[Funland] Chứng minh ND mẫu mới - Chính thức triển khai

quangtayho

Xe container
Chắc là chưa đến ngày bắt đầu áp dụng thí đểm thôi. Vài hôm nữa, có lẽ se được làm mẫu mới.

Ngày bắt đầu thí điểm là ngày nào vậy cụ Quang?
Các cụ cứ yên tâm là bắt đầu làm là em thông báo ngay. Hiện nay còn đang triển khai đường cáp quang từ trug tâm dữ liệu đến các quận huyện.

phongboy

Xe tăng
Cụ ơi, em vừa gọi cho cụ, thứ 4 em gọi cho cụ nhé. thanks cụ!
À, em hỏi thêm tí. Trong đơn có ghi "[FONT=&quot]Khi cấp đổi nếu CMND còn nguyên vẹn thì nộp theo đơn này và không cần lấy xác nhận của Công an phường, xã, thị trấn )."
[/FONT]
[FONT=&quot]Chứng mình cũ em còn thì có cần xin xác nhận của phường ko ạ.[/FONT][FONT=&quot]
[/FONT]

Chỉnh sửa cuối:

quangtayho

Xe container
Cụ ơi, em vừa gọi cho cụ, thứ 4 em gọi cho cụ nhé. thanks cụ!
À, em hỏi thêm tí. Trong đơn có ghi "[FONT=&quot]Khi cấp đổi nếu CMND còn nguyên vẹn thì nộp theo đơn này và không cần lấy xác nhận của Công an phường, xã, thị trấn )."
[/FONT]
[FONT=&quot]Chứng mình cũ em còn thì có cần xin xác nhận của phường ko ạ.[/FONT][FONT=&quot]
[/FONT]
Trường hợp của cụ là CẤP MỚI chứ không phải là cấp đổi nhá :D. Cho nên đơn của cụ vẫn phải dán ảnh xác nhận của CAP (nơi đăng ký HKTT. Cái CMND của tỉnh cũ của cụ nên cất kỹ đi. Đừng làm mất.
Đầu giờ chièu T4 này cụ cứ ra 90NDu rồi gọi em, lão xauzai cũng ra làm đấy. Em dẫn 2 cụ vào làm luôn.

Trường hợp của cụ là CẤP MỚI chứ không phải là cấp đổi nhá :D. Cho nên đơn của cụ vẫn phải dán ảnh xác nhận của CAP (nơi đăng ký HKTT. Cái CMND của tỉnh cũ của cụ nên cất kỹ đi. Đừng làm mất.
Đầu giờ chièu T4 này cụ cứ ra 90NDu rồi gọi em, lão xauzai cũng ra làm đấy. Em dẫn 2 cụ vào làm luôn.
Thứ 4 này cho em ké với nhá

NghiaRex

Xe điện
Em chờ có cái mới rồi làm cho nó oách :)

emtimanh

Xe hơi
Số CM của Hà Đông bắt đầu bằng sô 11 (hoặc 12) còn số CM của Hà Nội bắt đầu bằng số 01, sau khi sát nhập vào HN thì công dân HT cũ vẫn giữ nguyên số của Hà Tây. Vậy thì dù có trùng cả 7 số phía sau thì cũng khác hắn chứ cụ. Hơn nữa chưa chắc nhầm số do nơi cấp CMND. Bọn em đã nhiều làn kiến nghị Cục thuế HN là nhân viên thuế khi nhập số CM của người kê khai thuế đã nhập nhầm dẫn đến nhầm lẫn cho người khác.
Cụ ơi em ở HT cũ bây giờ vân dùng CMND do CA hà tây cấp thế giờ em có nên làm chứng minh mới không? mà làm mới thì vẫn cấp lại số cụ à cụ

tvdung

Xe điện
Em oánh dấu cái, cảm ơn cụ chủ thớt :)

quangtayho

Xe container
Cụ ơi em ở HT cũ bây giờ vân dùng CMND do CA hà tây cấp thế giờ em có nên làm chứng minh mới không? mà làm mới thì vẫn cấp lại số cụ à cụ
Trường hợp của cụ vẫn dùng số cũ của Hà Tây cấp (đầu số 11 hoặc 12). Cụ nên báo mất và làm thêm 1 cái nữa cho chắc ăn. Lý do em đã nêu trên

quangtayho

Xe container
Em chả thấy ai nói về thay CMTND mới cả !? Tin này là có thật không kụ Quang Tây Hồ ?
Nếu đúng em sẽ đổi hết số TK ngân hàng và các giấy tờ nhà đất liên quan sang qui chiếu theo số Hộ chiếu cho lành...chứ làm như kụ tư vấn cũng lằng nhằng phết...
Đối số CMND thì cụ cũng phải đổi luôn cả hộ chiếu nhá :)). CMND là giấy từ gốc mà (chỉ sau có giấy khai sinh thôi)

emtimanh

Xe hơi
Trường hợp của cụ vẫn dùng số cũ của Hà Tây cấp (đầu số 11 hoặc 12). Cụ nên báo mất và làm thêm 1 cái nữa cho chắc ăn. Lý do em đã nêu trên
vâng em cám ơn cụ nhiều em về làm luôn cái nữa cho chắc ăn

tetsu

Xe tăng
Em oánh dấu cái chờ lúc nào có mới thì em ra đổi thể.
Cái cũ của e hình như năm nay hết hạn rồi (15 năm rồi - em nghe đồn là 15 năm phải thay). Cụ Quang cho em hỏi nếu cái cũ hết hạn thì cái số CM còn giá trị trong mấy cái giấy tờ ngân hàng với thuế thiếc gì nữa không ạ. Nếu không thì em làm thủ tục cấp mới luôn đỡ phải giữ CM cũ.

