[Funland] Chứng minh ND mẫu mới - Chính thức triển khai

Gia_Khanh

Xe điện
Nếu là ĐỔI thì bị thu lại cái cũ, còn CẤP LẠI (báo mất) thì để cái cũ ở nhà, nhưng đơn phải xin xác nhận của CAP. Anh của cụ HK Ba ĐÌnh thì có thể làm tại 90 NDu được đấy. Chỉ riêng các cụ ở Tây Hồ thì em "phạm luật" trả cho các cụ MCND cũ thôi.
à, tức là chỉ co Tây Hồ thì cụ mới "xử lý" đc. thôi để hôm nào anh em ra 90 ND cấp đổi CMT e nhờ cụ giúp nhé, cám ơn cụ nhiều !

kahat

Xe tải
Em hỏi chút quê em ở Nam định thì đã có mẫu cmt mới chưa các cụ nhỉ

quangtayho

Xe container
Em hỏi chút quê em ở Nam định thì đã có mẫu cmt mới chưa các cụ nhỉ
Chưa đâu cụ ơi. Hà Nội thì hết năm nay cũng chưa chắc đã triển khai hết các quận huyện

kahat

Xe tải
Thế thì buồn nhỉ, thôi em chờ có toàn quốc rồi em làm 1 thể, cái cmt kia đang bị rách phần plastic rồi, à mà số có gì thay đổi ko cụ nhỉ

quangtayho

Xe container
Thế thì buồn nhỉ, thôi em chờ có toàn quốc rồi em làm 1 thể, cái cmt kia đang bị rách phần plastic rồi, à mà số có gì thay đổi ko cụ nhỉ
Cụ đọc trang 1 nhá cụ ơi.

blackpaint

Xe container
Câu chuyện của cháu dư lày:
Hôm nay cháu đi làm CMT ở trên Quận sau khi đã đến CAP để xin dấu tờ Đơn xin cấp CMND vì trước đây cháu làm CMT ở tỉnh, dấu đỏ choét ngon nghẻ nhưng hôm nay đến CA Quận gặp một em bảo là còn thiếu cái Đơn xin xác nhận đã bị mất CMT, về phường xác nhận. Cháu lúc đấy đã thấy nó có vẻ không hợp lý bởi vì:
- Thứ nhất: nếu thủ tục phải như thế thì CAP sẽ nói ngay
- Thứ hai: Nếu cháu về lại CAP xin giấy đó, thấy bảo viết tay vì cháu không thấy văn bản nào nói đến cái này, thì phường làm sao đi điều tra xem có đúng là bị mất hay không, bản thân cái Đơn xin cấp CMT nó cũng có nói đến làm CMT là do bị mất quá hạn, hay gì đó cơ mà... CA Quận hẹn cháu sau 2 tuần nữa đến, trong cái tờ hẹn thì lại ghi là mang hộ khẩu bản chính đến để hoàn tất hồ sơ??? Cái này cũng buồn cười vì hôm nay cháu có mang hộ khẩu đi. Cháu nghĩ bọn CAQ có vấn đề và muốn hành cháu chăng? Cụ quangtayho cho cháu hỏi là liệu có nên quay lại CAQ lấy lại Đơn xin cấp CMT mà CAP đã ký rồi mang lên Nguyễn Du làm không? cháu ở Hoàng Mai ạ.
Cụ Quang tư vấn:
Vấn đề cua cụ nêu em xin giải đáp thé này:
- Nếu cụ nhập khẩu về HN quá 12 tháng rồi mà chưa làm CMND thì CAQ Hoàng Mai đã làm dúng quy trình đấy. Chắc cụ không nộp lại CMND của tỉnh cũ nên phải có đơn báo mất. Việc này giống như cụ chuyển biển 1 chiếc xe vè HN. Hạn chế tối đa tình trạng công dân sử dụng 2 CMND của 2 tỉnh khác nhau. Nếu cụ còn CMND của tỉnh cũ nộp lại thì khỏi phải làm đơn báo mất.
- CAQ hẹn cụ 2 tuần sau dến hoàn tất hồ sơ cũng dúng quy trình, điều này chứng tỏ cụ nhập khẩu về HN quá 12 tháng chưa làm CMND roài :D. CAQ Hoàng Mai phải xác minh xem cụ đã làm CMND ở HN chưa. Khi có kết quả trả lời của phòng lưu trữ H/sơ là cụ chưa làm CMND Hà Nội thì họ mới được phép cấp số mới cho cụ. Nếu bỏ qua bước này thì chẳng may cụ có số CMND Hà Nội rồi thì người cấp số mới cho cụ sẽ bị kỷ luật. Năm 2008 em bị 1 phát rồi, chậm lương 1 năm vì tin 1 ông bạn, cấp luôn số mới ko xác minh, khi tòi ra ông ấy đã có số của HN em bị cắt thi đua 1 năm luôn.
Sau khi cụ Quang tư vấn, em có nói với cụ như sau:
Em chỉ sợ nộp lại CMT cũ thì sau này giao dịch với các đối tác cũ như ngân hàng, ... thì sao???
Thứ 2 là khi em ra hỏi CA phường thì họ bảo CAQ hành em đấy, CAP sẽ không chứng nhận thế nữa. Với lại nếu có chứng nhận thì phải có mẫu đơn chứ, chả nhẽ việc như này mình lại viết tay? Hơn nữa là CAP cũng không thể điều tra xem có đúng mất hay không, thế họ chứng nhận cho mình như nào? Em cũng sơ ý không gọi cho cụ để được sự tư vấn tốt nhất.
Cụ bảo có gì gọi cụ để được hỗ trợ, em lăm lăm đt của cụ sáng nay đến CA Hoàng Mai làm thủ tục, em chả làm gì từ hôm đó cụ ạ, bảo thôi cứ cầm Hộ khẩu lên thôi, có gì nhờ cụ, nhưng lên đó họ làm luôn, ặc ặc chết cười, mặc dù hôm trước em cũng cầm HK đi mà họ bảo em về phường xin xác nhận đúng là mất, vì sau một năm có HK mới em chưa làm lại CMT. Hôm nay lại cầm đúng chỉ cái HK lên nhưng lại xong việc. Cũng may mình có thời gian.

