Chứng khoán, cổ phẩn, cổ phiếu (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

tdth

Xe đạp
Các bác nghĩ sao về RAL, em định đầu tư nhưng thấy có vẻ đã cao quá giá trị thực của nó?

Euromoney: financing growth - Asia's next tiger

Cỏ mấy thông tin sau góp nhặt được ở Euromoney đang diễn ra tại HN:
- Hơn 1000 đại biểu chủ yếu dân tài chính, đầu tư, các quĩ etc...trong đó khoảng 70% là nước ngoài. Phòng ballroom của Melia chật cứng mà các đại biểu đều ngồi chăm chú nghe các panelist trình bày về cổ phần hóa, TT vốn, bất động sản... của VN
- Các quĩ đầu tư lớn đều có đại diện, Morgan Stanley dự đoán nhiều tỷ USD đang chờ sẵn ngoài biên giới VN. Tuy nhiên Euromoney mới chỉ là các quĩ có nguồn gốc Châu Âu. Chưa có sự góp mặt của tài phiệt Nhật và Mỹ.
- Madame Băng Tâm đưa ra kế hoạch cổ phần hóa 550 công ty năm nay và nâng vốn của SCIC lên 30.000 tỷ. SCIC sẽ bán thêm phần vốn NN đang nắm để điều hòa cung cầu.
- Mr. Ninh Bộ TC cam kết chính phủ tăng cường quản lý lành mạnh hóa TT tài chính tiền tệ bằng các biện pháp thích hợp kinh tế TT
- Mr. Kế Phó NHNN: chính phủ sẽ dần bỏ các hạn chế với ngân hàng nước ngoài: cho phép huy động tiền VND vào 2010, lập ngân hàng 100% vốn NN.
- Mr. Mario Keller: chủ tịch GlobInvest của Thụy Sỹ đang có kế hoạch thành lập một quĩ đầu tư tại VN
- Mr. Michel Van de Hoe: giám đốc dự án Minor đang tìm cơ hội đầu tư vào KS và VP tại HN/HCM
- Mr. Micheal Choon: MRI Worldwide đang săn lùng nhân sự tài chính cao cấp tại ngay hội nghị...
(thông tin của 3 cái bác khoai tây dưới là do em tìm hiểu, các bác ấy ko phát biểu tại HN)

TT hôm nay đáp ứng cực nhanh với các thông tin thuận lợi từ Euromoney.

Chỉnh sửa cuối:

escape52x8286

Xe máy
Với những thông tin tốt như vậy thì trường sẽ còn rất bền vững & sẽ ko thể nào down xuống dưới mức 1000 được.
REE hôm nay tuyệt quá, lên 283 đợt 1 rồi bị dìm xuống đợt 2 280 để rồi đóng cửa ở mức 280, lên như vậy là ko hỗn các bác ạ :) . Bây giờ thì e chỉ ngồi ngắm REE tăng từng ngày cho đến 30/3 thôi rồi tính tiếp, 35x trong tầm tay (y)

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73
escape52x8286 nói:
Với những thông tin tốt như vậy thì trường sẽ còn rất bền vững & sẽ ko thể nào down xuống dưới mức 1000 được.
REE hôm nay tuyệt quá, lên 283 đợt 1 rồi bị dìm xuống đợt 2 280 để rồi đóng cửa ở mức 280, lên như vậy là ko hỗn các bác ạ :) . Bây giờ thì e chỉ ngồi ngắm REE tăng từng ngày cho đến 30/3 thôi rồi tính tiếp, 35x trong tầm tay (y)
REE STB GMD
VIVA

tuanhaiha

Xe điện
tdth nói:
@Bes:Em cũng cảm ơn bác đã giải thích câu hỏi của em và cho em lời khuyên giống như em nghĩ(y) :D

@tuanhaiha: Chết cười với bài thơ của bác:D , nhưng hay và rất sát thực với tình hình anh em hiện nay:'( , em nghĩ bác có thể gửi đăng báo để tăng tinh thần cho các anh em chót mê chứng khoán đấy ạ:D (y)
p/s: em vote cho bài thơ của bác nhưng máy nó không cho, chắc bác có nhiều người hâm mộ quá

tuanhaiha viết
cảm ơn bác bes đã giải thích giùm

em cop bài này từ bên vst sang để các bác xem cho vui
http://forum.vietstock.com.vn/forums...ad.aspx#129607

bes

Xe lăn
escape52x8286 nói:
Hôm nay không riêng gì REE, phần lớn BCs đều đạt giá trần hoặc sát trần vào đợt 1. Đến đợt 2 và đợt 3 lượng mua trần giảm đi cộng với lượng bán tham chiếu , dưới tham chiếu nhiều lên nên giá đều bị kéo xuống. Chứng tỏ lượng mua chưa thật dồi dào, lượng nhà đầu tư dao động bán không ít mặc dù các công ty đã đại hội hay sắp đại hội đều có những tin thưởng-mua thêm rất tốt.
Em đoán rằng thị trường còn đang e ngại khả năng giảm giá vào giữa và cuối tuần này, cũng có khá nhiều cảnh báo về sự quay đầu sau mấy ngày tăng vừa qua. Nếu duy trì được đà tăng đến cuối tuần thì thực sự tuần sau là tuần của BCs nói chung và của REE nói riêng.
Kết cục : Chờ cuối tuần sẽ rõ, tầm này chả ông nào nhận xét chính xác được biến động cả - nói phét là chính, trúng đâu thì trúng.

