[Funland] Chúng ta có cô đơn trong vũ trụ này???

muadem

Xe cút kít
Hồi còn trẻ trâu em hay nằm hiên nhà vào mùa hè trăng thanh gió mát, nhìn cảnh trời đầy sao và cũng nghĩ như cụ, kèm theo đọc truyện khoa học viễn tưởng thành ra giờ chỉ biết chém gió trên OF chứ chả có đếch dì :D

KHÔI MẬP

Xe buýt
"Đó là 1 càm giác lạ lùng, khó tả khi vào những đêm trời quang gió mát, tại 1 nơi ít bị ô nhiễm ánh sáng và chúng ta nhìn lên bầu trời và thấy cảnh tượng này:

Hẳn nhiều người chúng ta choáng ngợp trước vể đẹp kỳ vĩ kia. Chúng ta quả thật quá nhỏ bé so với khoảng không bao la của vũ trụ. Nó khiến chúng ta bắt đầu tự vấn về sự tồn tại của chính mình???
Và cả sự tồn tại của vũ trụ???
..."
Ý kiến của các cụ các mợ thế nào ah? Liệu chúng ta có đơn độc trong vũ trụ này? Có người ngoài hành tinh hay ko? Nếu có, tại sao chúng ta vẫn chưa liên lạc được vs họ?
Em nghĩ chắc chắn không chỉ có sự sống trên Trái đất. Trái đất quá nhỏ bé trong vũ trụ bao la...!!!

nam-misu

Xe điện
Ko biết có cụ mợ nào đã và đang xem phim truyền hình West world chưa? Phim miêu tả 1 thế giới mô phỏng như thực, thậm chí ko thể phân biệt đc đâu là thật, đâu là giả? Vậy liệu thế giới của chúng ta có phải là 1 thế giới mô phỏng và tất cả các hoạt động của chúng ta đang được lập trình như 1 trò chơi hay ko?
"Thế giới viễn tây" phỏng cụ? Phim thuộc viễn tưởng khá hay và lôi cuốn, kết thúc phim hơi buồn và tóm lại do chính sự ích kỷ con người thôi =)) . Sinh vật đáng sợ nhất =))

Có cụ nào xem phim flash (tia chớp) sẽ hiểu thế nào là đa vũ trụ :)). Em chốt lại là chúng ta not alone :))

ca_voi

Xe lăn
"Đó là 1 càm giác lạ lùng, khó tả khi vào những đêm trời quang gió mát, tại 1 nơi ít bị ô nhiễm ánh sáng và chúng ta nhìn lên bầu trời và thấy cảnh tượng này:

Hẳn nhiều người chúng ta choáng ngợp trước vể đẹp kỳ vĩ kia. Chúng ta quả thật quá nhỏ bé so với khoảng không bao la của vũ trụ. Nó khiến chúng ta bắt đầu tự vấn về sự tồn tại của chính mình???
Và cả sự tồn tại của vũ trụ???
..."
Ý kiến của các cụ các mợ thế nào ah? Liệu chúng ta có đơn độc trong vũ trụ này? Có người ngoài hành tinh hay ko? Nếu có, tại sao chúng ta vẫn chưa liên lạc được vs họ?
cụ là con người ;)) cụ có cần nói cho con virus dưới chân cụ về sự tồn tại của cụ không?

Dương Vô Cương

[Tịch thu bằng lái]
Ủy ban chăm sóc sức khỏe và bảo vệ bà mẹ trẻ em
Thì sẽ lại nảy sinh câu hỏi: thằng nhóc đấy có phải là trò chơi của một bọn khác cao cấp hơn ?
Cứ thế mà nảy sinh tầng lớp vô tận.

Cho nên, chính kiến đúng đắn là: không có khởi đầu của mọi thứ. Việc cứ tìm kiếm khởi đầu là một bản năng hoặc 1 tư duy lỗi trong não bộ con người mà thôi.

