Chứng khoán, cổ phẩn, cổ phiếu (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Longvh

Xe điện
Lên thôi lên thôi, từ giờ đến đầu tháng 5 REE và STB lên đi nào, nhẹ nhàng ko cần trần, nhưng đến cuối tháng cứ tính ra tăng kha khá là được :)

bes

Xe lăn
tuanhaiha nói:
mịa
thế thì gà ri của em thành gà cụ à
Không thành gà cụ mà thành đàn gà ri bác ạ. Sờ Fi của bác cũng ngoạn mục đấy chứ , 1:1 giá 30 là ổn rồi. Em vướng thằng VIP bực thế chứ lị, 2:1 giá 30 trong khi bọn chiến lược là Petrogas nó được mua giá 12. Miẹ, đến khi lỗ thì thằng nào chả lỗ như nhau... chuối vật !!!

Duckp

Xe máy
HKM nói:
Cũng không khó hiểu đâu bác ạ!Nếu nhìn vào GMD,SAM,PPC,VNM.... thì bác sẽ thấy là REE tốt nhất vì giữ giá tốt nhất,trong khi VNI giảm 2 đợt khá lớn.

Nguyên nhân của REE tăng không được như nhiều người kỳ vọng theo em có mấy cái:

1/ Cơ cấu CĐ của REE quá lớn tới 4852 ông/bà => Tỷ trọng đầu tư/Đầu cơ sẽ không thể tốt như các CP khác
2/ Em ước tính có khoảng 15% số CP của REE nằm trong tay các CĐ nhỏ lẻ với kỳ vọng REE chia tách cao (1:1; 1:2 hay hơn nữa)
3/ Giá hiện tại đã tích luỹ kỳ vọng "yếu" là 2:1 rồi
4/ Khá nhiều người cứ ngỡ đoạn phát hành hơn 4 triệu CP REE vừa rồi cho CĐ lớn là không được hưởng quyền tới CP thưởng năm 2006 => hoá ra ko phải => loãng mức chịa
5/ Khoai Tây đã hết ROOM rồi
6/ Các tổ chức trong nước vẫn thu gom REE miệt mài, nhưng theo phương pháp bình quân giá xuống tức là thấp mua vô, cao bán ra, giảm giá vốn

REE sẽ vẫn là CP tốt nhưng không dành cho bác nào đâu tư ngắn han đươc.

Chúc các bác đầu tư an lành

Duckp

Xe máy
bes nói:
Không thành gà cụ mà thành đàn gà ri bác ạ. Sờ Fi của bác cũng ngoạn mục đấy chứ , 1:1 giá 30 là ổn rồi. Em vướng thằng VIP bực thế chứ lị, 2:1 giá 30 trong khi bọn chiến lược là Petrogas nó được mua giá 12. Miẹ, đến khi lỗ thì thằng nào chả lỗ như nhau... chuối vật !!!
Bác nào giữ SFI thì xin chúc mừng (em cũng có tý ti, hà hà)

Đơn thuần nhìn đường RSI thì SFI đang nằm ở mức 30 => cần tin support sẽ đảo chiều thành đợt tăng rất mạnh

Đối chiếu sang đường SMA thì giữ SFI nếu không có tin support thì vẫn phải liệu chừng, vì xu hướng Flag đi xuống, nhưng đã đạt tới điểm vai số 2 với tín hiệu "Mua" rất mạnh

Chúc các bác đầu tư an lành

binhnq2

Xe tăng
các bác toàn chơi sàn hostc nhỉ, e chỉ toàn chơi ở sàn HN thôi

TungRau

Xe tăng
HKM nói:
Cũng không khó hiểu đâu bác ạ!Nếu nhìn vào GMD,SAM,PPC,VNM.... thì bác sẽ thấy là REE tốt nhất vì giữ giá tốt nhất,trong khi VNI giảm 2 đợt khá lớn.
Em không hiểu câu bác viết , bác có thể phân tích kỹ hơn một tý được không ạ ?

Chứ ăn tục nói phét thì em rành lém :D :D :D

Duckp

Xe máy
binhnq2 nói:
Hastc em cũng chơi chứ, nhưng chủ yếu chỉ có mấy công ty siêu lợi nhuận của NXB giáo dục thôi bác ạ

Ngoài ra đã từng là CĐ của SSI, MPC, NTP rồi, hè hè, mấy công ty này sẽ có lúc em quay lại kiếm cơm kiếm cháo, nhưng giờ chưa phải lúc

escape52x8286

Xe máy
Theo e hiểu ý của bác ấy là REE vẫn giữ được giá dao động xung quanh 270-280 trong khi các BCs khác đều giảm từ 10-15% trong tháng 3 vừa rồi

