[Funland] Chứng khoán và Bds sẽ thế nào khi Juve liên tục tuyển mộ?!

IP man

Xe lăn
Nếu sợ nhiều quá thì ta mua bằng giá nhà nước, kết hợp câu giờ trả dần :D ko mua bằng giá định giá giải chấp.

Ví dụ kịch bản tầm 3 triệu tỷ tín dụng bđs, nợ xấu bđs tăng lên đến tầm 30% là 1 triệu tỷ. Giá nhà nước = 50% giá định giá cho vay là nửa triệu tỷ, san ra trả 3 năm là 170 nghìn tỷ / năm - lượng này ko ảnh hưởng nhiều thị trường.

Sau 5 năm, nn mang bđs đó ra bán đấu giá thu tầm 1 triệu tỷ, là nhà nước ăn ra được nửa triệu tỷ. Kiếm tiền quá dễ :D
Ý cụ là lấy tiền thuế của dân ra để cứu mấy thằng mafia tài chính và trông chờ vào đàn vịt giời hở ;))

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ là lấy tiền thuế của dân ra để cứu mấy thằng mafia tài chính và trông chờ vào đàn vịt giời hở ;))
Ko. Tiền đó là tiền ảo nn tự tạo ra, thâm hụt tăng nợ công mà, đâu phải tiền thuế của dân?

Cũng ko phải cứu, mà chặt 1 mớ tiền của mafia để ổn định hệ thống ổn định thị trường, mua với giá rẻ gần như quốc hữu hóa có bồi hoàn. Mà vẫn trông có vẻ kttt hơn mua 0 đồng.

Chỉnh sửa cuối:

xukute

Xe tăng
Cụ nào trót bán cổ phiếu để cầm tiền mặt chắc là đang sốt sình sịch rồi. Cổ phiếu cứ thong thả tăng, gặm nhấm nỗi đau của các cụ trót bán mất cổ phiếu để ôm tiền. Tiền bơm ra thế này thì index lại tăng lên 1800 à?
Cụ hô hào kinh quá, các cụ OF kinh nghiệm đầy mình, không dễ lùa đâu cụ ơi, kaka

hdung87

Xe tải
Cụ nào trót bán cổ phiếu để cầm tiền mặt chắc là đang sốt sình sịch rồi. Cổ phiếu cứ thong thả tăng, gặm nhấm nỗi đau của các cụ trót bán mất cổ phiếu để ôm tiền. Tiền bơm ra thế này thì index lại tăng lên 1800 à?
Em cũng ạ về độ hoảng loạn của cú. Tiền rẻ thì cụ đi vay thêm mà mua, kêu lên làm gì =))

linhquynh0408

[Tịch thu bằng lái]
Trong khi các cụ đang ngồi than thở kêu ca thì bọn kinh nghiệm đầy mình chúng nó lại mua để đón sóng tiền rẻ mùa 2 rồi. Giờ chỉ còn các F0 mới đang ôm tiền mặt thôi
Ngon thì nhảy vào đi. Miếng ngon thì ăn 1 mình thôi, chia cho cả thiên hạ thì người ta gọi là ng...u

xukute

Xe tăng
Trong khi các cụ đang ngồi than thở kêu ca thì bọn kinh nghiệm đầy mình chúng nó lại mua để đón sóng tiền rẻ mùa 2 rồi. Giờ chỉ còn các F0 mới đang ôm tiền mặt thôi
Cơ hội trên thị trường luôn luôn có. Trước khi nghĩ đến lợi nhuận thì phải bảo toàn đồng vốn của mình trước tiên. Kẻo lợi nhuận chưa thấy đâu trong khi vốn còn cái nịt.
Giọng điệu của cụ rất giống mấy ông đang kẹp nặng, hô hào để thay đổi thị trường, Tiếc là thị trường luôn đúng và nhỏ lẻ thì chẳng bao giờ thay đổi được gì, trong khi đội cá mập thì còn đang lo cái ghế, cái túi tiền của mình bị ảnh hưởng hay không, hay lại gia nhập Juve.

