[Funland] Chung cư Vin ở gần 2 năm bán vẫn lãi là thế lào?

babeo

Xe điện
Em nghĩ cái cốt lõi của vấn đề là sốt đất ở các tỉnh xung quanh HN, Tp. HCM. Tiếp đến là sốt ở các tỉnh xa hơn của 2 trung tâm kinh tế, văn hoá của cả nước, tập trung nhiều trường ĐH, Học viện của quốc gia. Giờ bố mẹ ở quê, xa 2 trung tâm ấy lên cơn sốt đất, bán 1 phần đi để cho con mua được căn chung cư ở HN hay Tp. HCM cho nó yên tâm học hành, công tác. Còn các phụ huynh đang ở vùng xa xôi như vậy, có thể có lúc đi công tác về HN hay Tp. HCM thì làm sao đủ thời gian tìm hiểu dự án nào tốt, chưa tốt, đi lại thuận tiện ko, mà quyết mua. Miễn là chỗ ấy nó thuộc HN, TPHCM là được. Đấy là em nói đến các phụ huynh gọi là có điều kiện đi đây đó xuống chỗ phồn hoa đô hội nhé. Còn phụ huynh cả năm chân lấm tay bùn con nó dẫn xuống chỉ cho chỗ nào thì biết vậy. Mà thực tế chỗ con mình định mua nó khác chỗ con mình sinh ra lớn lên thật. Nào vườn hoa, nào thang máy, bể bơi.... tromg khi khu nhà mình đang ở vẫn đường bê tông, cùng lắm có tí đường nhựa. Nó lung linh cực kỳ so với hiện trạng xung quanh tối thui, 9h tối cả nhà đóng cửa, 2 xoa 1 đập lên giường đi ngủ rồi sáng sớm lại ra đồng ra vườn.
Bà con HN đem tiền đi mua đất quê, đẩy giá đất quê lên vùn vụt. Các bác nông dân xẻo đất vườn ra bán đem tiền về HN , TP HCM mua chung cư cho con , lại đẩy giá chung cư lên vèo vèo. Giờ chỉ khổ những Ng sinh ra lớn lên ở TP mà nghèo, trông vào đồng lương làm thuê èo uột chỉ đủ ăn ko biết bao giờ mua nổi cái nhà.

vuanhanghi

Xe điện
Hôm nay thằng bạn em khoe nó mới bán 1 căn 1 ngủ+ 1, S=43m2 bên Vin Sờ Mát tận Tây Mỗ, lãi được gần 300 củ.
Tháng 10 năm 2020 nó mua tổng tất tần tật 1,6 tỷ, làm nội thất các thứ vào là 1,72 tỷ. Sau khi ở được 1,5 năm, nó ở thấy xa trung tâm quá nó bán được tròn 2 tỷ.
Vậy là tính ra lãi được gần 300 củ.
Thế mà em cứ tưởng hàng Vin bán chỉ có lỗ.
70% số chung cư ở HN từ 2020 đến nay đều tăng giá khoảng 15-20%

maximax903

Xe điện
Bà con HN đem tiền đi mua đất quê, đẩy giá đất quê lên vùn vụt. Các bác nông dân xẻo đất vườn ra bán đem tiền về HN , TP HCM mua chung cư cho con , lại đẩy giá chung cư lên vèo vèo. Giờ chỉ khổ những Ng sinh ra lớn lên ở TP mà nghèo, trông vào đồng lương làm thuê èo uột chỉ đủ ăn ko biết bao giờ mua nổi cái nhà.
Nó là cái vòng tuần hoàn thôi cụ. Nhưng kiểu gì ông cầm cái sẽ thắng. Nhưng cũng tuỳ dân “thành phố” cụ ah. Nhiều ông bà sống ở HN, Tp. HCM lâu năm, quen sống môi trường phố sá, quen cảnh nhộn nhịp rồi họ ko muốn rời xa nơi họ sống đâu. Ngược lại các ông bà ở “quê” muốn ở môi trường phố sá cũng ko chịu được. Ồn ào, bụi bặm, hàng xóm cũng hạn chế nên vài ngày chán ngay.