Chỉnh sửa cuối:

hung303

Xe điện
binhnq2 nói:
e cũng toàn quanh quản ở sàn hastc thôi, bác có thông tin gì hay ko (b)

HKM

Xe tải
Cảm ơn bác Ích kếp!
@ bác Tùng Râu :em cũng chỉ nói ra những nhận định khi việc đã rồi thôi.Còn dự đoán thì em cũng là thằng ăn tục nói phét nốt bác ạ (he he),nhưng hôm giao thừa em đi xem bói thấy bảo năm nay em bốc phét gặp thời bác ạ :))

Em đùa tí!Em sẽ phân tích kỹ một tí theo ý hiểu của em và đó cũng là kinh nghiệm nhận định cổ phiếu tốt sau mỗi đợt điều chỉnh mạnh của thị trường.

Như các bác đều biết thì khi VNI giảm điểm,điều đó có nghĩa tổng số điểm giảm lớn hơn số điểm tăng trên các cổ phiếu.Nhưng giảm ít thì khó nói,chứ giảm quãng 20 điểm trở lên là to chuyện rồi.Lúc đấy thì các bác sẽ thấy rất nhiều mầu đỏ,hoặc sẽ thấy các mã BCs giảm nhiều điểm khiến các mã khác không đủ bù (chứ chưa nói đến các mã khác giảm nốt).Trước phiên điều chỉnh mạnh đầu tiên đó,ít nhiều gì biểu đồ kỹ thuật của vài mã chủ chốt và của VNI đã có dấu hiệu (cái này thì tây và ngay cả Việt Nam cũng đã đúc kết được từ xưa).Thế nên những người phát hiện ra đầu tiên sẽ là những quỹ lớn,hoặc người tư vấn của các quỹ lớn,các NDT lớn.Họ sẽ đi đến một quyết định bán ra rút khỏi trước khi thị trường điều chỉnh.Và đó cũng lại là một lý do khiến thị trường điều chỉnh.Tuy là thế thì ở những cổ phiếu giao dịch đều,và phát triển tốt sẽ chưa có dấu hiệu ấy.Và việc bán ra là chưa thực hiện,vì thế ngay trong ngày giảm đầu tiên nó vẫn chưa giảm điểm mà có khi còn tăng.
Trong khi ấy,như các bác đã biết thì các quỹ và các NDT vốn lớn họ không thể gom hay đẩy số lượng lớn trong 1,2 phiên mà sẽ phải mua hoặc bán trong nhiều phiên mới đạt mục đích.Vì thế nếu thị trường có dấu hiệu điều chỉnh mạnh,nó tất yếu sẽ diễn ra thêm một ngày (hoặc hơn) nữa.Và đến lúc ấy,NDT nhỏ,NDT không phân tích ... mới nhận ra và lo sợ ,rồi họ cũng bán ra.Đến giờ này thì những cổ phiếu tốt nói trên mới bắt đầu giảm giá theo thị trường.Nhưng để giảm giá một BCs tốt(nghĩa là cổ phiếu mệnh giá lớn kèm theo tình hình kinh doanh tốt) không phải là dễ đặc biệt với BCs có khối lượng cổ phần giao dịch lớn.Vậy là để giảm được điểm nghĩa là phải có một khối lượng lớn bán ra,và cũng có một khối lượng tương đối chấp nhận mua vào (để khớp lệnh) trong tình hình thị trường điều chỉnh.Vậy là giá sẽ không giảm nhiều.Trong bối cảnh kinh tế phát triển,chính phủ hậu thuẫn thị trường chứng,và đó đơn thuần chỉ là điều chỉnh chứ không phải sụp đổ,khủng hoảng... thì đến một thời điểm nào đó rất ngắn,chính các quỹ lớn,hoặc các NDT lớn nhỏ sẽ thấy cơ hội ở cổ phiếu kia và họ mua vào.Vậy là ......

Có một câu nói (em không nhớ của ai) :nếu như bạn nhìn thấy một cổ phiếu vẫn tăng giá (hoặc giữ được giá) ngay trong ngày điều chỉnh mạnh đầu tiên của thị trường,thì hãy mua ngay cổ phiếu đó sau khi kết thúc điều chỉnh.

Các bác thử nghiên cứu cổ phiếu SSC,DMC,ITA,NKD,GMD tất nhiên có cả REE,SAM và STB

Cảm ơn các bác đã chịu khó đọc!Rất mong học hỏi từ các bác!

TungRau

Xe tăng
@HKM : Thanks bác , nhưng nói thật , em vẫn mông lung quá.

