[Funland] Chúng ta nên đánh số nhà như thế nào

Hoàng Trang

Xe ngựa
em đang định kể chuyện tìm bằng map đây cụ, khu nhà e là đô thị mới, địa chỉ có thể quy hoạch đồng bộ dc mà còn làm k xong. Có lần shipper hỏi em, em chỉ cho mà còn cách xa nhau cả chục dãy. Có những khu tra dc = map, có khu tra nó k ra luôn cụ ạ. Chưa kể là vào những ngõ ngách nhiều xuộc tầm Khâm Thiên, Đội Cấn thì cũng khóc luôn nếu ship k quen địa bàn
Em còn gặp quả ship lạ đường nhưng em chỉ đường cho không thèm nghe, theo kiểu "để yên cho tao đi theo map". Kết quả là 20 phút sau em mới thấy ship mò đến (cách khoảng 500m ạ).

langtoilangtoi

Xe điện
em đang định kể chuyện tìm bằng map đây cụ, khu nhà e là đô thị mới, địa chỉ có thể quy hoạch đồng bộ dc mà còn làm k xong. Có lần shipper hỏi em, em chỉ cho mà còn cách xa nhau cả chục dãy. Có những khu tra dc = map, có khu tra nó k ra luôn cụ ạ. Chưa kể là vào những ngõ ngách nhiều xuộc tầm Khâm Thiên, Đội Cấn thì cũng khóc luôn nếu ship k quen địa bàn
Ôi trời, nghề này cũng ko đơn giản mợ nhỉ. Khả năng em đề xuất Bộ LĐ cho vào nhóm nghề chân tay + lao động trí cỡ trung giở lên.

poiuy

Xe ba gác
Nghe có mùi thiếu tiền, mà là thiếu tiền để tiêu nên vẽ dự án để tiêu tiền.
Mấy chục năm trước em đi học đã có qui tắc đánh số nhà, qui tắc ghi địa chỉ. Ghi địa chỉ thì lần lượt theo đơn vị nhỏ nhất tới lớn nhất. Đổi mới phát triển gì đó thì gần 20 năm trở lại đây bị lẫn thêm kiểu ghi địa chỉ trong Nam: nhà trong hẻm thì số đầu là số hẻm cái, rồi hẻm con, rồi mới tới số nhà, ngược với kiểu ghi địa chỉ từ nhỏ tới lớn, nên là loạn cào cào.
Khoảng trên dưới 20 năm trước đã có đợt dự án làm số nhà, gắn lại biển. Hệ quả của đợt đó là có nhà vẫn để hai số bên ngoài, số cũ và số mới, nên tìm nhà cứ loạn cả lên. Tới tận bây giờ nhiều nơi vẫn thế.
Mọi qui tắc qui định có rồi. Giờ bày ra làm nữa, mà vẫn cứ làm kiểu đánh trống bỏ dùi thì khéo lại mỗi nhà có tới 3 số, chỉ thêm loạn mà tốn tiền nhà nước.
Quy tắc ghi từ ngoài vào trong hợp lý hơn. Đi tìm nhà thì tìm từ ngoài vào là chính. Nó giống quy tắc ghi vị trí của file trên máy tính.

phuongmit

Xe cút kít
Đấy là đường đó còn có vĩ tuyến mà xác định chứ Hà Nội có những con đường trong cùng 1 phường, không giao cắt với bất kỳ một cái ngã 3 ngã 4 nào nhưng bị cắt thành 2 - 3 đường mang tên khác nhau. Các cụ nói đúng, chỉ cần bọn ăn hại này ngồi im đừng làm gì cả cho dân nhờ.
Em còn gặp quả ship lạ đường nhưng em chỉ đường cho không thèm nghe, theo kiểu "để yên cho tao đi theo map". Kết quả là 20 phút sau em mới thấy ship mò đến (cách khoảng 500m ạ).
Ôi trời, nghề này cũng ko đơn giản mợ nhỉ. Khả năng em đề xuất Bộ LĐ cho vào nhóm nghề chân tay + lao động trí cỡ trung giở lên.
ship thì k lo các cụ mợ ạ vì cty họ phân làn phân tuyến cho ship rồi, vài lần thì quen đến cả hàng xóm nên k cần tả nhiều. Em khiếp nhất những khu vào 1 đằng ra 1 nẻo nên nhiều quả địa chỉ mà ấn map nó k lên đích xác là vừa đi vừa run, hoặc k có địa điểm định danh vào dễ tìm để đứng đó chờ người ra đón cũng chết. Giống đời lúc gọi điện ông chỉ đường tả ngon ơ, nhưng ông tìm dc thì lần đầu tìm thế nào dc :))

Minhnd

Xe điện
Nên đánh số theo khoảng cách tính bằng mét từ đầu đường, bên trái số lẻ, bên phải số chẵn. Nhìn số nhà là ước lượng được khoảng cách mà gần như không trùng nhau vì hiếm có 02 căn nào có mặt tiền 1m liền kề nhau.
Ví dụ: nhà đầu phố bên trái có mặt tiền rộng 4m là sô1 thì nhà bên cạnh là số 5…

langtoilangtoi

Xe điện
Nên đánh số theo khoảng cách tính bằng mét từ đầu đường, bên trái số lẻ, bên phải số chẵn. Nhìn số nhà là ước lượng được khoảng cách mà gần như không trùng nhau vì hiếm có 02 căn nào có mặt tiền 1m liền kề nhau.
Ví dụ: nhà đầu phố bên trái có mặt tiền rộng 4m là sô1 thì nhà bên cạnh là số 5…
Phương pháp này e thấy đề xuất khá lâu rồi mà chưa đâu áp dụng thì phải

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Hà Tây xưa nhà cháu còn có kiểu đánh số ngõ/ngách 1 - 3 - 5 - 7 - ... rồi 2 - 4- 6 - 8 - ... làm ai mà không quen đi tìm ngõ/ngách cũng ốm nhất là buổi tối và lại đi ô tô nữa.