Chỉnh sửa cuối:

teppia

Xe tăng
Giờ em hỏi các cụ là những con hàng xịn kiểu như Vin Metropolis , The Summit 216 Trần Duy Hưng, nếu mà ai mua đợt đầu thì sau này liệu có xuống giá ko?

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay thằng bạn em khoe nó mới bán 1 căn 1 ngủ+ 1, S=43m2 bên Vin Sờ Mát tận Tây Mỗ, lãi được gần 300 củ.
Tháng 10 năm 2020 nó mua tổng tất tần tật 1,6 tỷ, làm nội thất các thứ vào là 1,72 tỷ. Sau khi ở được 1,5 năm, nó ở thấy xa trung tâm quá nó bán được tròn 2 tỷ.
Vậy là tính ra lãi được gần 300 củ.
Thế mà em cứ tưởng hàng Vin bán chỉ có lỗ.
Bạn bác mua dưới đất thì ăn gấp 2 là ít

babeo

Xe điện
Giờ em hỏi các cụ là những con hàng xịn kiểu như Vin Metropolis nếu mà ai mua đợt đầu thì sau này liệu có xuống giá ko?
Ko đâu cụ ạ, nó có vị trí đắc địa nên sau này sẽ kiểu hàng hiệu với số lượng hạn chế 😅.
Chung cư HN ( trong vàng đai 3 ) sau này sẽ đắt như chung cư ở Seoul , Tokyo hay Bắc kinh thôi.

teppia

Xe tăng
Ko đâu cụ ạ, nó có vị trí đắc địa nên sau này sẽ kiểu hàng hiệu với số lượng hạn chế 😅.
Chung cư HN ( trong vàng đai 3 ) sau này sẽ đắt như chung cư ở Seoul , Tokyo hay Bắc kinh thôi.
Ông anh em ở quê bảo chỉ có bọn điên mới mua cc giá cao như kiểu Metropolis. Bỏ hẳn 7-10 tỷ để mua thà mua đất còn hơn. Giờ thì em hiểu tại sao người giàu nghĩ khác ông anh em rồi cụ.

babeo

Xe điện
Ông anh em ở quê bảo chỉ có bọn điên mới mua cc giá cao như kiểu Metropolis. Bỏ hẳn 7-10 tỷ để mua thà mua đất còn hơn. Giờ thì em hiểu tại sao người giàu nghĩ khác ông anh em rồi cụ.
Mấy vị mua căn hộ Metropolis để ở, họ có nhiều đất rồi. Họ mua vì 10 tỷ đó chỉ là 1 phần nhỏ tài sản của họ thôi.

114hangbong

Xe cút kít
hihi trước ở box Chợ trên này cũng có bạn bán căn 43m 1pn bên OCP, view bể bơi, lại làm nội thất Indochina rõ là đẹp, ban đầu rao 2,3t trước Tết, sau Tết dần dần còn 1,8, 1,75 rồi cuối cùng chốt 1,6 thì phải :)
Nội thất căn đó xấu như trời cấu mà lại được làm trưng bày. Bé như mắt muỗi mà bày đặt đủ thứ đồ phảo chỉ uốn lượn tân cổ điển.

cadan

Xe container
Quan trọng họ quen sinh hoạt ớ đó rồi. Ko muốn chuyển chỗ khác.

Đúng vậy. Khu e nhà nào muốn bán là các hộ trong tập thể hốt luôn. Tập thể chỗ e cũng mới. Cải tạo thoải mái. Ở khá thích. Vị trí tiện, có nhà để xe cả khu, cửa ra vào riêng 11h là khóa, dân trí an ninh tốt. Mỗi tội mặt đường gv nên hơi ồn + ko có thang máy nên hơi mệt.

