[Funland] Chứng minh ND mẫu mới - Chính thức triển khai

quangtayho

Xe container
AudiA100 nói:
Hic bây h mới kiếm đc cái topic này.em xin bác Quang tư vấn với ạ.chả là hôm nọ em bị mất thẻ ATM nên đi làm lại nhưng cái cmt cũ đợt ko biết em lại mang đi ép dẻo nên mất dấu giáp lai.Hôm qua vừa qua chỗ 90 ND xin làm lại cmt chả hiểu lúc đấy thế nào em lại viết nhầm là cấp mới.Về mới để ý cái giấy hẹn mới chết chứ.Hic liệu bây h em ra 90ND để xin làm lại chỉ cần ghi là cấp đổi đc ko bác.Không thỳ làm lại cả đống giấy tờ chết em mất :(((
Cụ viết đung đấy. Ở 90 hok chỉ cấp cái 12 số thôi. Khi nhận được cái mới cụ mang cả 2 cái đi đính chính lại số cm trong tài khoàn ngân hàng. Em làm rồi, hết có 5 phút thôi

AudiA100

Đi bộ
Cụ viết đung đấy. Ở 90 hok chỉ cấp cái 12 số thôi. Khi nhận được cái mới cụ mang cả 2 cái đi đính chính lại số cm trong tài khoàn ngân hàng. Em làm rồi, hết có 5 phút thôi
Vậy là chỗ 90ND họ ko cấp lại loại cmt 9 số hả bác.Vì em nhớ lúc khai họ ghi rõ là xin cấp mới,cấp đổi,cấp lại mà.Em chỉ sợ lằng nhằng ko chỉ tk nh mà còn nhiều giấy tờ khác nữa ý :( có cách nào ko bác ơi :(

quangtayho

Xe container
Vậy là chỗ 90ND họ ko cấp lại loại cmt 9 số hả bác.Vì em nhớ lúc khai họ ghi rõ là xin cấp mới,cấp đổi,cấp lại mà.Em chỉ sợ lằng nhằng ko chỉ tk nh mà còn nhiều giấy tờ khác nữa ý :( có cách nào ko bác ơi :(
Làm ở 90 ND họ trả lại cụ nguyên vẹn cái CMND 9 số mà. Khi cụ nhận CMND 12 số họ sẽ ghi thêm 12 số CM mới vào sổ hộ khẩu rồi đóng dấu chốt. Như vậy khi cần thay đổi số CMND trong các giấy tờ cụ chỉ việc mang 2 cái CMND (9 số và 12 số) là yên tâm. bất quá thì mang theo hộ khẩu nữa thì chả ai bắt bẻ gì cụ hết. Em đã đính chính số CMND trong tài khoản NH và trong số đỏ, không có vướng mắc gì. Còn nếu cụ muốn cấp lại cai 9 số thì mang cái CMND 9 số và hộ khẩu đến CA quận huyện nơi cụ đăng ký hộ khẩu để đổi lấy cái 9 số mới keng luôn (trừ quận Tây Hồ, Hoàng MAi và Từ Liêm nhé vì 3 nơi này cũng làm CM mới như 90 NDu)

Chỉnh sửa cuối:

AudiA100

Đi bộ
Làm ở 90 ND họ trả lại cụ nguyên vẹn cái CMND 9 số mà. Khi cụ nhận CMND 12 số họ sẽ ghi thêm 12 số CM mới vào sổ hộ khẩu rồi đóng dấu chốt. Như vậy khi cần thay đổi số CMND trong các giấy tờ cụ chỉ việc mang 2 cái CMND (9 số và 12 số) là yên tâm. bất quá thì mang theo hộ khẩu nữa thì chả ai bắt bẻ gì cụ hết. Em đã đính chính số CMND trong tài khoản NH và trong số đỏ, không có vướng mắc gì. Còn nếu cụ muốn cấp lại cai 9 số thì mang cái CMND 9 số và hộ khẩu đến CA quận huyện nơi cụ đăng ký hộ khẩu để đổi lấy cái 9 số mới keng luôn (trừ quận Tây Hồ, Hoàng MAi và Từ Liêm nhé vì 3 nơi này cũng làm CM mới như 90 NDu)
Vâng vậy kệ cái giấy hẹn ở chỗ 90 ND em ra xừ chỗ ca quận Hai Bà xin cấp lại cái cũ cho đỡ lằng nhằng thủ tục hic.Cơ mà ko biết là o đến lấy cmt ở chỗ 90 có làm sao ko bác ^^

quangtayho

Xe container
Vâng vậy kệ cái giấy hẹn ở chỗ 90 ND em ra xừ chỗ ca quận Hai Bà xin cấp lại cái cũ cho đỡ lằng nhằng thủ tục hic.Cơ mà ko biết là o đến lấy cmt ở chỗ 90 có làm sao ko bác ^^
Trước khi lấy CMND ở 90 ND thì cụ phải làm ngay CM ở quận, nếu không khi trả CM họ sẽ ghi số CM mới vào sổ HK, lúc đó ở quận sẽ không làm CM cho cụ nữa đâu. Khi đổi CM ở quận xong thì cụ đến 90 ND lấy CM bình thường. Như vậy trong tháng 12 cụ có 2 cái CM mới keng đều có thời hạn 15 năm nhé.

