Chứng khoán quý IV-2011: Chắt chiu cơ hội đòi lại những gì đã mất

Trạng thái
Thớt đang đóng

xe365vn

Xe container
nghe chừng lại quay về 380
điểm khởi nghiệp của e :))

ban2010

Xe buýt
em thắc mắc về cách chia cổ tức hiện tại, nhờ các cụ giải thích hộ:
- Ngày chốt quyền chia cổ tức tiền mặt hoặc CP thưởng, thị giá trừ đi một lượng tương ứng với số tiền cổ tức hoặc chia một lượng tương ứng với cổ phiếu thưởng.
- Nhà đầu tư không được lợi gì từ số cổ tức đó. Công ty phát hành cổ phiếu thưởng đưa một lượng tiền cổ tức vào thị trường và khoản này biến mất trên sổ sách.
- Số tiền cổ tức này sẽ được giữ lại ở Trung tâm lưu ký hoặc ở Cty phát hành Cổ phiếu thưởng ~X(
- Chính kiểu hạn chế giá trần sàn hiện nay tạo ra hình thức trả cổ tức mà tính luôn vào thị giá cổ phiếu
dư này thì đúng là ăn cướp rồi:-?

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Nghe ta nó đồn đánh con FLC lên đầu 4, cụ nào còn xèng chiến đê lấy lại đêm mầu hồng:D

bes

Xe lăn
em thắc mắc về cách chia cổ tức hiện tại, nhờ các cụ giải thích hộ:
- Ngày chốt quyền chia cổ tức tiền mặt hoặc CP thưởng, thị giá trừ đi một lượng tương ứng với số tiền cổ tức hoặc chia một lượng tương ứng với cổ phiếu thưởng.
- Nhà đầu tư không được lợi gì từ số cổ tức đó. Công ty phát hành cổ phiếu thưởng đưa một lượng tiền cổ tức vào thị trường và khoản này biến mất trên sổ sách.
- Số tiền cổ tức này sẽ được giữ lại ở Trung tâm lưu ký hoặc ở Cty phát hành Cổ phiếu thưởng ~X(
- Chính kiểu hạn chế giá trần sàn hiện nay tạo ra hình thức trả cổ tức mà tính luôn vào thị giá cổ phiếu
dư này thì đúng là ăn cướp rồi:-?
Ai cướp gì của cụ, vắt mũi bỏ miệng thôi, nghĩa là tài sản cụ vưỡn thế.
Nên mấy cụ cứ hò nhau, cổ phiếu rẻ thế này chọn mấy con ngon ngon đầu tư ăn cổ tức là ...sai.

Gamechip

Xe điện
còn 1170 là con số vào đời của em, 9 nút đấy nhé :))
Khởi nghiệp giống em thế, may quá em bận đẻ chứ ko có khi ra đê ở rồi :)) Hồi ý mang 100 củ lên HABUBANK trên Kim Mã, cái ông bên cạnh vác 4 tỷ đi nộp, bảo sao mày nộp ít thế cháu =)) Thi thoảng buổi sáng HABUBANK nhắn tin vui phết :D

Chỉnh sửa cuối:

bes

Xe lăn
Khởi nghiệp giống em thế, may quá em bận đẻ chứ ko có khi ra đê ở rồi :)) Hồi ý mang 100 củ lên HABUBANK trên Kim Mã, cái ông bên cạnh vác 4 tỷ đi nộp
Giá mà hồi đó em cũng bận đẻ như mợ thì đời em bây giờ .... đỡ cơ cực rồi, giá mà, giá như hic hic hichi

