[Funland] Chứng khoán và Bds sẽ thế nào khi Juve liên tục tuyển mộ?!

Kurumasuki

Xe container
Mỹ nó khác cụ ạ, nó trông vào cổ tức, nên dù cổ tức blue chip thấp hơn vẫn đủ ok để đầu tư dài hạn. Trừ một số hot boy đặc biệt như Elon Musk còn lại đều phải có lãi và cổ tức mới bền được. Thị trường Mỹ phát triển cực cao so với tt VN nên ko so sánh được.
Ở ta khốn nạn nhất là bị trừ cổ tức vào giá.
Cả năm ôm giấy chờ cuối năm ăn cổ tức và cái bằng " nhà đầu tư chân chính"
Thế mà có vài đồng cổ tức vừa nhận nó trừ ngay vào giá cổ phiếu ngày hôm đó, nghĩa là chả được gì cả.
Cuối cùng biến tất cả thành "nhà đầu toi lướt sóng" hoặc "con bạc chịu lãi ngày"

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Thế mà có vài đồng cổ tức vừa nhận nó trừ ngay vào giá cổ phiếu ngày hôm đó, nghĩa là chả được gì cả.
Cuối cùng biến tất cả thành "nhà đầu toi lướt sóng" hoặc "con bạc chịu lãi ngày"
Kêu thì vẫn cứ kêu, lướt thì vẫn cứ lướt. Em suy từ bụng em ra :)

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ biết gì, lương nv thấp hơn cả sv mới ra trường, thấp hơn cả công nhân ấy chứ, ngồi đó mà ngút trời
Đúng rồi lương nhà nước và doanh nghiệp nhà nước (chi phối) bây giờ đa phần ko cao hơn tư nhân. Nhưng vẫn rất nhiều người xin vào nhà nước vì tạo cho họ cảm giác "ổn định" không dễ thoát ra comfort zone để bươn chải thương trường.

Noname_2015

Xe tăng
2007-2008 chưa phải khủng hoảng lắm đâu cụ. Mặc dù VNI rơi từ khoảng nghìn mốt về sáu trăm nhưng niềm tin vẫn phơi phới: nào là Mẽo tung gói kích cầu, nào là lãnh đạo trấn an, nào là uỷ ban sẵn sàng can thiệp kỹ thuật… vân vân và mây mây :D
Cụ nào giữ niềm tin phơi phới mà đi bắt đáy, đến 2009 VNI nó rơi còn 235 thì mới gọi là vỡ mồm ;)). Cảm giác VNI nó rơi từ 600 xuống 235 nó thốn gấp nhiều lần lúc từ 1100 xuống 600 :P
Năm này có anh nổi tiếng nói trên tivi đại để là mua tầm này là thắng :D Sau đó còn 1 anh nữa bé hơn cũng nói tương tự.

Câu đấy giờ thành bất hủ :D

Nhưng kể mà thời 235 đó mà múc, để cỡ chục năm đến năm ngoái đu đỉnh bán thì ổn :D

Mr. Toàn

Xe điện
Kêu thì vẫn cứ kêu, lướt thì vẫn cứ lướt. Em suy từ bụng em ra :)
lướt mạnh chứ cụ, có quan tâm gì đến cổ tức đâu :D . Emvẫn còn giữ cổ phiếu của 1 công ty dầu khí, từ thời con em mới sinh, giờ cháu nó học cấp 3 rồi mà vẫn chưa lấy được đồng cổ tức nào. Em giữ nó như một thời kỷ niệm của cổ phiếu "ưu đãi"

IP man

Xe lăn
Nhưng kể mà thời 235 đó mà múc, để cỡ chục năm đến năm ngoái đu đỉnh bán thì ổn :D
Có mấy vấn đề ợ:
- Thứ nhất, tuỳ vào cụ múc con gì. Có những con từ 2009 đến giờ phá sản, huỷ niêm yết thì mất trắng.
- Thứ hai, như em đã còm ở trên, cụ muốn đầu tư dài hạn thì phải tính đủ chi phí vốn. Nếu đầu tư dài hạn từ 2009-2021 là 12 năm thì chi phí vốn cỡ 3.896%. Thì cụ phải bán cổ phiếu gấp 4 lần mua mới gọi là lãi ;))
- Thứ ba, lúc đã khó thì cả làng khó. Khi mà tiền bị khoá van thì tiền ăn, tiền xăng xe, sửa bỉm… còn chẳng có, lấy tiền đâu mà đầu tư :))

