[Funland] Chúng tôi chơi chứng khoán- Vol 54 : Cuối năm

holland

Xe tăng
Kết thúc phiên GD thứ 5, 15/12/2022, một phiên GD đầy dự cảm thập thõm bởi tác động của HĐ Đáo hạn Phái sinh T12/2022 và sự giảm điểm của TTCK Mỹ sau khi FED công bố 1 mức lãi suất mềm hơn so với 4 tăng Ls trước đó kèm theo dự báo ko tốt về kinh tế Mỹ trong thời gian sắp tới.

Thế nhưng, mặc dù nhu cầu chốt lời trong phiên là ko hề nhẹ, song có lẽ nhờ những tin tốt về dòng tiền chảy vào TT trong 3 tuần cuối năm, cũng như trước Tết Nguyên đán, và nhờ vào các nhu cầu khác của TTCK ... mà chốt phiên hôm nay lại là 1 phiên tăng điểm thứ 3 liên tiếp: VNI= 1055.32 điểm (+4.89 đ; + 0.47%).

Điều gây áy này là thanh khoản phiên hôm nay, cũng như 4 phiên liên tiếp gần đây (từ 9/12->14/12), ko thể gọi là tốt. Cụ thể, số lượng cp khớp lệnh trong phiên chỉ khoảng 667 tr cp, thấp hơn trung bình 20 phiên (= 842 tr cp), cho thấy lực cầu ko mạnh, tiền vào VNI hết sức dè dặt.

Tuy vậy, VNI= ATC= 1055.32 vẫn duy trì được thế thoát khỏi áp lực của MA5 (d) và vẫn giữ được vị thế nằm trên MA20 (d) đang vươn lên tích cực -> Cho thấy tín hiệu về nhịp điều chỉnh (khởi từ 6/12) đã có vẻ kết thúc (1).

Thêm nữa, MACD= 13.07 vẫn nằm trên Signal= 9.38 và Histogram= 3.97 cho biết tín hiệu mua vào của TT và điều này được khẳng định thêm khi RSI= 56.93 đang ngóc đầu lên. Tương tự như vậy khi xét về dòng tiền vào TT (2).

Từ (1) và (2), dẫn đến dự rằng, VNI có khả năng quay trở lại xu hướng phục hồi ngắn hạn thử thách vùng đỉnh cũ 1100.

Khả năng này được cấp thêm sức mạnh khi dòng tiền khá dồi dào, so với trong năm, rót vào nền kinh tế trong những tuần cuối năm dương lịch và trước Tết Nguyên Đán, nhất là lại thêm sức ép của NHNN lên các NHTM buộc phải giảm Ls gọi vốn, ... -> Dòng tiền chảy vào TTCK, nhờ đó cũng mạnh lên.

Hy vọng các chứng sĩ nhà mình có được bánh Chưng nhân thịt ăn Tết vui vẻ ạ !
Cảm ơn em nhiều, người có hiểu biết có khác.

Phong1901

Đi bộ
Kết thúc phiên GD thứ 5, 15/12/2022, một phiên GD đầy dự cảm thập thõm bởi tác động của HĐ Đáo hạn Phái sinh T12/2022 và sự giảm điểm của TTCK Mỹ sau khi FED công bố 1 mức lãi suất mềm hơn so với 4 tăng Ls trước đó kèm theo dự báo ko tốt về kinh tế Mỹ trong thời gian sắp tới.

Thế nhưng, mặc dù nhu cầu chốt lời trong phiên là ko hề nhẹ, song có lẽ nhờ những tin tốt về dòng tiền chảy vào TT trong 3 tuần cuối năm, cũng như trước Tết Nguyên đán, và nhờ vào các nhu cầu khác của TTCK ... mà chốt phiên hôm nay lại là 1 phiên tăng điểm thứ 3 liên tiếp: VNI= 1055.32 điểm (+4.89 đ; + 0.47%).

Điều gây áy này là thanh khoản phiên hôm nay, cũng như 4 phiên liên tiếp gần đây (từ 9/12->14/12), ko thể gọi là tốt. Cụ thể, số lượng cp khớp lệnh trong phiên chỉ khoảng 667 tr cp, thấp hơn trung bình 20 phiên (= 842 tr cp), cho thấy lực cầu ko mạnh, tiền vào VNI hết sức dè dặt.

