[Funland] Chứng minh ND mẫu mới - Chính thức triển khai

quangtayho

Xe container
Chào cụ.
Em ở Cầu Giấy, nhưng hộ khẩu trên CMT và sổ hộ khẩu khác phường. Vậy khi đi làm CMT 12 số có cần thêm đơn không ạ?
Không cần đơn đâu cụ nhá.

Cụ Quang cho e hỏi 29/12 huyện e dc làm cmt 12 số thì e nên Nguyễn Du làm dc ko hay phải ra huyện làm hả cụ? Nếu dc thì e nhờ cụ nhé;;) e kiếm cái số đẹp đẹp chút.
Cụ ở huyện nào ? Nếu ở từ Liêm thì đến CA huyện làm cái 12 số, còn ở các huyện khác thì phải chờ triển khai đồng loạt.

steamo

Đi bộ
chú quang ơi, nhà cháu bâyh chuyển lên phú thương nhưng hộ khẩu của cháu lại ở phường cầu dền HBT, hnay cháu đến xin xác nhận của c.a hộ tịch thì a ý bảo mai phát cho cái giấy mang về phường xác minh rồi mới ký xác nhận cho cháu, cho cháu hỏi khi có được tờ giấy xác minh rồi, như vậy cháu có được cấp lại cmnd hay không khi nơi ở một nơi hộ khẩu một nẻo ?

Chỉnh sửa cuối:

quangtayho

Xe container
chú quang ơi, nhà cháu bâyh chuyển lên phú thương nhưng hộ khẩu của cháu lại ở phường cầu dền HBT, hnay cháu đến xin xác nhận của c.a hộ tịch thì a ý bảo mai phát cho cái giấy mang về phường xác minh rồi mới ký xác nhận cho cháu, cho cháu hỏi khi có được tờ giấy xác minh rồi, như vậy cháu có được cấp lại cmnd hay không khi nơi ở một nơi hộ khẩu một nẻo ?
Hộ khẩu ở quận Hai Bà thì phải về quận HB hoặc lên 90 Nguyễn Du nhé. Lấy xác nhận của phường Phú Thượng không làm được CMND đâu vì là diện KT2 đến của Phú Thượng.

steamo

Đi bộ
Ý cháu hỏi là: cháu đã có tờ giấy xin cấp cmnd nhưng do ko còn ở đó nữa nên a hộ tịch không xác nhận được mà bảo cháu mai đến lấy tờ giấy khác do a ý phát về xin xác nhận của phường phú thượng là KT2 ở đấy, sau đó mang giấy đó đến a ý xem xét mới kí xác nhận vào tờ giấy cấp cmnd cho cháu. khi có được xác nhận của a hộ tích rồi thì cháu đem nộp liệu tại Quận thì có được cấp lại cmnd không mà trong khi cháu đang ở tây hồ mà hộ khẩu lại ở quận hai bà trưng ?

quangtayho

Xe container
Ý cháu hỏi là: cháu đã có tờ giấy xin cấp cmnd nhưng do ko còn ở đó nữa nên a hộ tịch không xác nhận được mà bảo cháu mai đến lấy tờ giấy khác do a ý phát về xin xác nhận của phường phú thượng là KT2 ở đấy, sau đó mang giấy đó đến a ý xem xét mới kí xác nhận vào tờ giấy cấp cmnd cho cháu. khi có được xác nhận của a hộ tích rồi thì cháu đem nộp liệu tại Quận thì có được cấp lại cmnd không mà trong khi cháu đang ở tây hồ mà hộ khẩu lại ở quận hai bà trưng ?
Nếu cảnh sát khu vực hướng dẫn thế là chuẩn đấy. Còn làm CMND tại Hai Bà là đúng rồi vì CMND làm theo hộ khẩu mà. Thế sao không nhập về Tây Hồ đi rồi làm CMND, sau này nhập khẩu về lại phải làm lại CMND à ? Mình làm ở Tây Hồ đây, có gì thì cứ ới nhé.

steamo

Đi bộ
nhà cháu còn em thi đại học nên mẹ chưa nhập khẩu về sợ lằng nhằng giấy tờ ak. cháu sợ a ý ko xác nhận cho cháu hu hu. vâng cháu cám ơn chú trc chắc khoảng năm sau cháu nhập về thui

Chỉnh sửa cuối:

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Nếu muốn cấp lại cái 9 số thì đến CAQ nhé. Quận Hai Bà đang xây mới nên bộ phận CMND và hộ khẩu chuyển về 885 Bạch Đằng thì phải
Sau khi hóng hớt thông tin từ các Cụ, sáng nay nhà cháu đã đi xin cấp (đổi) CMTND cũ ở quận HBT. Sau khi lòng vòng qua các địa điểm 885 Bạch Đằng thì ko giải quyết ớ đó. Chạy lên Tô Hiến Thành hỏi lại cho chắc ăn, cuối cùng thì biết: Địa điểm làm việc (cấp/đổi CMT) của Quận HBT hiện tại là ở 67 Bùi Ngọc Dương các Cụ nhé. Mục đích là làm cho gấp để chạy hạn cuối (29/12) và cố gắng giữ cái CMT loại 9 số cũ. Cũng muốn làm thêm cả cái 12 số như Cụ quangtayho đã chỉ bảo nhưng chắc không kịp (vì không có nhiều thời gian đi lại...). Sau khoảng 45phút đã cầm được giấy hẹn và phải nộp trả CMT cũ (cấp từ 1999) luôn. Vậy là chưa có cơ hội làm thêm cái 12 số trong tương lai gần rồi. Không biết ít lâu nữa thủ tục có lại thay đổi (kiểu "làm ván mới") nữa không. Mà thủ tục cấp đổi tưởng nhanh chóng vậy mà cũng hẹn sau 20 ngày mới có "hàng" mới, lâu khiếp. Vậy trong 20 ngày đó mà có việc cần dùng đến CMT thì tạm "khóc".
Cuối năm rồi, cố giữ cái số CMT số cũ cho nó lành, kẻo có mấy đồng tiền lương-thưởng còm cõi khi ra BANK rút về mua sữa cho cháu các em ở Bank nó lại hoạnh họe không giải quyết thì khổ ...^:)^

Chỉnh sửa cuối:

quangtayho

Xe container
Sau khi hóng hớt thông tin từ các Cụ, sáng nay nhà cháu đã đi xin cấp (đổi) CMTND cũ ở quận HBT. Sau khi lòng vòng qua các địa điểm 885 Bạch Đằng thì ko giải quyết ớ đó. Chạy lên Tô Hiến Thành hỏi lại cho chắc ăn, cuối cùng thì biết: Địa điểm làm việc (cấp/đổi CMT) của Quận HBT hiện tại là ở 67 Bùi Ngọc Dương các Cụ nhé. Mục đích là làm cho gấp để chạy hạn cuối (29/12) và cố gắng giữ cái CMT loại 9 số cũ. Cũng muốn làm thêm cả cái 12 số như Cụ quangtayho đã chỉ bảo nhưng chắc không kịp (vì không có nhiều thời gian đi lại...). Sau khoảng 45phút đã cầm được giấy hẹn và phải nộp trả CMT cũ (cấp từ 1999) luôn. Vậy là chưa có cơ hội làm thêm cái 12 số trong tương lai gần rồi. Không biết ít lâu nữa thủ tục có lại thay đổi (kiểu "làm ván mới" nữa không).
Cuối năm rồi, cố giữ cái số CMT số cũ cho nó lành, kẻo có mấy đồng tiền lương-thưởng còm cõi khi ra BANK rút về mua sữa cho cháu các em ở Bank nó lại hoạnh họe không giải quyết thì khổ ...^:)^
Tại cụ làm "ngược quy trình" nên mới bị vậy. Nhẽ ra cụ mang cái CMND 9 số cũ đến 90 ND làm cái 12 số trước. Sau khi nhận h[f sơ xong họ trả cụ nguyên vẹn cái CMND 9 số cũ, lúc ấy cụ mời đến CAQ Hai Bà đổi cái CMND 9 số chứ. Bây giờ có 1 cách: cụ lấy cái đơn xin cấp CMND (ở 90 Ndu phát Free, nhớ mang theo HK bản chính) xin xác nhận của CA phường rồi đến 90 Ndu làm luôn cái 12 số đi.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Tại cụ làm "ngược quy trình" nên mới bị vậy. Nhẽ ra cụ mang cái CMND 9 số cũ đến 90 ND làm cái 12 số trước. Sau khi nhận h[f sơ xong họ trả cụ nguyên vẹn cái CMND 9 số cũ, lúc ấy cụ mời đến CAQ Hai Bà đổi cái CMND 9 số chứ. Bây giờ có 1 cách: cụ lấy cái đơn xin cấp CMND (ở 90 Ndu phát Free, nhớ mang theo HK bản chính) xin xác nhận của CA phường rồi đến 90 Ndu làm luôn cái 12 số đi.
Vâng, nhà cháu rất cảm ơn Cụ đã chỉ bảo, nhưng mục đích đầu tiên là nhà cháu muốn bảo tồn cái CMT 9 số cũ. Còn cái 12 số nếu sau này có thời gian thì xử lý như Cụ chỉ bảo trên chắc cũng không vướng nhiều Cụ nhỉ. Không phải là nhà cháu "cố ý làm trái" quy trình của Cụ đã hướng dẫn, nhưng quỹ thời gian sáng nay của nhà cháu mà chạy qua cả 2 nơi thì chắc cũng kẹt. Hy vọng sau này cái 9 số vẫn có hiệu lực với thời gian đủ dài để giải quyết các công việc dang dỡ....

