Chứng khoán , cổ phần , cổ phiếu ( phần 4 ) - Kỷ nguyên mới cho TTCK VN :)

Trạng thái
Thớt đang đóng

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73
QUYẾT ĐỊNH:

Điều 1. Phê duyệt phương án cổ phần hoá Ngân hàng Ngoại thương Việt Nam với nội dung chính sau:

1. Tên tiếng Việt: Ngân hàng thương mại cổ phần Ngoại thương Việt Nam.

- Tên giao dịch quốc tế: Commercial Joint Stock Bank for Foreign Trade of Vietnam.

- Tên viết tắt tiếng Anh: Vietcombank - VCB.

- Trụ sở chính: 198, đường Trần Quang Khải, quận Hoàn Kiếm, Hà Nội.

2. Ngân hàng thương mại cổ phần Ngoại thương Việt Nam có tư cách pháp nhân theo pháp luật Việt Nam kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh; có con dấu riêng, được mở tài khoản tại ngân hàng theo quy định của pháp luật; tổ chức hoạt động theo Điều lệ của Ngân hàng thương mại cổ phần, phù hợp với Luật các Tổ chức tín dụng, Luật Doanh nghiệp và các quy định của pháp luật có liên quan. Được áp dụng mô hình quản trị theo thông lệ quốc tế tốt nhất nếu không có xung đột với luật pháp Việt Nam.

3. Ngân hàng thương mại cổ phần Ngoại thương Việt Nam được tiếp tục kinh doanh các ngành, nghề hiện Ngân hàng Ngoại thương Việt Nam đang thực hiện và các hoạt động kinh doanh khác theo quy định của pháp luật.

4. Cơ quan đại diện chủ sở hữu phần vốn nhà nước tại Ngân hàng thương mại cổ phần Ngoại thương Việt Nam là Tổng công ty Đầu tư và Kinh doanh vốn nhà nước.

5. Giá trị phần vốn nhà nước tại doanh nghiệp theo sổ sách kế toán tại thời điểm 31 tháng 12 năm 2006 đã được kiểm toán năm 2006 của Ngân hàng Ngoại thương là: 11.127.248 triệu đồng (mười một triệu một trăm hai mươi bảy nghìn hai trăm bốn mươi tám triệu đồng).

Ngoài áp dụng các phương pháp quốc tế trong xác định giá trị doanh nghiệp, Ngân hàng Ngoại thương Việt Nam thực hiện các bước xử lý tài chính, xác định giá trị quyền sử dụng đất và hình thức sử dụng đất sau cổ phần hoá, đánh giá tài sản khác... kết hợp với kết quả xác định giá trị doanh nghiệp của tổ chức tư vấn cổ phần hoá và định giá nước ngoài; đồng thời căn cứ tình hình cung cầu thị trường và các yếu tố khác tại thời điểm trước khi bán đấu giá cổ phần lần đầu để báo cáo Thủ tướng Chính phủ về giá khởi điểm cổ phiếu của Ngân hàng Ngoại thương Việt Nam, công bố giá trị doanh nghiệp và phần vốn nhà nước tại doanh nghiệp theo số đánh giá lại.

6. Vốn điều lệ và cơ cấu cổ phần phát hành:

a) Vốn điều lệ: 15.000.000.000.000 đồng (mười lăm nghìn tỷ đồng).

b) Hình thức cổ phần hoá và cơ cấu cổ phần phát hành:

Hình thức cổ phần hoá: giữ nguyên vốn nhà nước hiện có tại Ngân hàng Ngoại thương Việt Nam, phát hành cổ phiếu thu hút thêm vốn theo nguyên tắc Nhà nước nắm giữ cổ phần chi phối của Ngân hàng thương mại cổ phần Ngoại thương Việt Nam qua nhiều giai đoạn với tỷ lệ vốn Nhà nước giảm dần nhưng không thấp hơn 51% vốn điều lệ, cụ thể như sau:

Giai đoạn l: tổng khối lượng phát hành trong đợt đầu là 30% vốn điều lệ của Ngân hàng thương mại cổ phần Ngoại thương Việt Nam, trong đó:

+ Cổ phần bán đấu giá công khai trong nước: 6,5% vốn điều lệ.