Tuy vậy, VNI= ATC= 1055.32 vẫn duy trì được thế thoát khỏi áp lực của MA5 (d) và vẫn giữ được vị thế nằm trên MA20 (d) đang vươn lên tích cực -> Cho thấy tín hiệu về nhịp điều chỉnh (khởi từ 6/12) đã có vẻ kết thúc (1).

Thêm nữa, MACD= 13.07 vẫn nằm trên Signal= 9.38 và Histogram= 3.97 cho biết tín hiệu mua vào của TT và điều này được khẳng định thêm khi RSI= 56.93 đang ngóc đầu lên. Tương tự như vậy khi xét về dòng tiền vào TT (2).

Từ (1) và (2), dẫn đến dự rằng, VNI có khả năng quay trở lại xu hướng phục hồi ngắn hạn thử thách vùng đỉnh cũ 1100.

Khả năng này được cấp thêm sức mạnh khi dòng tiền khá dồi dào, so với trong năm, rót vào nền kinh tế trong những tuần cuối năm dương lịch và trước Tết Nguyên Đán, nhất là lại thêm sức ép của NHNN lên các NHTM buộc phải giảm Ls gọi vốn, ... -> Dòng tiền chảy vào TTCK, nhờ đó cũng mạnh lên.

Hy vọng các chứng sĩ nhà mình có được bánh Chưng nhân thịt ăn Tết vui vẻ ạ !
Cám ơn mợ. Mai con nào đỏ nhúng xuống cắt chân luôn, em đang ngắm vcg :)) nay em múc hdg tham chiếu.

xichlo3banh

Xe tăng
Báo cáo cụ Nhím nay lão bán hết các mã rồi, dừng việc mua lại đợi phiên mai ạ, nhưng vẫn fomo 10k HAG ạ. Đặt mua HPX và TCH giá sàn nhưng khả năng không khớp cụ Nhím ạ.
Dòng Nông nghiệp có HAG, TAR..thì nay NAF tăng trần, vượt khỏi nền giá.
Về cơ bản cháu thấy các mã đều form có nền. Một số đã chạy trc.
HAG cháu vẫn chưa vào lại. Đợt trc mua lúc 12.x thì sập hầm. Sau đó lên lại thì thoát đc. Kqkd HAG quý và năm nay đã hoàn thành.

Mít đen

Xe tăng
ôi, hôm nay mình lại ra VPB giá có 18,1 mới tiếc chứ. Xong lại mua PVS cuối phiên lỗ.
Em nhập giá 16 và ra lúc 17.x thì còn tiếc nữa. Đúng là gồng lãi khó hơn gồng lỗ rất nhiều :D

xichlo3banh

Xe tăng
Cám ơn mợ. Mai con nào đỏ nhúng xuống cắt chân luôn, em đang ngắm vcg :)) nay em múc hdg tham chiếu.
HDG về cơ bản ổn. Thêm mảng điện ngoài bđs thành ra nó hơi khác.
VCG thì cháu vẫn còn hàng từ đợt sập. Kẹp từ đó đến nay. Đợt vừa rồi tbg nhưng cũng ko nhiều. Đang lựa điểm để nhồi tiếp để mong về bờ.

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Cảm ơn mợ, thời gian vừa rồi tk của em cũng ấm, nhưng hôm nay bị con GIL tai bay vạ gió. Cho em hỏi liệu còn hy vọng gì hay phải búng đi bằng mọi cách?
Mình nhỏ lẻ thì thoát thôi mợ ơi, cây sàn thứ 2 là phải thoát rồi cầm tiền nếu thấy ổn lại quay lại

Phong1901

Đi bộ
HDG về cơ bản ổn. Thêm mảng điện ngoài bđs thành ra nó hơi khác.
VCG thì cháu vẫn còn hàng từ đợt sập. Kẹp từ đó đến nay. Đợt vừa rồi tbg nhưng cũng ko nhiều. Đang lựa điểm để nhồi tiếp để mong về bờ.
Liều thì may ra có ăn thôi ạ, chẳng lẽ cứ ôm tiền quan sát mãi, nay em quyết giải ngân sống chết tại các anh :)

Aurola

Xe máy
Cảm ơn mợ, thời gian vừa rồi tk của em cũng ấm, nhưng hôm nay bị con GIL tai bay vạ gió. Cho em hỏi liệu còn hy vọng gì hay phải búng đi bằng mọi cách?
Dạ, em ko có ĐK để đầu tư cp, nên chỉ lướt sóng thôi ạ.