IP man

Xe lăn
“Tuy mạnh yếu từng chỗ khác nhau.
Nhưng F0 thì nơi nào cũng có”
Đây là F0 Mẽo nhé, chứ ở VN mà đăng đàn nhận xét như này thì nó chửi cho sml ;))

Trong cuộc họp cổ đông mới đây, ông Charlie Munger - Phó chủ tịch Berkshire Hathaway - mô tả thị trường chứng khoán gần như đã trở thành "chứng cuồng đầu cơ".

"Chúng ta thấy những nhà đầu tư không biết gì về chứng khoán, được tư vấn bởi các nhân viên môi giới chứng khoán - những người thậm chí còn biết ít hơn", ông chia sẻ.

Cụ hô hào kinh quá, các cụ OF kinh nghiệm đầy mình, không dễ lùa đâu cụ ơi, kaka
Thứ 1:
Ofer nói nhiều thì toàn kiến thức chấp vá, người biết nhiều thì lại ít nói.
Thứ 2:
Kinh nghiệm duy nhất trên thị trường tài chính là kinh nghiệm luôn luôn sai, kinh tế là nơi mà mọi người điều phải quên đi nhận định cũ của mình để đi đến một nhận định mới khác.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
“Tuy mạnh yếu từng chỗ khác nhau.
Nhưng F0 thì nơi nào cũng có”
Đây là F0 Mẽo nhé, chứ ở VN mà đăng đàn nhận xét như này thì nó chửi cho sml ;))

Trong cuộc họp cổ đông mới đây, ông Charlie Munger - Phó chủ tịch Berkshire Hathaway - mô tả thị trường chứng khoán gần như đã trở thành "chứng cuồng đầu cơ".

"Chúng ta thấy những nhà đầu tư không biết gì về chứng khoán, được tư vấn bởi các nhân viên môi giới chứng khoán - những người thậm chí còn biết ít hơn", ông chia sẻ.
Mấy năm vừa rồi Mỹ cũng bùng nổ đầu cơ, Tesla là điển hình đầu cơ chúa trái mọi quy luật tính toán lý thuyết. Bây giờ đã điều chỉnh mạnh.

toyota219

Xe điện
Mấy năm vừa rồi Mỹ cũng bùng nổ đầu cơ, Tesla là điển hình đầu cơ chúa trái mọi quy luật tính toán lý thuyết. Bây giờ đã điều chỉnh mạnh.
Hertz, AMC, Game Stop mà còn lên đc thế thì Tesla cũng bthuong. Nay chắc về lại thực tế >:) >:) >:) >:)

Đã nói là kinh tế thị trường rồi thì làm gì có quy luật tính toán lý thuyết như cụ nói, nếu có cái như cụ nói thì đã không có kinh tế thị trường, toàn thế giới sống dưới chế độ bao cấp.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Thứ 1:
Ofer nói nhiều thì toàn kiến thức chấp vá, người biết nhiều thì lại ít nói.
Thứ 2:
Kinh nghiệm duy nhất trên thị trường tài chính là kinh nghiệm luôn luôn sai, kinh tế là nơi mà mọi người điều phải quên đi nhận định cũ của mình để đi đến một nhận định mới khác.
Em nghĩ ngành nào cũng vậy thôi, ko chỉ tt tài chính. Có những ngành chậm thay đổi hơn thì kinh nghiệm "đúng hơn" còn tt tài chính thì biến đổi như chong chóng, như ngày xưa làm gì có phái sinh bây giờ có ps ngày xưa làm gì có trái phiếu ko bảo đảm hay bán lẻ trái phiếu dn. Công cụ tài chính và tricks xuất hiện thường xuyên. Chém gió cũng có cái hay là nghe hóng những cái đã xảy ra, còn những cái sắp xảy ra thì hầu hết bí mật và nhận định. Vẫn mong các cụ cứ chia sẻ để e hóng với, chứ ko phủi sạch kinh nghiệm.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Đã nói là kinh tế thị trường rồi thì làm gì có quy luật tính toán lý thuyết như cụ nói, nếu có cái như cụ nói thì đã không có kinh tế thị trường, toàn thế giới sống dưới chế độ bao cấp.
Đến tâm lý xã hội còn có khoa học tâm lý xã hội nữa thì thị trường cũng chỉ là cái xã hội con người thôi, cụ phủi sạch thế thì mọi loại tiến sỹ phủi hết :D