Hay là mình dự báo xu hướng tuần sau các bác nhể

Em đoán là Vn Index sẽ tăng từ T2-T4 do tác động bợi giá và kl của PPC

HKM

Xe tải
Quả này khó đây!Okie em sẽ dự đoán với bác!
Trong tháng này sẽ có 1 tuần không ngày nào giảm giá,nhưng e rằng không phải tuần đầu tiên.Tuần đầu tiên bắt đầu từ mai nhiều nhất sẽ chỉ có 3 phiên tăng giá và ít nhất 1 phiên giảm giá.Em sẽ dự đoán cụ thể luôn để không mang tiếng nói chung chung.Tuần sau thứ 2,3 tăng giá (có thể >20 điểm) thứ 4 giảm (quanh mức 10 điểm),thứ 5 giảm dưới 8 điểm (hoặc tăng dưới 5 điểm),thứ 6 tăng trên 15 điểm.

Theo em thì tăng sẽ không phải do PPC.Em lại nghĩ PPC sẽ tăng được 1 phiên là cùng,còn lại sẽ tham chiếu hoặc giảm (hy vọng em sai).Thị trường sẽ tăng do phần lớn BCs (trong đó REE,SAM,VNM,ABT,HRC tất nhiên là cả BMC,còn GMD,FPT,IMP,AGF,DRC,KDC em không chắc lắm).

Hờ hờ... quả này mà sai bét thì mất hết lòng tin!

Ối giời,em qua cafe OF đọc bài bác Phương Hồ bị...(chia buồn với bác PH nhé!)mới nhớ hôm nay ngày 1/4.Em đành phải thêm câu này vào là:"bài viết này của em hoàn toàn không liên quan gì đến ngày cá tháng 4".

Chỉnh sửa cuối:

bes

Xe lăn
Hây à, em đoán thứ 2 tăng ít ít - thứ 3 bắt đầu giảm (chỉ mong đoán nhầm vì em đang lên kế hoạch thứ 3 chạy một loạt).
Có bác nào dự đoán được giá trúng bình quân của PPC không? em đoán nó phải nằm trong khoảng 80-85 (cao hơn giá trên sàn).

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73
bes nói:
Hây à, em đoán thứ 2 tăng ít ít - thứ 3 bắt đầu giảm (chỉ mong đoán nhầm vì em đang lên kế hoạch thứ 3 chạy một loạt).
Có bác nào dự đoán được giá trúng bình quân của PPC không? em đoán nó phải nằm trong khoảng 80-85 (cao hơn giá trên sàn).
khả năng PPC đấu cao 8x là lớn hơn bị dìm 6x

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
tuanhaiha nói:
khả năng PPC đấu cao 8x là lớn hơn bị dìm 6x
Ơ em tưởng sẽ bị dìm để ôm đã rồi mới nấu món cà bung chứ? Nếu không thì đấu giá cao, mua cao, tăng nhiều thế quái nào được nữa nhỉ??? :^) :^) :^)

bes

Xe lăn
DiCham nói:
Ơ em tưởng sẽ bị dìm để ôm đã rồi mới nấu món cà bung chứ? Nếu không thì đấu giá cao, mua cao, tăng nhiều thế quái nào được nữa nhỉ??? :^) :^) :^)
Khả năng là nó muốn tăng tỉ lệ phần trăm nắm giữ CP của PPC. Giá 8x là cũng đẹp rồi, làm sao Tây nó có thể mua mấy chục triệu với giá trên sàn được. Dìm giá sàn đến mức 6x cũng là quá xuất sắc, nó phải bán ra gần 10tr CP đấy.

sapnavan

Xe hơi
Hôm nay, đỏ quạch! Ai ko té hôm T5 & T6 tuần trước thì tiếc nhé! Chí ít thì nhẩy sóng cũng béo quay à hehe.

Đừng nghe ngón và theo hô hào nhiều quá! Thấy hay thấy hợp ý mình thì làm luôn keke

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73
sapnavan nói:
Hôm nay, đỏ quạch! Ai ko té hôm T5 & T6 tuần trước thì tiếc nhé! Chí ít thì nhẩy sóng cũng béo quay à hehe.

Đừng nghe ngón và theo hô hào nhiều quá! Thấy hay thấy hợp ý mình thì làm luôn keke
15/4
50% $
50% CP

TungRau

Xe tăng
Hôm nay PPC không đủ sức kéo TT lên.

Chúc mừng các bác đang ôm PPC

Lái xe

Xe buýt
Đạm Phú Mỹ 22/4 này đấu giá. Bọn bạn kêu có ngưới nhượng lại quyền mua CP ưu đãi (60% giá bình quân). Lòng tham nổi lên nhưng vẫn nhát. Bác nào biết xin chỉ giáo ! Đa tạ!

Trạng thái
Thớt đang đóng