Mà lướt sóng thì em có xu hướng luôn nhắc mình về nguyên tắc là phải chốt lỗ ạ. Cứ lỗ 5% là em đã tính tới chuyện phải chia tay với em ấy rồi.

Em chưa có Gil bao giờ, nên em ko rõ về em ấy.

Nhưng, hình như em ấy đang có kiện tụng gì ấy với đối tác nước ngoài thì phải. Chuyện này, em cũng ko rõ ra sao ?

Tuy nhiên, đang làm ăn mà vướng vào kiện tụng dính dáng tới vốn khủng là mệt lắm ạ.

Nếu mà là em, thì em sẽ thoát ngay lập tức ngay khi nghe phong phanh kiện tụng ạ !

Mợ đặt lệnh ĐK cho phiên mai để thoát đi ạ !

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Hôm nay tự doanh và tây lông mở mua ps trái ngược nhau, mai chắc lại dập dìu tiếp rồi

Maxell741

Xe tải
Cháu lại thích thị trường kiểu gian gian díu díu mập mờ, dập dìu như này chính ra lại dễ đánh.
Nay e ra hết TPB 23.5, mai có giá đỏ e lại nhập vào, hy vọng tiếp tục gian díu mập mờ mãi chứ mỗi lần gian díu được 3-5% mà chia tay sập hầm sàn độ 2 phiên thì... :D

xichlo3banh

Xe tăng
Thực ra GIL đã giảm time trc đó rồi. Tin GIL kiện cũng chỉ là thông tin chính thức. Còn việc giữa GIL và Amazon đã diễn ra từ khá lâu. Nên cháu nghiên về câu hay nói trên TT là " đã phản ánh vào giá". Dòng May mặc, xuất khẩu ko chỉ GIL mà đa số đều bị ảnh hưởng từ TT châu Âu, Mỹ nói chung.
Nhưng nếu cụ đặt câu hỏi ngc lại: GIL thắng kiện đc thì sao? Tất nhiên quá trình kiện tụng là khá lâu.
Trc tin này thì cháu cũng có xem mấy mã như TCM, GIL, TNG, MSH thì TCM cháu ko vào kịp. Đang ngắm ngía GIL và MSH thì GIL ra tin.
Cụ quan sát xem mốc 24 thế nào. Nếu quyết cắt thì ATO sớm.

mlsno8

Xe hơi
Sắp noel rồi, năm nào cũng có thông, đoạn này cẩn thận củi lửa ạ, e thấy năm nào gần tết cũng sập :(

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Thực ra GIL đã giảm time trc đó rồi. Tin GIL kiện cũng chỉ là thông tin chính thức. Còn việc giữa GIL và Amazon đã diễn ra từ khá lâu. Nên cháu nghiên về câu hay nói trên TT là " đã phản ánh vào giá". Dòng May mặc, xuất khẩu ko chỉ GIL mà đa số đều bị ảnh hưởng từ TT châu Âu, Mỹ nói chung.
Nhưng nếu cụ đặt câu hỏi ngc lại: GIL thắng kiện đc thì sao? Tất nhiên quá trình kiện tụng là khá lâu.
Trc tin này thì cháu cũng có xem mấy mã như TCM, GIL, TNG, MSH thì TCM cháu ko vào kịp. Đang ngắm ngía GIL và MSH thì GIL ra tin.
Cụ quan sát xem mốc 24 thế nào. Nếu quyết cắt thì ATO sớm.
Kiện cáo đâu phải 1 sớm 1 chiều mà xong đâu ạ, quản trị rủi ro thì cứ ôm dép mà chạy thôi :D