[Funland] Chứng minh ND mẫu mới - Chính thức triển khai

Mayphatdiennhat

[Tịch thu bằng lái]
Mấy tranh trên em nói rồi mà cụ.
- 3 số đầu là mã tỉnh nơi đăng ký khai sinh.
- số thứ 4 là giới tính (0 là nam, 1 là nữ)
- số thứ 5 và 6 là số năm sinh.
- 6 số sau cùng là số ngẫu nhiên.
em vẫn thấy ko rõ lắm, - số thứ 5 và 6 là số năm sinh. có thấy giống năm sinh đâu bác

thanhthanh.sht

Xe tải
E cũng hóng. nghe đâu cmnd mới có tới 12 số, ghi rõ tên cả bố - mẹ....

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

xherox

Xe điện
Em chào các cụ, hiện em đang vướng 1 số vấn đề khi đi làm CMND và Passport nên muốn nhờ các cụ tư vấn , cụ thể như sau :

1. Em đã nhập khẩu Hà Nội, tuy nhiên do giấy khai sinh bản sao công chứng ( không tìm được bản gốc ) lại ghi nguyên quán khác với trong giấy CMND cũ cho nên trong Hộ khẩu mới ko ghi nguyên quán. Kết quả là hiện nay em ko lấy được CMND mới, kết quả là Hộ khẩu Hà Nội nhưng CMND vẫn là ở quê.
2. Nếu em đi làm Passport thì sẽ phải về quê làm theo CMND cũ hay là làm ở Hà Nội theo Hộ khẩu Hà Nội ?

Em muốn nhờ các cụ tư vấn cho em thêm thông tin để làm sao em làm được CMND theo hộ khẩu mới và thông tin về làm Passport. Em đã chuẩn bị sẵn Voka rồi ạ.
Cụ nào làm thông qua dịch vụ thì cũng inbox cho em giá với ạ.

CAODUONG

Xe hơi
Thông tin hữu ích quá! Em note lại để dùng khi đổi cmnd!

Poker1987

Xe đạp
trông cmt cứng cáp và chắc chắn quá ;))

vinhcv

Đi bộ
Website
giaodienweb.vn
Nhà em vừa nhập hộ khẩu từ tỉnh ngoài vào HN xong, vào quận Hai Bà Trưng.

Vợ em đi làm chứng minh thư mẫu mới 12 số trước, bảo là mất chứng minh thư 9 số rồi nên họ không nhắc gì (vì vợ em vẫn muốn giữ lại sợ trục trặc gì) và làm xong xuôi OK hết. Trong hồ sơ hôm đi làm đấy họ không ghi số CMT cũ với lý do là CMT ngoại tỉnh nên không quản lý. => Làm như thế này có ổn không các bác? Sau này mà phải đi xin xác nhận CMT 9 số và CMT mới cấp thì mệt người.

Em vẫn nghe ngóng tình hình để đi làm CMT mới của em nữa, mong các bác chỉ giáo em với ạ, hix.

Chỉnh sửa cuối:

k66473

Xe tăng
Bây giờ (tháng 8/2014) cấp CMT 12 số là yêu cầu bắt buộc cắt góc CMT 9 số hả cụ? Không có lựa chọn cho để lại cái 9 số hả cụ (không chơi mẹo là báo mất).

HSBC

Xe buýt
E có ông anh làm CMND ở quận Tây Hồ. Làm cái 12 số mà cái CMND 9 số vẫn giữ, không phải cắt góc. Dạo này cho giữ cả 2 rồi à cụ [@quangtayho;21672]. Nếu đúng, em cũng đi làm lại cho nó gọn.

Gia_Khanh

Xe điện
E có ông anh làm CMND ở quận Tây Hồ. Làm cái 12 số mà cái CMND 9 số vẫn giữ, không phải cắt góc. Dạo này cho giữ cả 2 rồi à cụ [@quangtayho;21672]. Nếu đúng, em cũng đi làm lại cho nó gọn.
Thật hở cụ, thế thì hay quá, cụ Quang vào xác minh cái

quangtayho

Xe container
Thật hở cụ, thế thì hay quá, cụ Quang vào xác minh cái
Nói nhỏ nhé. Quận Tây Hồ là em chủ trương không cắt góc CMND cũ mà trả nguyên vẹn cho dân, thậm chí còn cấp thêm giấy xác nhận 2 số CMND (9 số và 12 số) là của 1 người. Các quận khác không thế đâu vì từ 16/6/2014thwcj hiện theo thông tư của Bộ CA là phải cắt góc CMND cũ rồi.

quangtayho

Xe container
Nhà em vừa nhập hộ khẩu từ tỉnh ngoài vào HN xong, vào quận Hai Bà Trưng.