Mọi thứ không có khởi đầu.
Và mọi thứ vận hành theo tương tác duyên sinh.
Trong toàn bộ cái ý thức hệ mà bỏ đi yếu tố "Khởi đầu" thì khó chấp nhận thật cụ nhỉ, mọi thứ hiện hữu trong cuộc sống chúng ta đều có khởi đầu, chỉ trừ cái vũ trụ ra là ko ai chắc nó khởi đầu thế nào

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm em lại rối não như học Marx-Lê rồi :))
Cách lý giải của cụ là theo trường phái triết học nào vậy ? cụ có thể chia sẻ cho em đc không
Triết chiếc gì hả cụ?
Không có khởi đầu là không có khởi đầu, vậy thôi.

Cứ đòi hỏi một khởi đầu nào đó là cơ chế lỗi của tư duy não bộ.

Não bộ vận hành theo cơ chế bám trụ: để tư duy về vấn đề B thì phải có ít nhất 1 cái khác (là cái A) để bám trụ, so sánh. Chứ não bộ không tư duy nổi nếu không có cái gì khác bám trụ.

Cho nên, nếu tư duy về vấn đề "không có khởi đầu" thì não bộ thấy khó hiểu, không chấp nhận, đành phải tạo ra 1 cái ảo giác là "sự khởi đầu" để bám trụ vào đó mà thôi.

Tóm lại, everything has no intial start. Mọi thứ không có khởi đầu.

tienaka

Xe điện
Xa quá em chịu. E nghĩ mình cũng nhỏ bé như một tế bào trong cái cơ thể mình vậy

HIEUHANKUC

Xe đạp
cùng câu hỏi vs chủ thớt :)))))))))
nhưng đoán là có, chẳng qua nó chưa tìm đến thôi :))))

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Trong toàn bộ cái ý thức hệ mà bỏ đi yếu tố "Khởi đầu" thì khó chấp nhận thật cụ nhỉ, mọi thứ hiện hữu trong cuộc sống chúng ta đều có khởi đầu, chỉ trừ cái vũ trụ ra là ko ai chắc nó khởi đầu thế nào
Riêng cái #1 đã rất lắm câu hỏi, và toàn những câu hỏi khó :))
Ví dụ:
Vũ trụ là gì?
- Rất rất nhiều định nghĩa về vũ trụ, và các định nghĩa đó nằm trong 1 thuyết nào đó, và bao gồm nhiều tiên đề mặc nhiên là đúng, từ đó suy ra.
- Người theo đạo định nghĩa khác, niềm tin khác =))
Mà khoa học cũng chỉ là 1 cái đạo thôi mà :))

Dương Vô Cương

[Tịch thu bằng lái]
Riêng cái #1 đã rất lắm câu hỏi, và toàn những câu hỏi khó :))
Ví dụ:
Vũ trụ là gì?
- Rất rất nhiều định nghĩa về vũ trụ, và các định nghĩa đó nằm trong 1 thuyết nào đó, và bao gồm nhiều tiên đề mặc nhiên là đúng, từ đó suy ra.
- Người theo đạo định nghĩa khác, niềm tin khác =))
Mà khoa học cũng chỉ là 1 cái đạo thôi mà :))
Vợ em theo Đạo Thiên Chúa lão ạ, bên đó giải thích rất ngắn gọn: "Chúa tạo ra vũ trụ và loài người trong 7 ngày".
Chấm hết, cấm lăn tăn, thắc mắc

dongnat123

Xe container
Trả lời được thì em chẳng ngồi chém gió với cụ :D

dvhung243

Xe điện
Rất nhiều đêm mất ngủ em cứ nghĩ mãi, vật chất là gì, từ đâu sinh ra, tại sao lại có vật chất, mình là gì, mình sinh ra để làm gì ... mà chả bao giờ có câu trả lời

Không cương được nên chán đời , suy nghĩ linh tinh hả cụ

cobangchuacotien

Xe tăng
Cụ chủ thớt xem nhiều phim viễn tưởng quá, mà nếu muốn có câu trả lời cho những câu hỏi trên thì cụ hãy mail cho bọn Nasa may ra họ nói thật cho cụ biết chứ trên OF này em cam đoan toàn nói phét ạ.

skuadi

Xe điện
Cụ làm em lại rối não như học Marx-Lê rồi :))
Cách lý giải của cụ là theo trường phái triết học nào vậy ? cụ có thể chia sẻ cho em đc không
Nếu có khởi đầu tức là đương nhiên phải chấp nhận yếu tố thời gian, mà thời gian thì phụ thuộc vào vật chất (thuyết tương đối). Nên không có vật chất thì ko có thời gian mà không có thời gian thì cũng ko có vật chất. Cả hai sinh ra đồng thời và không có cái nào tham chiếu để đo cả đâu, vì nếu đo thì phải có cái từ trước đó.... hố hố