Gamechip

Xe điện
Giá mà hồi đó em cũng bận đẻ như mợ thì đời em bây giờ .... đỡ cơ cực rồi, giá mà, giá như hic hic hichi
Thực ra mấy lão cty e rủ rê từ 2004, lúc e mới ra trường cơ, nhưng làm gì có xiền :D Mấy lão ý cày đc ở Novartis bn đổ hết vào chứng, từ 2003 cơ, mua nhà mua xe hết rồi. Lúc đó em mới hết cái nợ nhà, cuối 2006 đầu 2007 ti toe làm phát, đứt ngay phát đầu, may thế =))

ban2010

Xe buýt
Ai cướp gì của cụ, vắt mũi bỏ miệng thôi, nghĩa là tài sản cụ vưỡn thế.
Nên mấy cụ cứ hò nhau, cổ phiếu rẻ thế này chọn mấy con ngon ngon đầu tư ăn cổ tức là ...sai.
Em thấy vô lý, người ta đầu tư để nhận được lãi, đằng này lãi bao nhiêu lại tính gộp luôn vào giá trị hiện tại của khoản đầu tư.
Nếu vẫn chia cổ tức kiểu này thì đúng là cổ phiếu tốt, chia thưởng cao không ngon bằng cổ phiếu không chia thưởng gì :D (mất thời gian đợi cổ tức về TK)
Mà em vẫn thắc mắc là khoản tiền cổ tức sẽ đi đâu?
Cty sẽ hạch toán một khoản chi phí cổ tức vào báo cáo tài chính, khoản này sẽ được chuyển đến trung tâm lưu ký mà TT lưu ký đơn giản chỉ là thực hiện hạ giá tham chiếu cho ngày chốt quyền. Tiền đó ở lại TT lưu ký :((
Chính vì thế em mới nghĩ là do đặt giá trần, sàn, tham chiếu mới xảy ra chuyện mất không cổ tức đáng được hưởng.

bes

Xe lăn
Em thấy vô lý, người ta đầu tư để nhận được lãi, đằng này lãi bao nhiêu lại tính gộp luôn vào giá trị hiện tại của khoản đầu tư.
Nếu vẫn chia cổ tức kiểu này thì đúng là cổ phiếu tốt, chia thưởng cao không ngon bằng cổ phiếu không chia thưởng gì :D (mất thời gian đợi cổ tức về TK)
Mà em vẫn thắc mắc là khoản tiền cổ tức sẽ đi đâu?
Cty sẽ hạch toán một khoản chi phí cổ tức vào báo cáo tài chính, khoản này sẽ được chuyển đến trung tâm lưu ký mà TT lưu ký đơn giản chỉ là thực hiện hạ giá tham chiếu cho ngày chốt quyền. Tiền đó ở lại TT lưu ký :((
Chính vì thế em mới nghĩ là do đặt giá trần, sàn, tham chiếu mới xảy ra chuyện mất không cổ tức đáng được hưởng.
Tiền đó trả cho cổ đông theo tỉ lệ cổ phiếu nắm giữ tại ngày chốt quyền chứ.

ban2010

Xe buýt
à, vâng đúng rồi cụ ợ :D
nhưng lúc đó không điều chỉnh giá tham chiếu (kèm theo giá trần sàn) mới đúng, cứ giữ nguyên giá tham chiếu và để thị trường tự điều chỉnh :)

gà tơ

Xe tải
ban2010 nói:
à, vâng đúng rồi cụ ợ :D
nhưng lúc đó không điều chỉnh giá tham chiếu (kèm theo giá trần sàn) mới đúng, cứ giữ nguyên giá tham chiếu và để thị trường tự điều chỉnh :)
Cái cụ có avatar mèo lười này hỏi kỳ quá, cả thế giới họ làm thế. Thị giá giao dịch của cổ phiếu được mặc định là các nhà đầu tư đã tính tất cả các quyền lợi sẽ được hưởng vào giá rồi. Ngay tại ngày chốt quyền trả cổ tức bằng tiền mặt, nhà đầu tư sở hữu cổ phiếu nhận được tiền rồi thì thị giá cổ phiếu đương nhiên phải giảm đi tương ứng, giá tham chiếu vì thế cũng cần điều chỉnh giảm để các nhà đầu tư khỏi bị nhầm. Trong đồ thị kỹ thuật, giá của cổ phiếu từ ngày chốt quyền trở về trước cũng được điều chỉnh tương ứng để không tạo ra đứt gãy của đồ thị giá. Trường hợp cổ phiếu thưởng cũng như vậy, tự nhiên cụ được tăng số lượng cổ phiếu nắm giữ thì giá phải giảm xuống theo tỷ lệ tương ứng.