tuanhaiha

Xe điện
Nexus nói:
Bác nào đang cầm cổ phiếu ngân hàng cảm thấy giá cao cao trong hôm nay hay tuần này thì đẩy bớt ra đi nhá
Theo em thì:
1. Ngân hàng
2. Đã họp đại hội cổ đông
3. Giá > 11
4. Đẩy đi

sapnavan

Xe hơi
Thị trường còn tiềm ẩn nhiều ẩn số.....keke down là chính hehe

bes

Xe lăn
Bác Escape ơi !

REE lại xuống rồi, REE của bác và em chưa bao giờ vượt qua được ngưỡng 28x cả - tại sao thế nhỉ? Đường đến 35x đã quy hoạch nhưng chưa giải phóng được mặt bằng. Hôm nay em giải tán IMP rồi bác ợ, nhìn mặt nó thấy ghét quá - thấy mua bán lìu tìu chả biết lệnh có khớp được không.

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
tuanhaiha nói:
Theo em thì:
1. Ngân hàng
2. Đã họp đại hội cổ đông
3. Giá > 11
4. Đẩy đi
Sắp có 1 số thay đổi trong việc quản lý ngân hàng để giảm bớt nhiệt độ quá nóng của loại cp này, trong khi chưa ai biết thì hôm nay được giá, ta hãy bán hết, cuôi tháng mua lại
Cổ phiếu của Ree và Ssi là hai món nên có trong danh mục đầu tư dài hạn

Bes: nói phét là chính, trúng đâu thì trúng

TungRau

Xe tăng
Hôm nay, tự nhiên cơ quan em vắng hẳn , hỏi ra thấy mấy bác đang ra CK đặt lệnh bán.

TT có gì đó không ổn dù rất nhiều thông tin tốt , thật chẳng biết đường nào mà lần.

bizviet

Xe điện
Thằng Tây nó chơi dân ta thật rồi, hôm nay nó mua vào thật lực.
Điển hình là VSH:
Hôm nay Mua: 106.390 Bán:23.460
Hôm qua:Mua:50.290 bán: 182.880

Còn PPC thì hôm nay NN bán ít rồi, chắc để dành đạn bắn cho hết tháng nay.

tuanhaiha

Xe điện
TungRau nói:
Hôm nay, tự nhiên cơ quan em vắng hẳn , hỏi ra thấy mấy bác đang ra CK đặt lệnh bán.

TT có gì đó không ổn dù rất nhiều thông tin tốt , thật chẳng biết đường nào mà lần.
Bác nào còn REE GMD SSI STB thì ới em 1 tiếng để bàn lịch xuất chuồng nhé

bes

Xe lăn
Từ sau Tết đến giờ làm ăn khó quá, phập phà phập phù - đúng là không thể đoán trước được thị trường ngày mai ra sao. BCs thì cứ duyệt binh, lên xuống, lên xuống như "ấy nằm".
@Bizviet : Thằng Tây nó chơi ta lâu rồi bác ạ, cứ down giá bà con ta bán ầm ầm thì nó thu gom nhiệt tình. Mấy bữa sau bà con ta ào ào xông vào mua thì nó túc tắc bán ra. Đau ở chỗ Ta bán rẻ mua đắt, Tây toàn ngược lại !!!
@ Tuanhaiha : Kế hoạch của bác ra sao vậy? Em chờ mãi GMD không lên nổi giá em mua (185) để tính chuyện bán hay không. REE chắc chờ đại hội xong căn cứ vào tình hình chia chác rồi tính sau, thằng này để dài hạn cũng đươc. BHS thì bác bàn bạc bới bác Bizviet xem...

Chỉnh sửa cuối:

TungRau

Xe tăng
@tuanhaiha : Em còn STB , nhưng chắc chưa bán bác ợ , vẫn còn thơm :)

tuanhaiha

Xe điện
TungRau nói:
@tuanhaiha : Em còn STB , nhưng chắc chưa bán bác ợ , vẫn còn thơm :)
em múc được quả này bên TTVNOL cua 1 bác ten la daucochungkhoan

Bài toán đối với STB bây giờ không phải là ngày chốt cổ đông mà với vị thế mới nó sẽ được định vị giá bao nhiêu.