Opel Astra

Xe điện
Dưới ngách là hẻm, dưới nữa là kiệt - đã thấy rồi. Tuy nhiên dân mình có vẻ không biết cách đọc số nhà. Nhiều người đọc sai nên người khác không tìm được. Ví dụ nhà số 5 ngách 12/8 chẳng hạn. Đáng lẽ phải đọc/ghi là 12/8/5 thì rất hay ghi ngược lại kiểu 5/12/8
Trước hết, bác phải định nghĩa đã.
Tôi cũng không hiểu ngách 12/8 là gì và tại sao lại không ghi rõ ràng là: số 5, ngách 12, ngõ 8.
Như thế không thể nhầm.

Còn Hẻm với Kiệt, quả là tôi chưa thấy.

polizia

Xe container
bổ sung thêm quy định là có đường mới phải đặt tên ngay. Ở ta cứ có kiểu đường mới mở đi chán chê mới đặt tên, và phati đợi họp HDND mới vote đặt tên.
Quỹ tên đường thì có đầy, nhẽ ra cứ có 1 con đường mới mở thì chọn 1 cái tên gắn luôn, khó mịa gì.
Ai đời có những con đường ko có tên phải gắn chữ kéo dài.
Hay như nhà em ở Phúc Xá có con mương lấp thành đường 2 xe tải tránh nhau, vẫn ko đặt nổi 1 cái tên, dân gọi nhiều là đường “ Phúc Xá mới” xong đến bản đồ google, bản đồ của grab hay ahamove cũng dùng luôn tên đấy, chỉ có nhà nc chưa đặt tên.
Số nhà thì theo số cũ là ngõ XYZ nhưng cứ đi đến gần đấy là gặp con đường to mới, grab hay shipper lại gọi hỏi.
Hơn chục năm nay hiện trạng như vậy.

745Lii

Xe điện
SG có số 7/ nhìn hoa mắt thật, :((:(( như ma trận.

745Lii

Xe điện
Trước hết, bác phải định nghĩa đã.
Tôi cũng không hiểu ngách 12/8 là gì và tại sao lại không ghi rõ ràng là: số 5, ngách 12, ngõ 8.
Như thế không thể nhầm.

Còn Hẻm với Kiệt, quả là tôi chưa thấy.
Trong Huế họ dùng từ “kiệt” đó cụ, nó như ngõ ngoài HN thì phải. Em vào đó đang đường to mà rẽ vào ngõ nào đó là họ đánh dấu bằng “kiệt”.

LePower

Xe buýt
Trước hết, nên thống nhất CÁCH GHI SỐ NHÀ đã, bác ạ.
Ví dụ, nhà êm ở Số 1, ngách 3, ngõ 4 phố XXX, phường YYY....

Thế nếu, có thêm 1 cái gì đó tệ hơn Ngách, ta làm răng?
Hẻm chăng?
Đơn vị bé hơn nữa?
Gọi ngõ ngach làm gì cho dài.
Theo tôi, số cũ : Số 1, ngách 3, ngõ 4 -> new : số mới 4.3.1
Nếu nhà số 1 trong tương lai rộng quá lại chia thành nhiều nhà, có 2 dạng
- hàng ngang - chia mặt tiền thành 3 nhà a,b,c thì 3 nhà mới là 4.3.1 , 4.3.1a và 4.3.1b
- Hàng dọc - mở ngõ đi vào 3 nhà trong thì 3 nhà mới là 4.3.1.1 , 4.3.1.2 và 4.3.1.3

Chỉnh sửa cuối:

phithuyen

Xe tải
Đánh số kiểu này thì khối người phải mang theo cái thước dây để đo khoảng cách

Ớt xanh

Xe điện
Nên tham khảo ý kiến của các bạn shiper trước.....

Opel Astra

Xe điện
Gọi ngõ ngach làm gì cho dài.
Theo tôi, số cũ : Số 1, ngách 3, ngõ 4 -> new : số mới 4.3.1
Nếu nhà số 1 trong tương lai rộng quá lại chia thành nhiều nhà, có 2 dạng
- hàng ngang - chia mặt tiền thành 3 nhà a,b,c thì 3 nhà mới là 4.3.1 , 4.3.1a và 4.3.1b
- Hàng dọc - mở ngõ đi vào 3 nhà trong thì 3 nhà mới là 4.3.1.1 , 4.3.1.2 và 4.3.1.3
Chỉ cần chuẩn hóa nó bác ạ.
Tôi vui lòng với địa chỉ số 1.2.3.4 đường Hùng Vương chẳng hạn.
Ta cứ đến phố, rồi lần lượt theo các số từ 1-2-3....

Opel Astra

Xe điện
Trong Huế họ dùng từ “kiệt” đó cụ, nó như ngõ ngoài HN thì phải. Em vào đó đang đường to mà rẽ vào ngõ nào đó là họ đánh dấu bằng “kiệt”.
Kiệt, theo ý của bác, là cái Ngõ.
Theo ý bác trên là dưới cả Hẻm, bác ạ.

745Lii

Xe điện
Kiệt, theo ý của bác, là cái Ngõ.
Theo ý bác trên là dưới cả Hẻm, bác ạ.
Em ko nghĩ là hẻm, vì từ đường cái to rẽ vào đã là kiệt rồi. Nó là ngõ thì đúng hơn, nhờ cụ nào nhà ở Huế xác định giúp em với.