phải nghi binh để cho Khổng Minh dẫn đại quân qua Tà Cốc úp sọt Tràng An rồi....
Giai đoạn nào chả bạc tóc nếu chơi trong lo lắng
Uptrend ai cũng nhìn thấy ăn thì có dám đua sau 2-3 phiên trần không? Soi TA thì thấy nó đã quá đà nhưng linh cảm cho biết cứ tay trái giữ chặt tay phải dí vào phím enter là có xèng, loay hoay một hồi lại mua con chưa lên rồi nhìn thiên hạ họ thu hoạch
Ck có tỷ lệ người chiến thắng 5% để chỉ cái sự khắc nghiệt nhưng người ta không nói rõ nếu vào được nhóm này thì giào to và không cần phải làm việc gì khác, nên ta cũng không cần ham hố vào nhóm 5%, chỉ cần trong nhóm 20% là có tiền rủng rỉnh, nghề chính ta vẫn làm, như thế sẽ giảm áp lực
Ở trong nhóm 20% thì không cần khôn quá, cũng không cần la liếm thông tin cho mụ đầu,,như lúc này đây chỉ đơn giản là đừng vay mượn, tìm cách né những cú giảm 5% bằng cách hạ vol và tần suất giao dịch, trường hợp bị kẹp ở vùng giá ngày hôm qua chẳng hạn cũng không phải là quá tệ, thay vì pa vào kiếm 5% ta chấp nhận nằm lại 6th-1 năm và khi đó phải lãi 20-30% mới bán

Chỉnh sửa cuối:
Đang có thói quen cứ đóng nến tuần thứ 6 là ít nhiều sẽ kéo, phiên 6,13,20,27/10. Nhịp hồi thì lại cứ ngắn dần, yếu dần đều. Nhịp đầu được 6 phiên. Nhịp sau được 3 phiên. Nhịp này thứ 3 hàng về mà bị bán 1 cây đỏ chót thì em xin giơ tay đầu hàng các anh ạ. Còn kéo mạnh thì em lon ton lựa hàng. Cổ em còn ít cũng chưa bán

Chỉnh sửa cuối:

AkiraBin

Xe tăng
Đang có thói quen cứ đóng nến tuần thứ 6 là ít nhiều sẽ kéo, phiên 6,13,20,27/10. Nhịp hồi thì lại cứ ngắn dần, yếu dần đều. Nhịp đầu được 6 phiên. Nhịp sau được 3 phiên. Nhịp này thứ 3 hàng về bán 1 cây đỏ chót thì em xin giơ tay đầu hàng các anh ạ. Còn kéo mạnh thì em lon ton lựa hàng. Cổ em còn ít cũng chưa bán
Một góc nhìn quan sát & thống kê rất chill .....Cũng hay đấy cụ em. mong cho nó đánh cho ra ngô ra khoai lắm chứ nó mà chơi bài SW thi gan cho nhỏ lẻ chán nản bỏ cuộc thì cũng hết vẹo rút thóc về trả gấu như cuối năm ngoái đầu năm nay.

Mr Lunch

Xe buýt
Cụ định nhẩy suống sông Hồng à? Thôi nhẩy làm gì cụ.

Thị trường mới giảm có mấy phiên ở mức độ mạnh tý mà nhiều cụ đã hoảng rồi. Nếu phân tích đồ thị tốt thì cụ sẽ thấy 1 cái formation khá bearish ngay từ hồi VNI ~ 1150-1180. Hồi đó nếu cẩn trọng thì thoát hàng rồi ngồi ngoài. Tầm này khi đã rớt mạnh rồi thì downtrend hiện hữu rõ rệt rồi.....
Cụ Biển Đông ơi. Đây là mợ Just!
Còn mợ Just ơi, cun BiểnĐông bảo mợ đừng nhảy sông Hồng, mà ra Biển Đông nhé :) fun mợ nhé !

just for fun

Xe lăn
Cụ Biển Đông ơi. Đây là mợ Just!
Còn mợ Just ơi, cun BiểnĐông bảo mợ đừng nhảy sông Hồng, mà ra Biển Đông nhé :) fun mợ nhé !
Vầng, các cụ nói vậy thì cháu lại đi về đây ạ. Hôm sau lại ra biển đông đứng sau.

xichlo3banh

Xe tăng
Chiều nay mình cũng bận, cứ tỉnh thoảng lại vào ngó trộm tý xong lại ra...Xem kỹ lại tổng thể thì thực tế các nhóm hồi khá tốt, nhìn điểm số tăng 5.17 điểm nhưng trong đó MSN/SAB/VHM/VIC/VRE/BCM đã lấy mất khá nhiều điểm số của VNI, loại bọn này ra thì VNI cũng tăng được hơn 10 điểm.

Điểm danh lại các nhóm ngành lớn thì thấy:
Bank: gãy loanh quanh giữ trận
ĐTC: gãy mở biên rơi sâu
TS: gãy mở biên rơi sâu
Cảng: Gãy mở biên rơi sâu (VOS/HAH, riêng GMD cố níu kéo)
Phân: gãy mở biên rơi sâu
BĐS: gãy đang test lại
Thép: gãy đang test lại
CK: Gãy đang test lại: >> Cái lăn tăn nhất là bọn nhóm chứng giãy nhưng không chịu chết ngay, vẫn tiếp tục nhấp nhả. Như vậy cần chờ 3 thằng đang test lại xong xuôi thì cũng vừa đủ sóng pha C theo Ellliott thì tt mới ổn định lúc đó tha hồ vào full hàng thậm chí full mg :)) . Còn trong thời gian chờ đó nhanh ai tay nhanh mắt giỏi lướt lát thì vào nhanh ra nhanh chắc vẫn ăn được ít.
Bank gãy gần hết. Ô cả VCB giữ trận. Tập đoàn bè lũ 4 tên V thì 2 tên VIC, VHM phá trận. VCB, VPB mà đi nữa thì xong hẳn cái vnibet88. Trong họ bank qua phiên nay LPB, HDB, VPB là còn khả dĩ. LPB thì đội nhà Thụy khả năng đỡ giá cao, và là sáng nhất dòng bank.

forhome.vn

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Với tốc độ đốt tiền như của Vinfast như hiện nay, với giá cổ phiếu Vinfast như hiện nay, thì chak trong thời gian ngắn tới. VHM lại được đem ra bán để tạo dòng tiền cho VIC và VF thôi!

winnghiepdu

Xe điện
Với tốc độ đốt tiền như của Vinfast như hiện nay, với giá cổ phiếu Vinfast như hiện nay, thì chak trong thời gian ngắn tới. VHM lại được đem ra bán để tạo dòng tiền cho VIC và VF thôi!
Chưa kể giá Vic còn rất cao PE tận 40 mà cái gì cũng khó khăn, từ đứa con đến lãi suất cao, còn cái trò tài trợ cho vinfast 2,5 tỷ nữa không biết lấy tiền ở đâu ra ngoài bán cổ.

forhome.vn

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Trạng thái
Thớt đang đóng