Chỉnh sửa cuối:

quangtayho

Xe container
Câu chuyện của cháu dư lày:

Cụ Quang tư vấn:

Sau khi cụ Quang tư vấn, em có nói với cụ như sau:

Cụ bảo có gì gọi cụ để được hỗ trợ, em lăm lăm đt của cụ sáng nay đến CA Hoàng Mai làm thủ tục, em chả làm gì từ hôm đó cụ ạ, bảo thôi cứ cầm Hộ khẩu lên thôi, có gì nhờ cụ, nhưng lên đó họ làm luôn, ặc ặc chết cười, mặc dù hôm trước em cũng cầm HK đi mà họ bảo em về phường xin xác nhận đúng là mất, vì sau một năm có HK mới em chưa làm lại CMT. Hôm nay lại cầm đúng chỉ cái HK lên nhưng lại xong việc. Cũng may mình có thời gian.
Trường hợp của cụ hôm qua đi tập huấn em có hỏi mấy chị em của Hoàng Mai. Họ bảo chắc cụ nghe nhầm :D chứ các em ấy chỉ đòi cụ cái đơn xin cấp CMND thôi. EM mới nhẹ nhàng nhắc khéo là có trường hợp ABC như thế, có phản ảnh với lãnh đạo như thế (chỗ này là em chém nhé) các em ấy rối rít bảo làm gì có abc ... Em chỉ cười bảo là nếu không phải thì thôi .... :)) Xong các em ấy quay ra truy hỏi nhau xem ai hướng dẫn như vậy. Em với xếp chỉ ngồi cười. Nói thật là em cũng có tí quan hệ với các xếp trên TP nên khi em hỏi vẫn đề cụ nêu các em HM khiếp lắm. Dù sao cũng chúc cụ đã có CMND mới.