Noname_2015

Xe tăng
Có mấy vấn đề ợ:
- Thứ nhất, tuỳ vào cụ múc con gì. Có những con từ 2009 đến giờ phá sản, huỷ niêm yết thì mất trắng.
- Thứ hai, như em đã còm ở trên, cụ muốn đầu tư dài hạn thì phải tính đủ chi phí vốn. Nếu đầu tư dài hạn từ 2009-2021 là 12 năm thì chi phí vốn cỡ 3.896%. Thì cụ phải bán cổ phiếu gấp 4 lần mua mới gọi là lãi ;))
- Thứ ba, lúc đã khó thì cả làng khó. Khi mà tiền bị khoá van thì tiền ăn, tiền xăng xe, sửa bỉm… còn chẳng có, lấy tiền đâu mà đầu tư :))
Đùa là chính mà bác :))

Đợt đó ấn tượng nhất là mấy bác to to kêu mua cổ phiếu :D để thành bia miệng đến tận bi giờ :D

IP man

Xe lăn
Đùa là chính mà bác :))

Đợt đó ấn tượng nhất là mấy bác to to kêu mua cổ phiếu :D để thành bia miệng đến tận bi giờ :D
Hehe… thật ra trong những lúc như thế này, đám “chuyên gia” không còn bài nào khác ngoài việc kêu gọi “đầu tư dài hạn”.
Tuy nhiên em chưa thấy ông chuyên gia kêu gọi đầu tư dài hạn mà nói đến chi phí vốn nếu cứ găm tiền 1 chỗ. Tiền có phải là lá mít, tự mọc ra đâu mà không mất chi phí nhỉ ;))
Chẳng nhẽ các “chuyên gia” không biết đến khái niệm cơ bản của đầu tư là time value of money, tiền có giá trị theo thời gian chứ có đứng yên đâu :D

IP man

Xe lăn
Có bài báo này hay, giải thích một số kiến thức cơ bản. FED tăng lãi suất -> đồng USD mạnh lên -> cả thế giới lao đao.
Mời các cụ chém ;))

thongnv

Xe điện
Cụ biết gì, lương nv thấp hơn cả sv mới ra trường, thấp hơn cả công nhân ấy chứ, ngồi đó mà ngút trời
ôi my god, lần đầu tiên em thấy có người nói nhu cụ :D

Tom80

Xe buýt
ôi my god, lần đầu tiên em thấy có người nói nhu cụ :D
bởi vì cụ ko biết, ko biết thì tìm hiểu cho biết đi rồi hãy phán.
Cụ thấy lương nhân viên VNA cao, em dự cụ ko kiếm nổi 2 triệu VNĐ/tháng.

IP man

Xe lăn
Lương cấp nhân viên ở VNA thì em ko biết, nhưng có mấy người quen cấp quản lý thì lương cao đấy. Lúc làm ăn được thì lương cũng cao, lúc dịch giã ngồi chơi thì lương giảm nhưng vẫn khá hơn mặt bằng chung của đám đang đi cày :D

cổ tức trừ vào giá là chuyện hợp lý mà cụ! không biết thế giới thế nào nhưng em ví dụ cụ có két sắt bán giá 1 tỉ gồm cả tiền trong đó, cụ rút ra 2tr thì két sắt đó chỉ còn giá 998tr thôi, đâu ai chịu mua với giá 2 tỉ nữa. Trở lại với doanh nghiệp làm có lãi thì tự động trong két sinh ra thêm tiền thôi.

Tom80

Xe buýt
Lương cấp nhân viên ở VNA thì em ko biết, nhưng có mấy người quen cấp quản lý thì lương cao đấy. Lúc làm ăn được thì lương cũng cao, lúc dịch giã ngồi chơi thì lương giảm nhưng vẫn khá hơn mặt bằng chung của đám đang đi cày :D
So tương đương là thấp hơn hẳn đấy cụ.
Dịch giã thì cũng tùy bộ phận, có nơi không có việc nhưng có nơi phải tăng ca, nhưng lương giảm hết cụ ạ.

thongnv

Xe điện
cụ nên tìm hiểu lại, em có 3 bạn đang làm ở VNA
cụ cứ lấy quỹ lương trên BCTC, chia bình quân nhân viên ra

thongnv

Xe điện
em tính từ BCTC, năm 2017 thì bình quân ở công ty mẹ VNA, mỗi năm 1 người nhận được 800tr
cụ thấy cao hay thấp ợ

thongnv

Xe điện
em tính từ BCTC, năm 2017 thì bình quân ở công ty mẹ VNA, mỗi năm 1 người nhận được 800tr
cụ thấy cao hay thấp ợ