+ Cổ phần bán ưu đãi cho cán bộ, công nhân viên và cho các đối tượng nắm giữ trái phiếu tăng vốn: 3,5 % vốn điều lệ.

+ Cổ phần bán cho nhà đầu tư chiến lược trong nước: 5% vốn điều lệ.

+ Cổ phần bán cho nhà đầu tư chiến lược nước ngoài: tối đa không quá 20% vốn điều lệ.

Giai đoạn 2: phát hành và niêm yết quốc tế không vượt quá 15% vốn điều lệ.

7. Lựa chọn nhà đầu tư chiến lược:

a) Lựa chọn nhà đầu tư chiến lược nước ngoài:

- Tiêu chí: là các tổ chức tài chính có quy mô và năng lực tài chính tầm cỡ quốc tế hoặc khu vực; có kinh nghiệm đầu tư thành công tại khu vực; có chiến lược và văn hóa kinh doanh phù hợp; có chuyên môn, có kinh nghiệm và chuyên nghiệp trong cùng lĩnh vực hoạt động và đảm bảo không có xung đột về lợi ích với chiến lược phát triển của Ngân hàng thương mại cổ phần Ngoại thương Việt Nam.

- Số lượng: tối đa không quá 2 nhà đầu tư chiến lược nước ngoài.

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73
STB và ACB + OTCBank sẽ phản ứng thế nào với bát cháo này
đây là nguyên nhân CP ngân hàng tăng nóng tháng 9 vừa qua?
các bác cho ý kiến

Chỉnh sửa cuối:

Porsche 911

Xe container
Chà, em SSI hôm nay lại lên nữa, nghe bác Bes xui dại em bán rẻ mất rồi, bác Bes vẫn chưa cắt TIỀN TRỨNG phải ko? Nặng quá rồi, đến xui thôi mà cũng cách không điểm huyệt được :D

Sáng nay em cho SSI đi rồi bác ạ, đặt giá 202 vào biến mất luôn:D :D :D

SSI lên dựng đứng thế kia làm em sợ quá, đành bán đi và hẹn SSI lúc nó hạ bớt nhiệt. (l) (l)

sungak

Xe tăng
Website
www.myhyec.com
em chả sợ cái j bị dựng đứng bác ạ, SSI nó dựng lên thì tốt chứ sao :). Em vưỡn giữ nguyên xi. Dưng mà có khi thứ hai em cũng theo bác cái :)

bes

Xe lăn
Hôm nay 2 sàn tăng khủng khiếp, nhất là sàn Ha. Những con ngon toàn 10% dư mua cả đống tướng. Dã man thật, thời điểm này chỉ thích hợp để bán - em nghĩ thế. Mua vào e rằng rủi ro hơi bị cao, em đành ngồi ôm tiền mặt để ngắm Bác Hồ vậy.
NTP của em sắp hòa rồi - mong ngóng nhất sàn HA luôn. SSI lên khủng khiếp quá, em chắc rằng vượt qua dự đoán của nhiều người. 5 ngày nữa chốt chuyển sàn, liệu giá còn lên bao nhiêu? Em nghe nói SSI đổi giá chào sàn rồi - hình như là 180.

Porsche 911

Xe container
Sáng nay em máu quá, cho đi cả SSI từ 2 tài khoản rồi, sạch sành sanh rồi.
Có khi sớm quá!

Porsche 911

Xe container
Thì lúc đầu em cũng muốn thế và nói thế đấy! Nhưng mà thấy nó lên ác quá nên bán đi, đong lại khi nó về 18X cũng được. Hy vọng là dự đoán của em sẽ đúng!

TungRau

Xe tăng
Hôm nay TT thế này nhìn kinh quá. Em ít vốn nên cứ ngồi nhìn cho lành.

