[VHGT] Chung tay giáo dục con em về ATGT

BMW_325

Xe buýt
Em xin chia sẻ với các cụ tý, em thì toàn đi xe máy, hay phải đèo gấu và tôm nhà em, nhưng em thấy nhiều bác tham gia giao thông, đèo con ngồi đằng trước nhưng vẫn cứ vượt đèn đỏ như thường. Con em nó thường hỏi sao chú (bác) ấy lại vượt đèn đỏ như thế là vi phạm luật giao thông, em bảo con là các chú ấy vi phạm luật rồi sẽ bị phạt, con em bảo là con có thấy chú công an nào bắt đâu ạ (quả này thì em đuối lý). Thế nên nhất là khi đèo con là em luôn tuân thủ luật giao thông các cụ ợ.>:)

conan2901

Xe buýt
- Bản thân phải tuân thủ đúng luật, dù có đèo con hay không.
- Dậy con, dù là có công an hay không mình vẫn phải có ý thức tham gia tuân thủ luật giao thông, hậu quả không chỉ nằm ở chỗ bị phạt, cái nặng nề nhất là có thể gây tai nạn, thiệt hại cho bản thân và người liên lụy.
Thế hệ chúng mình đã tồn tại quá nhiều các vấn đề về ý thức, chúng ta không thể cải tạo được thế hệ chúng ta thì hãy giáo dục cho thế hệ con cái chúng ta có được cái ý thức cộng đồng.
vodka cụ.

BMW_325

Xe buýt
Vâng, thanks cụ. Nói thật trước e cũng đôi lần đi ẩu, nhưng sau này giật mình vì con được học ATGT ở trường mẫu giáo. Thế rồi cũng chỉ bảo luôn cho Gấu nhà em nữa, một cây thì làm chẳng nên non, nhưng mỗi người góp một tý tý cũng to chuyện và thay đổi được ợ.

dongkijote

Xe điện
Em cũng rất thấy ngứa cái con mắt khi thấy phụ huynh chở con vượt đèn đỏ.

Pet_HUT

Xe container
Em thì hay đèo F1 và bạn F1 đi học bằng 2b, 2 đứa nó cứ nhìn thấy ai ko đội mũ bh là đồng thanh hô: "ê ồ, xấu chưa kìa, không đội mũ bảo hiểm!". Có hôm tí bị ngã vì 2 đứa nó dám "ề ồ" với 2 thằng nhãi con đi xe ko đội mũ, chúng nó ngứa tai nên vọt lên tạt cho phát! :))

Thèm_Ôtô

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Chính xác! Bản thân người lớn chúng ta hãy làm những tấm gương cho chính con cái chúng ta soi vào!

Em có suy nghĩ này cũng hơi buồn cười: Bản thân em chở F1 đi học bằng 2 bánh mà. Nên ra đường, nhất là gần tới đèn xanh đỏ cũng hay ngắm các mợ và các em tyn tyn đi xe 2 bánh. Nhiều khi đang ngắm, thấy đẹp và có thiện cảm tí thì thấy em ý vượt đèn đỏ. Em thấy bất mãn và tiếc cho cái công em ngắm nãy giờ :(

Motorider

Xe đạp
Em không biết các cụ sao chứ, từ lúc em dùng ô tô thì khi đi 2B em cực kỳ ngoan, không "gấu" như trước. Lúc nào cũng đi trong lề từ tốn, gặp 4B là sẵn sàng nhường ngay vì ngồi 4B em mới hiểu nguy cơ tai nạn của 2B cao như thế nào. Hay là đề nghị phải có bằng lái 4B mới được thi bằng lái 2B nhỉ ;)) he he

Em nghiệm ra là đi 2B mà tuân thủ luật, đúng làn, từ tốn thì cũng an toàn không thua ngồi 4B (trừ khi gặp xe điên), 4B thì sướng khi trời mua, nang, lạnh hay chống bụi, chứ lúc tiết trời đẹp đi 2B là thích nhất. Mình khổ cũng phần nhiều vì các tính thích chen lấn, không nhường nhịn, không quan tâm đến người khác của chính mình. Có lẽ dạy con em ATGT bắt đầu từ cái lợi, cái hại cho bản thân mình để biết tại sao phải làm như thế.

travelco

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Đúng là phải làm gương cho các cháu là phải đội mũ bh, không vượt đèn đỏ, và thường nhắc nhở con khi đến đèn đỏ, rất rất tốt. (em thì vì hay phải đưa con đi học cấp 2, trường lại gần nhà, thỉnh thoảng cháu đi học muộn nên đều lướt qua đèn đỏ 1 cách tự nhiên, vì là dân ở đó nên các chú giao thông cũng chẳng quan tâm hihihi)

kahat

Xe tải
Các cụ cứ đứng ở cổng trường 1 lần thì biết, mang tiếng khẩu hiệu Trừong em chấp hành an toàn giao thông nhưng các bậc phụ huynh ai cũng viện lý do này nọ, đỗ xe tràn lan, nhiều trường VIP toàn ô tô chiếm hết cả đường. Chính bố mẹ cũng nghĩ qua loa là đón đc con mình thôi quên rằng những ý thức từ nhỏ sẽ là bài học đầu đời ghi vào tâm trí của nhỏ. Bố mẹ dễ dãi trong tham gia giao thông sẽ tạo nên tư tưởng cho con trẻ sau này, dần dần sẽ ăn theo cả 1 thế hệ.