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Vợ em theo Đạo Thiên Chúa lão ạ, bên đó giải thích rất ngắn gọn: "Chúa tạo ra vũ trụ và loài người trong 7 ngày".
Chấm hết, cấm lăn tăn, thắc mắc
Chuẩn cnml :)) niềm tin sắt đá rằng vũ trụ là bao la thì nó sẽ bao la :))

Mr qhunter

Xe tải
Cụ chủ thớt xem nhiều phim viễn tưởng quá, mà nếu muốn có câu trả lời cho những câu hỏi trên thì cụ hãy mail cho bọn Nasa may ra họ nói thật cho cụ biết chứ trên OF này em cam đoan toàn nói phét ạ.
Bọn đấy chắc chắns ko dám nói thật vs e đâu nên e mới đăng lên mục Cafefun này chứ ợ :)

Dương Vô Cương

[Tịch thu bằng lái]
Nếu có khởi đầu tức là đương nhiên phải chấp nhận yếu tố thời gian, mà thời gian thì phụ thuộc vào vật chất (thuyết tương đối). Nên không có vật chất thì ko có thời gian mà không có thời gian thì cũng ko có vật chất. Cả hai sinh ra đồng thời và không có cái nào tham chiếu để đo cả đâu, vì nếu đo thì phải có cái từ trước đó.... hố hố
Em cho rằng cái ý thức hệ của con người đánh giá vạn vật xung quanh chắc gì đã đúng, trải qua các thời kỳ khi nhận thức tăng lên, sẽ kéo thêm rất nhiều thay đổi. Thuyết tiến hóa của Darwin sau trăm năm đc thần thánh, giờ đã vứt xó, trở thành đống tư tưởng láo toét bậy bạ, vậy biết đâu thuyết tương đối sau này cũng sẽ bị phủ nhận ?
Cùng sống trong 1 môi trường, con sâu nhìn nhận khác, con chim khác, con hổ báo khác, con người khác ... Chúng ta cho rằng mình cao cấp hơn động vật, nhưng biết đâu, còn nhiều dạng sống khác cao gấp ta nhiều lần, cái nhìn của ta chỉ là thiển cận
:))

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Em cho rằng cái ý thức hệ của con người đánh giá vạn vật xung quanh chắc gì đã đúng, trải qua các thời kỳ khi nhận thức tăng lên, sẽ kéo thêm rất nhiều thay đổi. Thuyết tiến hóa của Darwin sau trăm năm đc thần thánh, giờ đã vứt xó, trở thành đống tư tưởng láo toét bậy bạ, vậy biết đâu thuyết tương đối sau này cũng sẽ bị phủ nhận ?
Cùng sống trong 1 môi trường, con sâu nhìn nhận khác, con chim khác, con hổ báo khác, con người khác ... Chúng ta cho rằng mình cao cấp hơn động vật, nhưng biết đâu, còn nhiều dạng sống khác cao gấp ta nhiều lần, cái nhìn của ta chỉ là thiển cận
:))
Con người tiến tới hôm nay là nhờ cái đặc tính luôn muốn phủ định cái cũ :)) có mới nới cũ, luôn tìm cái gì lạ lẫm tươi mát hơn :))
Đơn giản nhất là câu: ... lạ cá tươi :))

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Mỗi thiên hà có vài triệu cho tới vài ngàn tỉ ngôi sao. Số lượng thiên hà quan sát được cho tới thời điểm này khoảng 2 ngàn tỉ thiên hà.

Loài người mới được vài chục ngàn năm, chỉ là 1 cái chớp mắt so với với 14 tỉ năm tuổi của vũ trụ thì chúng ta chắc chắn không cô đơn trong vũ trụ này. Có chăng là có tồn tại cùng thời điểm với nhau và có đủ phương tiện, khoa học công nghệ để tìm được tới nhau hay không mà thôi.

Vì vũ trụ quá rộng lớn, để có tàu vũ trụ ra khỏi được hệ mặt trời này đang còn là điều phi thường nữa là :D