Porsche 911

Xe container
Hôm nay TT thế này nhìn kinh quá. Em ít vốn nên cứ ngồi nhìn cho lành.
Đợt này VNM lên thế thì bác Râu còn có ý định mua GRANDIS nữa không? Hay là chuyển phỏm sang loại đẳng cấp hơn :) :) :) . Chúc bác luôn mua may bán đắt !

sungak

Xe tăng
Website
www.myhyec.com
Thì lúc đầu em cũng muốn thế và nói thế đấy! Nhưng mà thấy nó lên ác quá nên bán đi, đong lại khi nó về 18X cũng được. Hy vọng là dự đoán của em sẽ đúng!
Bác dự đoán đúng để em teo à, huhu

sigma

Xe buýt
Nói thật là em chờ nó lên HOSE rồi tính tiếp ạ.
Em cũng giống bác, thấy SSI lên 200 ghê quá nhưng vẫn quyết giữ đến khi nó vào Hose xem sao :D :D :D. Giá vốn mình cũng khá thấp nên cũng cố thử ride lên top xem độ cao nó thế nào, liệu có bị đông cứng hóa đá không :D

Longvh

Xe điện
Ối trời ơi em chúc mừng các bác còn giữ SSI, thằng em ngu hết mất rồi các bác ạ (còn chỗ CF thưởng may nó chưa về nên vẫn còn :D)
Bác nào biết hôm nào thì được lĩnh thưởng không ạ?

Mazspeed

Xe container
Năm phần trăm, năm phần trăm, trứng em lên giá năm phần trăm... mỗi ngày... mỗi ngày... :D :D :D

Lờ lờ lờ... lớ lơ lờ lơ lơ lơ, lơ lơ lơ... lớ lơ lờ lơ lơ lơ.

TungRau

Xe tăng
Năm phần trăm, năm phần trăm, trứng em lên giá năm phần trăm... mỗi ngày... mỗi ngày... :D :D :D

Lờ lờ lờ... lớ lơ lờ lơ lơ lơ, lơ lơ lơ... lớ lơ lờ lơ lơ lơ.
Lâu lắm mới thấy anh hát lại câu này.(y) (y) (y)

Tối CN này em có ở HN , em có rủ bác hà dicham uống tý bia hơi , các bác có rảnh mình ra bocphetting chơi.

Hiện thời có em , bác hà , bác bes... , bác nào rảnh thì ra chung cho vui nhé.

Các bác cứ vote cho em số DT , em sẽ sms tất. (b) (b) (b)

4x4

Xe tăng
Thấy bác maz hát hay quá nên chẳng biết nói gì thêm vì em cũng có cả 5% lẫn 10% như bác - hehehe - em nói thật là em cũng sướng quá!:D

(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)

Chúc mừng cả nhà, chúc mừng các bác KD thành công - chả biết nhà râu hôm ấy có cho mình gặp tí không nhể ;)

Chỉnh sửa cuối:

Giặc lái

Xe tải
Bác Bes phất được em FPT chưa bác ơi, dạo này nở mày nở mặt nhỉ, chỉ sợ bác cutloss thì tiếc quá
:D :D

bes

Xe lăn
Bác Bes phất được em FPT chưa bác ơi, dạo này nở mày nở mặt nhỉ, chỉ sợ bác cutloss thì tiếc quá
:D :D
Hô , hô - đang ngày vui vẻ thế này bác hỏi 1 câu làm em buồn hết cả lòng. Em bán rồi bác ợ, từ hôm 22x cơ. Không phải cutloss mà em cơ cấu lại để chuyển sang đánh mấy thằng sàn Ha. Rời tay em nó lao lên như 1 thằng điên trong khi tiền về em chưa kịp đánh thằng khác - coi như mất trắng. Cùng hội với nó còn có thằng GMD nữa cơ ạ !!! Ra đi cùng ngày FPT giá 12x. Cái nghiệp tiền chứng nó vẫn ám em nặng lắm, PAN sau bao ngày ấp ủ lên được 20% , em vừa đẩy xong cười phe phé thì nó lên tiếp 20% nữa, lại còn chưa thấy điểm dừng.

Trạng thái
Thớt đang đóng