pajerona

Xe máy
Vâng, thanks cụ. Nói thật trước e cũng đôi lần đi ẩu, nhưng sau này giật mình vì con được học ATGT ở trường mẫu giáo. Thế rồi cũng chỉ bảo luôn cho Gấu nhà em nữa, một cây thì làm chẳng nên non, nhưng mỗi người góp một tý tý cũng to chuyện và thay đổi được ợ.
Em chở gấu và F1 bất cứ loại phương tiện nào cũng chấp hành cả, mỗi khi đến ngã 3,4 có đèn đỏ là em lại dừng xe và hoc bài ATGT với f1 nhà em cả (mới hơn 3,5 tuổi) :)>-

buicongchuc

Xe ba gác
Đi đường đến chỗ đèn đỏ được phép rẽ phải, con em không biết nhắc em và em lại phải giải thích... Em cũng rất ngứa mắt khi thấy có bác chở trẻ nhỏ lại cố tình vi phạm!

Trang Nguyen

Xe điện
Em đi đường cũng hay tranh thủ học bài ATGT với F1 vì được ngồi ghế sau.
Con em cũng tỏ ra nhanh nhẹn lắm, gặp biển nào cũng nhắc bố: Bố ơi, biển này cấm rẽ trái, bố ơi, biển này cấm xe tải, và cả : Bố ơi, biển này cấm rẽ xuống .......đất.

Các cụ có biết cái biển cấm rẽ xuống .......đất không? :).

Quân Đuôi

Xe điện
Em đi đường cũng hay tranh thủ học bài ATGT với F1 vì được ngồi ghế sau.
Con em cũng tỏ ra nhanh nhẹn lắm, gặp biển nào cũng nhắc bố: Bố ơi, biển này cấm rẽ trái, bố ơi, biển này cấm xe tải, và cả : Bố ơi, biển này cấm rẽ xuống .......đất.

Các cụ có biết cái biển cấm rẽ xuống .......đất không? :).
Biểm cấm quay đầu hở cụ ? Hôm trước gấu em đi quên đội mũ , F1 nhắc luôn vì sợ chú công an bắt mẹ . Đúng là người lớn không tự nghiêm khắc với mình thì khó gd F1 lắm ! Mặc dù tình trạng đèo F1 đi học vượt đèn đỏ nhiều lắm , đặc biệt hướng Võ Thị Sáu ra Trần Khát Chân ngày nào em cũng gặp . Thế mới buồn

anhtho

Xe ngựa
Cái vụ này em làm từ khi F1 còn bé tí, từ hồi nhóc còn ngồi lên bình xăng được. Đèn đỏ em dừng, đèn xanh đi, rẽ phải hay trái đều xi nhan,.. còn nhiều tình huống khác nữa. Có lúc F1 hỏi: ở sao chú kia đi ? làm em khó trả lời quá. Giờ F1 nhà em đã tự đi xe máy được rồi, em vẫn luôn nhắc nhở: nhớ xi nhan, nhớ dừng đèn, nhớ không bật pha trong phố.. Nhưng đúng là được dậy từ bé thì bao giờ cũng ngấm. Bài dừng đèn đỏ là do mẹ em hướng dẫn, hồi em có 4-5 tuổi, bà chở đi bằng xe đạp, cũng dừng đèn (hồi đó HN ít ô tô xe máy). Em cứ nhớ cái đèn xanh đèn đỏ ở Ô chợ Dừa có hình như quả thông, treo ở giữa ngã 5 luôn.
Không hiểu những người giờ vẫn chở f1 đi và vẫn vượt đèn vô tư .. lự thì các cháu sẽ nghĩ gì.

giangsuki

Xe ngựa
Riêng về giao thông thì đi cùng em F1 lúc nào cũng để ý đèn xanh hay đỏ để chỉ trước cho cả em nữa, có lần chở F1 bằng xe máy đi học ở Kim Liên, đường đông phi lên vỉa hè bên cạnh cậu cũng nhắc ngay làm lần sau ứ dám đi thế nữa :D

Thèm_Ôtô

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Riêng về giao thông thì đi cùng em F1 lúc nào cũng để ý đèn xanh hay đỏ để chỉ trước cho cả em nữa, có lần chở F1 bằng xe máy đi học ở Kim Liên, đường đông phi lên vỉa hè bên cạnh cậu cũng nhắc ngay làm lần sau ứ dám đi thế nữa :D
Thế còn lúc không chở F1 lão vẫn thế chứ dề?

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Sáng sớm đi làm, thấy các cháu đi xế độp vượt đèn đỏ, tạt đầu ô tô nhìn đến là sợ !