Em nghĩ ngành nào cũng vậy thôi, ko chỉ tt tài chính. Có những ngành chậm thay đổi hơn thì kinh nghiệm "đúng hơn" còn tt tài chính thì biến đổi như chong chóng, như ngày xưa làm gì có phái sinh bây giờ có ps ngày xưa làm gì có trái phiếu ko bảo đảm hay bán lẻ trái phiếu dn. Công cụ tài chính và tricks xuất hiện thường xuyên. Chém gió cũng có cái hay là nghe hóng những cái đã xảy ra, còn những cái sắp xảy ra thì hầu hết bí mật và nhận định. Vẫn mong các cụ cứ chia sẻ để e hóng với, chứ ko phủi sạch kinh nghiệm.
Theo em có 2 dạng kinh nghiệm:
1 là kinh nghiệm phổ quát, nghĩa là nó đúng trong mọi hoàn cảnh, dù có yếu tố gì xuất hiện bất ngờ thì cũng không ảnh hưởng tới kinh nghiệm đó.
2 là kinh nghiệm do thời vận, cùng một kinh nghiệm nhưng khi áp dụng thời này thì sai, thời kia thì đúng, nhưng thời là cái chúng ta không bao giờ đoán được vì luôn có những yếu tố ngoài khả năng thường nghiệm - tri thức của ta xảy ra.
Cái 1 là cái nên học và để thời vận giải quyết cái 2.

Đến tâm lý xã hội còn có khoa học tâm lý xã hội nữa thì thị trường cũng chỉ là cái xã hội con người thôi, cụ phủi sạch thế thì mọi loại tiến sỹ phủi hết :D
Cái khoa tâm lý xã hội lớp trước luôn bị lớp sau phủi sạch nhé cụ, kinh tế cũng vậy.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cái khoa tâm lý xã hội lớp trước luôn bị lớp sau phủi sạch nhé cụ, kinh tế cũng vậy.
Hehe mình thì nghĩ kinh tế phổ quát bây giờ đang theo nền tảng Keynesian cứ vay cứ tiêu miễn là kinh tế cứ tiếp tục nở, khi nào thế chiến 3 thì co lại kinh tế thời chiến.

Hehe mình thì nghĩ kinh tế phổ quát bây giờ đang theo nền tảng Keynesian cứ vay cứ tiêu miễn là kinh tế cứ tiếp tục nở, khi nào thế chiến 3 thì co lại kinh tế thời chiến.
Lý thuyết Keynes chỉ thịnh sau ww2, khi đó mọi quốc gia trên tg đều tiệm cận nền kinh tế bao cấp kiểu liên xô nhưng tất thảy đều sụp đổ. Khoảng thập niên 80 sau khi các nền kinh tế toàn dụng lao động suy sụp thì hướng tới nền kinh tế trọng cung cho đến bây giờ, tất nhiên mọi thứ đều pha tạp.

ca_voi_xanh

Xe buýt
Đang downtrend từ 2021 (theo cao thủ gì đó trên OF), các cụ ko tận dụng nhịp hồi mà bán đi ko thị trường nó lại cho mấy cú vả giờ.

IP man

Xe lăn
Ko hề trái cụ nhá. Bây giờ thì đã đủ cả lý thuyết lẫn công cụ để tính toán, dự báo bong bóng rồi.
Nhiều người đã từng cảnh báo về bong bóng công nghệ từ năm 2021, có đủ thời gian để rút chạy. Chỉ có đám lông gà, lông vịt đủ combo: ngu, bảo thủ, non kinh nghiệm là chết đủ thôi :D.

fundraiser

Xe container
Đang downtrend từ 2021 (theo cao thủ gì đó trên OF), các cụ ko tận dụng nhịp hồi mà bán đi ko thị trường nó lại cho mấy cú vả giờ.
Cụ Khùng. Cụ ấy sút hết rồi. Đang đợi về 1000 hay 950 gì đó. Cụ IP thì bán đúng đỉnh từ năm ngoái nên join room này cho vui chứ mua bán gì đâu.