Chỉnh sửa cuối:

bes

Xe lăn
@Filmstar :

Ẩn sau mỗi nick là con người thật, tuy nhiên em không thể biết cụ nào đang dùng nick này. Theo thiển ý của em, cụ nên giải quyết cho xong vụ um sùm bên kia đã rồi hãy tiếp tục post bài bên này. 1 số cụ offer đang muốn chui vào thớt này để làm rõ cụ là ai. Xin lỗi, chỗ này bọn em bàn chuyện kiếm tiền, không giải quyết khiếu nại.

Chỉnh sửa cuối:

Honda dreamII

Xe hơi
Hy vọng là tình hình ổn định,kinh tế vĩ mô ôn định.

DTV

Xe tăng
Hy vọng là tình hình ổn định,kinh tế vĩ mô ôn định.
Dạ, các "ảnh" đang muốn thít đến hết 2012 đấy bác ạ :D. Bác đã nhìn thấy cơ ổn định nào chưa, em chưa thấy gì cả :(.

Haizzz ... em tạm rời bỏ chứng khoán đến nay là năm rưỡi rồi, hôm vừa rồi mới lục ra là còn 2.000 Liên Việt. Chả biết làm gì với của nợ này, bán thì chắc chả ai mua... mai em đến xem cổ tức bao nhiêu đi làm hớp bia vậy .

ban2010

Xe buýt
cả thế giới chia cổ tức như thế hả cụ gà? :D, để em ngâm cứu thêm vậy. Cám ơn các cụ giải ngố em:">
chúc các cụ tuần mới zui ze, em vừa nhận được email từ cafef, trích lên cho các cụ tham khảo

" Sự kiện ngân hàng tuần từ 3-8/10/2011

• NHNN nâng tỷ giá giao dịch thêm 25 đồng trong 3 ngày liên tiếp, tỷ giá BQ LNH từ ngày 7/10 là 1 USD = 20.653 VND. Xem thêm
  • Tỷ giá tự do đạt đỉnh 21.730 đồng vào ngày 5/10, chiều cùng ngày NHNN tuyên bố sẽ bán ngoại tệ để ổn định thị trường. Tỷ giá tự do cuối tuần giảm về khoảng 21.500 đồng đổi 1 USD. Xem thêm 1Xem thêm 2
  • Ngày 5/10, NHNN họp với nhóm ‘G12’ là các NHTMCP lớn và ra tuyên bố không để NHTM nào mất thanh khoản. Xem thêm.
  • Ngày 6/10, NHNN ban hành thông tư 32 chính thức cho phép một số NHTM bán vàng huy động bình ổn giá và mở tài khoản vàng ở nước ngoài. Xem thêm
  • 5 NHTM và SJC được bán vàng bình ổn và trong ngày 6/10 đã bán khoảng 4 tấn vàng bình ổn. Xem thêm 1Xem thêm 2 .
  • Ngày 7/10, NHNN yêu cầu báo cáo và kiểm soát cho vay, cầm cố thế chấp bằng vàng. Xem thêm
  • Ngày 8/10, NHNN ban hành thông tư 33/TT-NHNN quy định hệ số rủi ro là 250% với khoản vay đảm bảo bằng vàng và TCTD không được cho vay để mua vàng. Xem thêm
  • HD Bank bị phát hiện huy động vượt trần lãi suất. Xem thêm 1 Xem thêm 2
  • Tuần này NHNN hút ròng 13.000 tỷ trên OMO. Xem thêm
"

tuhy

Đi bộ
Cụ chắc cũng nắm mấy mã rồi hả? em cũng có mấy mã nhưng đang định tái cơ cấu, Cụ xem tư vấn cho Em nhe!

tuhy

Đi bộ
Các cụ cập nhập nhanh thế!

Trạng thái
Thớt đang đóng