steamo

Đi bộ
Chú quang ơi hnay cháu đi xin cấp lại r ạ may quá hôm qua a hộ tịch giúp đỡ, nhưng cháu quên không ghi nơi sinh vào cái tờ bé xíu có lăn tay cháu chỉ ghi nguyên quán hà nội vậy có ảnh hưởng gì đến quá trình cấp lại không hả chú ?

Chỉnh sửa cuối:

2R+

Xe điện
Cụ Quang ơi, hôm trước em ra Nguyễn Du làm CMT thì bắt phải làm loại 12 số và mấy em ở đấy nói là đã làm loại 12 số rồi thì ra Quận sẽ ko làm đc loại 9 số nữa. Có đúng ko vậy cụ

gatrong69

Xe hơi
Em thấy viẹc này phải làm từ lâu rồi mới phải.Nhưng cũng còn hơn không làm.

quangtayho

Xe container
Chú quang ơi hnay cháu đi xin cấp lại r ạ may quá hôm qua a hộ tịch giúp đỡ, nhưng cháu quên không ghi nơi sinh vào cái tờ bé xíu có lăn tay cháu chỉ ghi nguyên quán hà nội vậy có ảnh hưởng gì đến quá trình cấp lại không hả chú ?
CMND mấu mới thì không ngại lắm. CMND mẫu mới thì mới kinh vì nó liên quan đến 3 số đầu của CMND đấy.

Cụ Quang ơi, hôm trước em ra Nguyễn Du làm CMT thì bắt phải làm loại 12 số và mấy em ở đấy nói là đã làm loại 12 số rồi thì ra Quận sẽ ko làm đc loại 9 số nữa. Có đúng ko vậy cụ
Nếu ngay khi làm xong ở 90 ND, trong thời gian chờ lấy CMND cụ ra quận làm ngay thì vẫn được. Khi lấy CMND mẫu mới họ sẽ ghi số CMND mới vào sổ HK rồi đóng dấu. Khi đó thì về quận cũng không cấp được CMND loại 9 số nữa. Nên muốn làm được cả 2 nơi thì làm ở 90 ND xong trong vòng vài ngày phải làm ngay tại quận. Hiện nay tại các quận huyện của Hà Nội vẫn cấp loại 9 số, nhưng nhiều khả năng đến 29/12 này sẽ đồng loạt cấp mẫu mới. Lúc đó sẽ không cấp lại mẫu cũ nữa đâu.

Chỉnh sửa cuối:

dangduong

Xe điện
Tây Hồ, Hoàng MAi, Từ Liêm và 90 Nguyễn DU đang cấp loại mẫu mới (thẻ nhựa 12 số), các quận huyện khác có thể cuối năm nay hoặc đầu năm sau sẽ triển khai cấp. Tên bố mẹ đã không còn in ở mặt sau CMND từ ngày 5/11/2013 rồi cụ nhé.
Em xin các cụ tư vấn: em hiện nay hộ khẩu ở Hoàng Mai, CMT của em thì quận Ba Đình, 9 số, làm đã 14 năm, sắp hết hạn (hạn là 15 năm), nay em muốn làm CMT mới, đồng thời vẫn muốn giữ cái CMT cũ phòng sau này dính đến giấy tờ, các cụ xem có cửa làm dịch vụ không, em cũng bận, ít có thời gian đi làm trong giờ hành chính.
Có cụ nào giúp em được ko?