Gia_Khanh

Xe điện
Cụ Quang ơi có sợ khi quay về Quận làm cái 9 số thì họ tra hồ sơ hoặc hệ thống ra là mình vừa mới làm cái 12 số ở Ng Du ko ? ra Quận cấp lại cái 9 số là họ thu luôn cái cũ hả cụ hay đến hôm lấy cái mới Quận mới thu cái cũ

Chỉnh sửa cuối:

AudiA100

Đi bộ
Có cmt mới ở quận rồi thỳ cần gì phải đến 90ND lấy nữa hả cụ ^^

RemyMartin

Xe buýt
Em vừa làm cmt ở 90 Nguyễn Du xong. Cán bộ hẹn tận 14 ngày đến lấy kết quả là sao nhỉ? Em tưởng 7 ngày thôi?

mcv30

Xe điện
Xin hỏi cụ quangtayho , thời điểm này (5/12) các huyện ngoại thành như Thanh Trì , Sóc Sơn mà đi làm lại thì cấp theo mới hay cũ ợ ? Nếu chưa nhưng muốn cấp theo mẫu mới thì làm thế nào ? cảm ơn cụ !

quangtayho

Xe container
Cụ Quang ơi có sợ khi quay về Quận làm cái 9 số thì họ tra hồ sơ hoặc hệ thống ra là mình vừa mới làm cái 12 số ở Ng Du ko ? ra Quận cấp lại cái 9 số là họ thu luôn cái cũ hả cụ hay đến hôm lấy cái mới Quận mới thu cái cũ
Chưa nối mạng đồng bộ đâu nên cụ không phải xoắn :) Mà khi làm ở quận là họ thu luôn cái CM cũ nhé. Nếu muốn giữ cả (như em) thì cụ làm cái đơn xin cấp CM lấy xác nhận của CAP vào

Có cmt mới ở quận rồi thỳ cần gì phải đến 90ND lấy nữa hả cụ ^^
Phải lấy thì cụ mới có 2 cái chứ. Càn 2 cái 1 luc để giải quyết giấy tờ mà lại không lấy thì uổng.

Em vừa làm cmt ở 90 Nguyễn Du xong. Cán bộ hẹn tận 14 ngày đến lấy kết quả là sao nhỉ? Em tưởng 7 ngày thôi?
Hiện nay vẫn 14 ngày cụ nhé, hẹn vậy mà vẫn có khi bị chậm do lỗi hệ thống đấy, có lần lên thành 19 ngày cơ.

E cũng đang định hỏi cụ Quang ở Ng Du cái 12 số họ hẹn mấy ngày đến lấy ạ
Ở Ndu hẹn 14 ngày, ở quận hẹn 21 ngày

Xin hỏi cụ quangtayho , thời điểm này (5/12) các huyện ngoại thành như Thanh Trì , Sóc Sơn mà đi làm lại thì cấp theo mới hay cũ ợ ? Nếu chưa nhưng muốn cấp theo mẫu mới thì làm thế nào ? cảm ơn cụ !
Đến thời điểm này các huyện của Hà Nội cũ và các quận huyện của Hà Nội mới vẫn chưa cấp mẫu mới đâu, nếu đi làm thì vẫn cấp thep mẫu cũ. Cụ có hộ khẩu trong mấy huyện ấy mà muốn cấp cái mới thì trước khi lên 90 Ndu cụ ơi em (số ĐT ở chữ ký ấy), em phải đề xuất vào hồ sơ của cụ thì mới làm được (chạy tắt ấy mà :)) )

ASUS2009

Xe tải
Em ở quận Hoàng Mai, làm CMT 12 số nhanh lắm! Nhưng sao vẫn có tên bố và mẹ trong CMT nhỉ?