Tính thử cho các Bác coi nhé:

1. Với phương án chia cổ tức 12% bằng cổ phiếu và phát hành thêm tăng vốn với tỷ lệ 1:1, thì:
a. Với giá hôm nay là 161.000vnd/cp STB, thì giá mới sẽ là ~ 82.000vnd/cp
b. Nếu giá là 200.000vnd/cp thì giá mới sẽ là ~ 100.000vnd/cp
c. Nếu giá là 250.000vnd/cp thì giá mới sẽ là ~ 124.000vnd/cp
d. Nếu giá là 300.000vnd/cp thì giá mới sẽ là ~ 147.000vnd/cp

2. Vậy nếu năm 2007, STB lãi theo kế hoạch là 1.200 tỷ thì: EPS = 2.696vnd/cp
a. PE = 30
b. PE = 37
c. PE = 46
d. PE = 54

3. Thế đã hết chưa, chắc là chưa vì theo phương án phát hành vốn này, STB còn dư ra một khoản là khoảng 1.000 tỷ thặng dư vốn điều lệ và 150 tỷ lãi ròng chưa chia đưa vào bổ xung vốn điều lệ, tổng số có là 1.150 tỷ thặng dư vốn!

Trong năm 2007, tùy vào tình hình thực tế, số vốn thặng dư này sẽ được chia cho cổ đông để tăng vốn điều lệ, nghĩa là cứ 4 cổ phiếu sẽ được chia 1 cổ phiếu (mệnh giá 10.000vnd, chia chứ ko phải mua), có nghĩa là nếu bạn có 10.000cp, sẽ được chia thêm 2.500cp. Và trong trường hợp kết quả kinh doanh của STB tốt, vẫn đảm bảo EPS năm 2007 bằng 2.696vnd/cp sau khi chia tiếp thì các chỉ số PE tương ứng là:
a. Giá mới sau khi chia tiếp là 70.000vnd/cp, PE = 26
b. Giá mới sau khi chia tiếp là 85.000vnd/cp, PE = 31
c. Giá mới sau khi chia tiếp là 105.000vnd/cp, PE = 39
d. Giá mới sau khi chia tiếp là 105.000vnd/cp, PE = 46

Đó là bức tranh tương lai của STB đến cuối năm 2007, tươi sáng hay không mời các Bác cùng tham gia đánh giá!

Have a nice day!

tuanhaiha

Xe điện
bes nói:
Từ sau Tết đến giờ làm ăn khó quá, phập phà phập phù - đúng là không thể đoán trước được thị trường ngày mai ra sao. BCs thì cứ duyệt binh, lên xuống, lên xuống như "ấy nằm".
@Bizviet : Thằng Tây nó chơi ta lâu rồi bác ạ, cứ down giá bà con ta bán ầm ầm thì nó thu gom nhiệt tình. Mấy bữa sau bà con ta ào ào xông vào mua thì nó túc tắc bán ra. Đau ở chỗ Ta bán rẻ mua đắt, Tây toàn ngược lại !!!
@ Tuanhaiha : Kế hoạch của bác ra sao vậy? Em chờ mãi GMD không lên nổi giá em mua (185) để tính chuyện bán hay không. REE chắc chờ đại hội xong căn cứ vào tình hình chia chác rồi tính sau, thằng này để dài hạn cũng đươc. BHS thì bác bàn bạc bới bác Bizviet xem...
GMD chờ họp thôi- Giá vốn của em thấp
BHS được 25% rồi
GÀ ri chờ họp 2 ăn 1
STB mới mua nên chờ tý
SSI gấp rưỡi chưa đủ kỳ vọng

em chủ trương om hàng qua đầu quý 2
bà cả em thì lướt sóng
quan điểm của em là chưa họp thì chưa bán

Chỉnh sửa cuối:

bes

Xe lăn
Ôi dời, hôm nay mới biết thế nào là thống khổ vì mua không được, bán không xong. Đặt lệnh 3 chú thì 1 chú down giá (bán tham chiếu) - đứt phựt, một chú thì dư mua lòi ra thế mà không khớp, một chú bán sỉ đầy cũng không khớp. Đau ở chỗ em gửi 1 thằng cu mang 6 cái lệnh của 2 thằng thì nó khớp được hết, nộp lệnh từ 7h5' sáng - xếp thứ 3 trong cả tập lệnh. Thêm 1 lệnh bán nữa qua CI của VCBS, 8h00 báo chưa đến giờ, 8h10' báo đã hết xuất lệnh đợt 1, 9h00 nhập lệnh vào đợt 2 đến tận giờ này vẫn báo trạng thái "chờ đợi", chắc đến đợt 6 mới khớp được.
Từ năm mới đến giờ làm ăn chán kinh, mua bán khó khăn, giá cả thì down là chính. Chắc năm nay em bị sao chổi nó chiếu vào trán rồi :(

TungRau

Xe tăng
Bên MHB cực kỳ lịch sự , 4 line nhận đặt lệnh qua điện thoại. SỐ K hiện nay chưa tới 2K nên phục vụ rất nhanh và chu đáo. Đặt lệnh mà khớp là 11h30 có tin nhắn vào máy điện thoại.

Trạng thái
Thớt đang đóng