quangtayho

Xe container
Em xin các cụ tư vấn: em hiện nay hộ khẩu ở Hoàng Mai, CMT của em thì quận Ba Đình, 9 số, làm đã 14 năm, sắp hết hạn (hạn là 15 năm), nay em muốn làm CMT mới, đồng thời vẫn muốn giữ cái CMT cũ phòng sau này dính đến giấy tờ, các cụ xem có cửa làm dịch vụ không, em cũng bận, ít có thời gian đi làm trong giờ hành chính.
Có cụ nào giúp em được ko?
Hộ khẩu cụ ở Hoàng Mai thì phải đến CAQ Hoàng Mai để làm. HM làm CMND loại 12 số từ 9/2012 rồi nên cụ chỉ có thể được làm cái 12 số thôi. Tại thời điểm này cụ đến làm CMND mới (12 số) vẫn được trả lại cái CMND cũ (9 số). Trong giờ HC mà cụ không đi làm được thì bó tay rồi, trước kia các bộ phận cấp CM vẫn có thể đến tận nhà phục vụ cho các trường hợp già yếu bệnh tật. Nhưng nay thì ốm không đi nổi cũng phải khiêng đến vì ..... không thể kéo 1 đường cáp quang đến nhà cụ để cấp 1 cái CMND :))

steamo

Đi bộ
Vâng cháu xin cấp lại 9 số cháu thấy viết giấy hẹn 20 ngày và ghi số cmnd của cháu lên đó, mấy a chị làm cũng chẳng kiểm tra kĩ xem điền đủ chưa, cái nào cháu ko điền được thì bỏ trống cũng chẳng thấy nói gì có sao không chú, tự nhiên h về lo quá chú ak

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác
Hộ khẩu cụ ở Hoàng Mai thì phải đến CAQ Hoàng Mai để làm. HM làm CMND loại 12 số từ 9/2012 rồi nên cụ chỉ có thể được làm cái 12 số thôi. Tại thời điểm này cụ đến làm CMND mới (12 số) vẫn được trả lại cái CMND cũ (9 số). Trong giờ HC mà cụ không đi làm được thì bó tay rồi, trước kia các bộ phận cấp CM vẫn có thể đến tận nhà phục vụ cho các trường hợp già yếu bệnh tật. Nhưng nay thì ốm không đi nổi cũng phải khiêng đến vì ..... không thể kéo 1 đường cáp quang đến nhà cụ để cấp 1 cái CMND :))
Em ở quận TX mới làm lại hồi tháng 9 mà có thấy 12 sô đâu nhể , vẫn sô cũ mà?

AudiA100

Đi bộ
Hic bây h mới kiếm đc cái topic này.em xin bác Quang tư vấn với ạ.chả là hôm nọ em bị mất thẻ ATM nên đi làm lại nhưng cái cmt cũ đợt ko biết em lại mang đi ép dẻo nên mất dấu giáp lai.Hôm qua vừa qua chỗ 90 ND xin làm lại cmt chả hiểu lúc đấy thế nào em lại viết nhầm là cấp mới.Về mới để ý cái giấy hẹn mới chết chứ.Hic liệu bây h em ra 90ND để xin làm lại chỉ cần ghi là cấp đổi đc ko bác.Không thỳ làm lại cả đống giấy tờ chết em mất :(((

Mata

Xe container
Thế hở cụ, vì nó vẫn còn mới lắm, mỗi cái số mờ thôi nên e thấy tiếc chưa muốn đổi, dạo đó có thằng bạn e mới cấp đc 1 tháng số đã mờ tịt pải ra đổi ngay, e nhớ hình như sau đó 1 tí (chắc khoảng cuối 2010) thì chuyển sang in số = mực đen cụ nhỉ, công nhận CMT bây giờ chất lượng kém thật, thua xa ngày xưa, giấy mỏng hơn, ép plastic cũng mỏng hơn, CMT của vợ e cấp 2006 dày cộp luôn, bền lắm, đến giờ vẫn tốt
Cứ đổi đi, mất gì đâu cụ. E muốn đổi lắm mà ko đổi đc này vì ở quận TH ko làm 9 số nữa mới buồn :(