Clayton

Xe điện
CMND là giấy từ gốc mà (chỉ sau có giấy khai sinh thôi)
Cụ Quang nói đúng. VN mình đang có quan điểm chia các Giấy tờ ID cá nhân thành 2 nhóm: nhóm sơ cấp và nhóm thứ cấp. Nhóm sơ cấp tức những thứ có trước gồm Giấy khai sinh, Sổ hộ khẩu và CMND. Nhóm thứ cấp gồm Hộ chiếu và Sơ yếu lý lịch có xác nhận của Ủy ban nhân dân nơi thường trú. Mấy năm trước cũng cãi nhau mãi về việc có nên xác định như thế không, hay là cứ cái nào là ID thì đều có giá trị thay thế cho nhau. Cuối cùng, luồng ý kiến phân chia làm 2 nhóm sơ cấp và thứ cấp vẫn thắng thế, nhưng nó vớ vẩn ở chỗ chẳng có văn bản pháp luật nào quy định cái nào là sơ cấp, cái nào là thứ cấp, cái nào là gốc, cái nào là phái sinh. Cứ khi nào các cụ dân có việc gì là các cụ quan suy luận để tự xếp nhóm, tự phân loại và tự kết luận là cụ dân này còn thiếu cái gì, cần bổ sung cái gì.

Quan điểm của em cho rằng: việc phân nhóm như vậy là không hay. Nếu có Hộ chiếu, thì đừng đòi hỏi CMND của người ta nữa, vì chẳng lẽ Cơ quan cấp Hộ chiếu (cũng là Cơ quan Công an như CQ cấp CMNN) lại làm sai, không chính xác về thông tin cá nhân công dân VN à?

Nhiều nước hiện nay vẫn duy trì thẻ ID (cũng khá nhiều nước bỏ rồi), nhưng khi cần khai ID thì công dân nước họ khai cái nào cũng được, Thẻ ID hoặc Hộ chiếu, đều được hết.

eparch

Xe buýt
E là e cứ chờ cho hoàn thịn, đồng bộ thì e làm. Giờ bao nhiêu thứ phải thay đổi mà e thì sống ở nước ngoài :((

qlevis

Xe điện
ÔI cái cmt, nghĩ mà đau diều. E còn chưa đi đính chính trên sổ đỏ cái cmt mới, h lại thay tiếp.Ác con bà mộng vãi!Nhưng thôi hi vọng lần này mọi thứ nó ngon hơn trc. CHứ cứ đổi hk lại thay cmt như trc bất tiện quá

Clayton

Xe điện
Đối số CMND thì cụ cũng phải đổi luôn cả hộ chiếu nhá :))
Mà cụ Quang có thể show giúp anh chị em cùng biết cái quy định nào về việc đổi số CMND phải đổi luôn cả Hộ chiếu được không?

Cho mục đích xuất nhâp cảnh Việt Nam, thì khi cần show ID cho An ninh cửa khẩu VN, thì các cụ chỉ cần đưa Hộ chiếu, không cần phải đưa CMND. Mà mục đích chính của Hộ chiếu là quản lý việc công dân nước mình XNC. Vậy thì chả lẽ ông nào lại mới nghĩ ra cái đoạn đổi CMND phải đổi cả HC, lại bắt dân VN khổ ải làm cái việc lẽ ra không phải làm (mà vẫn không ảnh hưởng gì đến công tác quản lý của Cơ quan Nhà nước)? Nếu đổi lại Hộ chiếu thì vừa lãng phí rất nhiều công sức, tiền của của dân (chi phí đâu có ít), vừa lãng phí công sức của các bác Công an XNC tại Cục và CA các tỉnh. Thời gian đấy để các bác làm việc khác có phải hơn không?

Vai trò thứ 2 của Hộ chiếu là 1 giấy chứng minh ID của công dân, em thấy vẫn ok, vì giấy này hoàn toàn chứng minh được người đang mang nó là ai? ở đâu? ngày sinh, tháng đẻ thế nào? ai cấp? cấp bao giờ? Theo em, thế là đủ.

Điều quan trọng là Cơ quan quản lý phải xây dựng Hệ thống database tốt và phần mềm quản lý hữu hiệu, hệ thống mạng ổn định, hiệu quả, cũng như những người sử dụng phần mềm và quản lý thông tin có đủ trình độ và kiến thức chuyên môn.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Em có thắc mắc là không hiểu sao lại phải đổi cmt ạ?
xe máy giờ chạy ngoài đường vẫn có xe biển 3 số, 4 số, 5 số đủ cả. Có nhầm của ai với ai đâu.
Đổi cmt có phải nộp tiền không ạ?

TÔN

Xe container
em bị mất thẻ ngành.anh quang lại giúp em 1 cái đc ko :D