😂. Cụ nói e mới nhớ. Đi đường thấy xe buýt ghi quận âu sừn pắc con e nó hỏi quận này ở đâu mà e éo biết trả lời thế nào.
một ưu điểm nữa của vị trí trung tâm là tập thể cũ thường có cả chợ dân sinh lẫn siêu thị

trong khi cac chung cư đô thị mới thì thương Lệ thuộc một siêu thị nào đấy như VinhMat

cadan

Xe container
thành ra lấy của miền xuôi nuôi miền ngược là có thật 😉🤣🤣

maximax903

Xe điện
Vì họ chưa đủ tiền, chưa đủ tầm để hiểu được cái giá ở trung tâm thế nào, mặc dù là phiến diện. Có thể đối với họ nơi họ sống đã là trung tâm, đã là VIP lắm rồi. “Ngoài trời còn có trời” - Câu này em đọc trong truyện chưởng nhiều tập hồi bé. Tầm của các ông ấy có 7-10 tỷ nếu có đất sẵn làm cái nhà mái thái 2 tầng, sân vườn trồng đầy mít với cây ăn quả, hoa lá cành sum suê, cái lầu ngũ giác với ấm trà + điếu bát, thêm cái bể bơi mini, giăng đèn sáng lung linh khắp nhà là chuẩn.

Em vào nhiều nhà mặc dù nhỏ thôi. Nhưng cách trang trí, bày biện & đồ dùng trong nhà toát lên vẻ tinh tế, gu thẩm mỹ cũng như độ chịu chơi của gia chủ. Mà nói cho cùng thế nào là “chịu chơi” với “tinh tế” tranh cãi 100 nữa ko hết chuyện.

Chỉnh sửa cuối:

Filip Nam

Xe tải
E nghĩ vớ vẩn chủ thớt lại là sale vin sờ nóng sờ mát cũng nên. Quăng cái xương cho các cụ ở đây tranh luận để đẩy độ hót cho thớt. Cao thủ đây. E nghĩ chắc chẳng ông bạn nào cả, toàn tiền hơi lùa gà thôi, nghe cụ chủ nói về giá nhà rồi lãi suất ngân hàng e thấy cụ như đang trên mây chứ ko phải cành cây nữa rồi. Tranh luận làm gì kẻo bị lừa

TÔN

Xe container
Bán lỗ lãi là chuyện bình thường,có gì mà lạ
Năm 2000 nhà em mua căn nhà đang ở trong ngõ kim mã có 100tr.giờ hơn 3 tỷ e còn chưa thèm bán

TÔN

Xe container
Chung cư mà căn dulex hay pen house thì 10 tỷ còn ko mua đc ý

TÔN

Xe container
3 cái loại chung cư ba lăng nhăng ở những vị trí ối zời ơi thì nó rẻ xuống giá là đúng
Nhưng những khu đẹp,vị trí đắc địa trong phố gần trung tâm như cái D2 với B6 giảng võ thì còn lâu mới có chuyện giảm giá.nhu cầu thì ngày càng tăng,nguồn cung về vị trí thì hiếm lấy đâu ra giảm

Danhia

Xe tải
Vin Metropolis căn 70m2 tầm 10 tỷ, giá gốc là tầm 6-7 tỷ cụ ạ

search

Xe điện
Những câu chuyện về mua bán tài sản, đồ dùng, xe cộ... đắt rẻ, tốt dở,... đưa lên đây cãi chửi nhau miệt mài vì các ông of có chung đk, nhận thức, mong muốn dek đâu mà tranh luận. :)) ông thích thì khen, ông có tiền lại thích thì khen rẻ, ông ko có tiền ghét thì chê chửi, ông có tiền ko thích thì bảo ng.u.... vô cùng :D Bờm đói mốc mõm thì thích xôi chứ ham méo gì chim đồi mồi với gỗ lim :))

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Không giảm nhưng không tăng theo lạm phát thì cũng không khác gì giảm đâu cụ ạ. =))