AudiA100

Đi bộ
Thực ra e cũng chả cần 2 cái.Nếu cái 9 số mới và đầy đủ dấu giáp lai thỳ sử dụng ok.Liệu có làm cách nào xin bên 90ND hoãn cái 12 số của em đi đc ko nhỉ :D ko sau này ko lấy lại nảy sinh 1 lô vấn đề pháp lý cũng mệt.
P/s: Thực ra e muốn giữ cáo 9 số vì số đang đẹp chả muốn thay ^^

quangtayho

Xe container
Em ở quận Hoàng Mai, làm CMT 12 số nhanh lắm! Nhưng sao vẫn có tên bố và mẹ trong CMT nhỉ?
từ 5/11 đã không còn in tên bố mẹ ở mặt sau CMND nữa cụ nhé. Chắc cụ làm trước ngày đó rồi.

Thực ra e cũng chả cần 2 cái.Nếu cái 9 số mới và đầy đủ dấu giáp lai thỳ sử dụng ok.Liệu có làm cách nào xin bên 90ND hoãn cái 12 số của em đi đc ko nhỉ :D ko sau này ko lấy lại nảy sinh 1 lô vấn đề pháp lý cũng mệt.
P/s: Thực ra e muốn giữ cáo 9 số vì số đang đẹp chả muốn thay ^^
Không hoãn được đâu cụ. Mà cụ cứ lấy về, còn dùng hay không là việc của cụ cơ mà. Sau khi triển khai toàn quốc thì cái 9 số cũng chỉ được sử dụng tiếp 1 thời gian nữa thôi. Trong thời điểm giao thời này nếu cụ có cả 2 loại thì tiện nhất vì có thể đi đính chính số CMND trong các giấy tờ.

Anritsu

Xe buýt
Chưa nối mạng đồng bộ đâu nên cụ không phải xoắn :) Mà khi làm ở quận là họ thu luôn cái CM cũ nhé. Nếu muốn giữ cả (như em) thì cụ làm cái đơn xin cấp CM lấy xác nhận của CAP vào

Phải lấy thì cụ mới có 2 cái chứ. Càn 2 cái 1 luc để giải quyết giấy tờ mà lại không lấy thì uổng.

Hiện nay vẫn 14 ngày cụ nhé, hẹn vậy mà vẫn có khi bị chậm do lỗi hệ thống đấy, có lần lên thành 19 ngày cơ.

Đến thời điểm này các huyện của Hà Nội cũ và các quận huyện của Hà Nội mới vẫn chưa cấp mẫu mới đâu, nếu đi làm thì vẫn cấp thep mẫu cũ. Cụ có hộ khẩu trong mấy huyện ấy mà muốn cấp cái mới thì trước khi lên 90 Ndu cụ ơi em (số ĐT ở chữ ký ấy), em phải đề xuất vào hồ sơ của cụ thì mới làm được (chạy tắt ấy mà :)) )
Cụ Quang ơi, chiều nay em định chạy qua 90ND để làm cái 12 số luôn ạ. Vậy em chỉ mang cái 9 số cũ (còn rõ ảnh, số và sạch sẽ) + sổ hộ khẩu lên thôi ạ ? Em có cần phải đơn từ gì không ạ

Em xin phép lưu số cụ để nếu có biến thì em nhờ cụ được không ạ

Tks Cụ

2R+

Xe điện
C
Cụ cho em hỏi chút nhé
- Ng Du hẹn 14 ngày
- Quận thì hẹn 21 ngày

Em đã làm ở Nguyễn Du rồi và đang cầm giấy hẹn 16/12 đến lấy CMT (khi đến cầm theo cả hộ khẩu)
Giờ em muốn ra Quận để làm CMT 9 số nhưng Quận hẹn tận 21 ngày. Vậy em đợi để lấy CMT ở Quận trước rồi mới mang Hộ khẩu ra N.Du để lấy CMT (như vậy sẽ bị chậm hơn chục ngày so với giấy hẹn) thì khi đến N.Du lấy CMT có bị mắng hay làm sao ko cụ ?

p/s: của em là mất CMT nên làm lại cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

Gia_Khanh

Xe điện
Nếu muốn giữ cả 2 cái thì cứ làm theo quy trình của cụ chỉ là ổn rồi chứ : Ng Du trước rồi quay về Quận sau và sẽ ko pải xác nhận của Phường gì cả pải ko cụ !

Anritsu

Xe buýt
Cụ Quang ơi, chiều nay em định chạy qua 90ND để làm cái 12 số luôn ạ. Vậy em chỉ mang cái 9 số cũ (còn rõ ảnh, số và sạch sẽ) + sổ hộ khẩu lên thôi ạ ? Em có cần phải đơn từ gì không ạ

Em xin phép lưu số cụ để nếu có biến thì em nhờ cụ được không ạ

Tks Cụ
Cảm ơn Cụ Quang đã nhiệt tình giúp đỡ. Em lấy mẫu đơn về khai rồi ạ. Tiếc quá, cái CMND của em lại ép dẻo nên thủ tục k đơn giản được

Tks Cụ lần nữa