Vợ em đi làm chứng minh thư mẫu mới 12 số trước, bảo là mất chứng minh thư 9 số rồi nên họ không nhắc gì (vì vợ em vẫn muốn giữ lại sợ trục trặc gì) và làm xong xuôi OK hết. Trong hồ sơ hôm đi làm đấy họ không ghi số CMT cũ với lý do là CMT ngoại tỉnh nên không quản lý. => Làm như thế này có ổn không các bác? Sau này mà phải đi xin xác nhận CMT 9 số và CMT mới cấp thì mệt người.

Em vẫn nghe ngóng tình hình để đi làm CMT mới của em nữa, mong các bác chỉ giáo em với ạ, hix.
CMND loại 9 số của tính khác cấp thì Hà Nội không quản lý hồ sơ gốc nên không thể xác nhận được đâu cụ nhé.

nam_hoai

Xe tăng
Oh thế hóa ra cụ ko cắt của e a ;)) , cách đây 2 tháng vc e cũng làm trên quận,cũng đc trả về nguyên tem,ko phải khen cụ đâu nhưng vừa rồi e làm mấy giấy tờ trên đó thấy nhanh và rất dễ chịu,cách phục vụ hơn rất nhiều ở P.Tứ Liên của e.
Nói nhỏ nhé. Quận Tây Hồ là em chủ trương không cắt góc CMND cũ mà trả nguyên vẹn cho dân, thậm chí còn cấp thêm giấy xác nhận 2 số CMND (9 số và 12 số) là của 1 người. Các quận khác không thế đâu vì từ 16/6/2014thwcj hiện theo thông tư của Bộ CA là phải cắt góc CMND cũ rồi.

ChickChick

[Tịch thu bằng lái]
em cũng thích cách làm chứng minh thư kiểu mới này

HoaDai

Xe buýt
Em làm Hoàng Mai cũng bị cắt góc.

quangtayho

Xe container
Cập nhạt tin mới:
Với công dân ở tỉnh ngoài nhập khẩu vào Hà Nội rồi làm CMND 12 số. Nếu muón cấp giấy xác nhận 2 số CMND (9 số của tỉnh cũ và 12 của HN cấp) thì phải có công văn xác nhận số CMND của công phòng lưu trữ hồ sơ (Đội tàng thư căn cước phòng PC64) công an tỉnh cấp.
Tại dội tàng thư căn cước công dân PC64 các tỉnh đều có bộ phận chuyên cấp giấy xác nhận này cho công dân nên các cụ đừng ngại khi đến đề nghị cấp giấy này. Trước kia CA Hà Nội không cáp xác nhận 2 số CMND của ngoại tỉnh. Nhưng nay đã cấp giấy xác nhận này, đây là sự tháo gỡ cho công dân xuất phát từ thực tế phát sinh là công dân tính khác khi mua nhà làm sổ đỏ thì chỉ có CMND tính khác. Khi có nhà mới nhập được hộ khẩu rồi mới làm được CMND > 100% có nhu cầu đính chính số CMND trong sổ đỏ nhưng tài nguyên môi trường lại đòi hỏi giấy xác nhận này nọ. Vậy là ngành công an, với mục đích là giảm thiểu phiền hà cho người dân đã phải chạy theo yêu cầu của Tài nguyên môi trường.

aime_nqt

Xe buýt
Cập nhạt tin mới:
Với công dân ở tỉnh ngoài nhập khẩu vào Hà Nội rồi làm CMND 12 số. Nếu muón cấp giấy xác nhận 2 số CMND (9 số của tỉnh cũ và 12 của HN cấp) thì phải có công văn xác nhận số CMND của công phòng lưu trữ hồ sơ (Đội tàng thư căn cước phòng PC64) công an tỉnh cấp.
Tại dội tàng thư căn cước công dân PC64 các tỉnh đều có bộ phận chuyên cấp giấy xác nhận này cho công dân nên các cụ đừng ngại khi đến đề nghị cấp giấy này. Trước kia CA Hà Nội không cáp xác nhận 2 số CMND của ngoại tỉnh. Nhưng nay đã cấp giấy xác nhận này, đây là sự tháo gỡ cho công dân xuất phát từ thực tế phát sinh là công dân tính khác khi mua nhà làm sổ đỏ thì chỉ có CMND tính khác. Khi có nhà mới nhập được hộ khẩu rồi mới làm được CMND > 100% có nhu cầu đính chính số CMND trong sổ đỏ nhưng tài nguyên môi trường lại đòi hỏi giấy xác nhận này nọ. Vậy là ngành công an, với mục đích là giảm thiểu phiền hà cho người dân đã phải chạy theo yêu cầu của Tài nguyên môi trường.
Em cũng đang băn khoăn vụ này, cảm ơn cụ chia sẻ, hộ khẩu tỉnh cũ của em ko có số CMT, CMT cũ thì Công An Hà Nội thu rồi, hơi bị căng

aime_nqt

Xe buýt
Em cũng lên công an xã em đang thường trú để hỏi thủ tục xác nhận hai số CMT là của 1 người nhưng công an xã kêu không có thủ tục đó