petitchaton

Xe hơi
Cảm ơn cụ,
Tại em làm chứng minh tập trung theo đợt của khu, tức là công an về làm cả loạt cho bà con trong khu, họ yêu cầu có CMND cũ cho nên nộp luôn, rắc rối nhỉ. Nhưng chắc em vẫn phải tìm cách nào đó xin được xác nhận chứ nhiều giấy tờ liên quan tới CMND cũ lắm

CMND của gấu thì lúc nhận có xem, có biết là sai nhưng nhận kiểu họ phát về địa phương rồi tổ trưởng dân phố phát cho bà con cho nên sau đó bẵng đi

Híc, hai việc tưởng nhỏ hóa ra không nhỏ tí nào nhỉ, giờ lấy đâu ra giấy khai sinh của gấu bây giờ ~X(
e cũng nộp chứng minh thư cũ đấy cụ ạ, họ cũng hủy mất của e rồi, cụ còn bản photo chứng minh cũ không, mỗi lần làm thủ tục gì thì mang theo cái phôto chứng minh cũ đó, e toàn giải quyết theo kiểu đó thôi

blackpaint

Xe container
Trường hợp của cụ hôm qua đi tập huấn em có hỏi mấy chị em của Hoàng Mai. Họ bảo chắc cụ nghe nhầm :D chứ các em ấy chỉ đòi cụ cái đơn xin cấp CMND thôi. EM mới nhẹ nhàng nhắc khéo là có trường hợp ABC như thế, có phản ảnh với lãnh đạo như thế (chỗ này là em chém nhé) các em ấy rối rít bảo làm gì có abc ... Em chỉ cười bảo là nếu không phải thì thôi .... :)) Xong các em ấy quay ra truy hỏi nhau xem ai hướng dẫn như vậy. Em với xếp chỉ ngồi cười. Nói thật là em cũng có tí quan hệ với các xếp trên TP nên khi em hỏi vẫn đề cụ nêu các em HM khiếp lắm. Dù sao cũng chúc cụ đã có CMND mới.
Thì đấy, hôm đầu tiên em đi mang theo giấy xác nhận của CAP đóng dấu đỏ choét, hộ khẩu bản gốc... chị ấy bảo thiếu cái giấy xác nhận của phường là đã mất CMT nhưng trong phiếu hẹn thì lại ghi là sau 2 tuần mang hộ khẩu lên hoàn tất thủ tục CMT, em không muốn hỏi lại vì nói thật hỏi có khi họ lại ghét, lại hành tỏi em vì hộ khẩu thì sờ sờ lại ghi giấy hẹn như thế nên cứ mang về cái đã. 3 tuần sau lên gặp 1 cụ xử lý luôn, vẫn chỉ cầm cái HK lên là ok. Cũng buồn cười. Nghe cụ tư vấn thế là sắp tới em có 2 CMT: 1 cái tỉnh 1 cái HN, chắc là đính chính với một số đối tác xong rồi yên tâm ngủ ngon. Thanks cụ

Chỉnh sửa cuối:

Winstorm07

Xe container
Cụ Quang mấy hôm nay ko thấy online chắc là bận chuẩn bị cho phát hành CMT mới.
Em sắp được làm rồi =D>:-bd

quangtayho

Xe container
Cụ Quang mấy hôm nay ko thấy online chắc là bận chuẩn bị cho phát hành CMT mới.
Em sắp được làm rồi =D>:-bd
Khì khì. Hôm qua làm demo 1 phát rồi. Hôm nay nhận luôn, phải mỗi cái là nó đóng cái dấu "bản mẫu" ở góc CMND. Nếu thích thì T6 lên quận mình làm cho.

Winstorm07

Xe container
Mỗi ngày T6 thôi cụ à. Chiều nay có gần chục cụ lên chỗ em làm rồi. Sang tuần các cụ ấy lấy CMND chắc sẽ trưng lên đây cho cả nhà ném đá :))
Cảm ơn bác Quang, sang tuần khối cụ lác mắt với CMT mới của em :))

Winstorm07

Xe container
Chả ai sướng như chúng em, làm đợt đầu nên được chuyển khẩu lên Tây Hồ hết :))

ultra

Xe buýt
Nó mà đổi số thì đứt cước đấy các cụ; những giấy tờ liên quan đến số cũ thì giao dịch kiểu gì?