[Funland] Chung cư và Covit

hanoi1971

Xe tải
Ấy ấy, cụ so khu nhà trọ lụp xụp với chung cư là không cân đối về dữ liệu đầu vào rồi :))
Đúng như cụ nói. Có điều so sánh những cái giống nhau thì làm gì có sự khác nhau để mà nói.:)):))

Vietex

Xe điện
Dich bệnh mới lộ rõ nhược điểm bất tiện của chung cư khi bị phong toả, khi chung thang mays, thông gió là nguồn lây tiềm tàng
Chung cư chỗ cháu 1 tuần phun khử khuẩn 2 lần hầm gửi xe và tất cả hành lang. Ra vào phải đi qua hầm, các chú bảo vệ phát phiếu đi chợ. Cháu thấy rất tiện, kiểm soát ng ra vào, phòng chống dịch bệnh ở chung cư đơn giản, dễ dàng hơn, góp phần vào chiến dịch của thành phố.

vandatAT

Xe container
Em vào hóng war nhà đất vs chung cư :D

trọng_nhân

Xe điện
Cụ nói đến "dân trí" là giở rồi
Em xin lỗi nếu có thể hơi đụng chạm nhưng mình nhìn khách quan nó như vậy .Những khu nhà đất mà dân trí cao ví dụ như các bác bộ đội , công an , bác sĩ ,... về hưu em thấy thực tế cũng thường rất cao chứ ko rẻ

nhutinhco

Xe điện
Toàn tào lao bí đao, chung cư em ở mỗi tầng có 4-6 ô thoáng, mỗi ô 100m, tha hồ thoáng khí chả có con covid nào, ít nhất ngồi ban công cafe còn ngắm đường phố còn đỡ bị tự kỉ hơn đập mặt trong 4 bức tường nhà ngõ chó ỉa 30m 4 tầng trong làng!
Còm chất lượng
15 năm ở tập thể mới + 5 năm ở chung cư, em thấy.
Về mặt ở thì chung cư hơn đứt nhà phố/ ngõ/ hẻm cùng giá tiền.

hnilqhuy

Xe tăng
Nói chung em nghĩ nguy cơ cao chỉ có thang máy thôi. Nên các cụ chịu khó nín thở khi đi thang máy (tầm 1-2p chắc chịu dc). Còn lại thì ko có gì đáng ngại. Ở dưới đất mà san sát nhau mới là sợ
thang máy mà nhà 35-40 tầng dừng lại 5-6 lần cũng cần hít hơi khá sâu để nhịn thở , mật độ 30cm-50cm thì rất dễ hít hơi nhau

Honghen2008

Xe container
Không hẳn là như thế hoàn toàn vì gió nó hút ra hay vào thì đương nhiên là sẽ theo hướng....nhưng thông sang nhau là vẫn có xảy ra được.

Bác còn nhớ mấy trận mưa mà tại coe số tinhhoa xity nhà nào cũng hỏng hết cmn sàn vì nước nó chảy từ trên mái xuống theo ống gió xuống các nhà đấy còn gì, rắm nó cũng như nước thôi, nước sang được thì rắm cũng thế.....có cái không phải là cô vít nên báo nó ngậm mồm thôi.
Rám mà như Nước thì em chịu Cụ🤦🏻‍♂️

Pigwalk

Xe container
Vài cái thống kê nhỏ lẻ mà đã định kết luận trên diện rộng dễ thế sao. Thử hỏi các tòa VP, chung cư dùng điều hòa trung tâm mà có ca F0 thì cả tòa phải bị lây lan hết à?

luutu21

Xe buýt
Toàn tào lao bí đao, chung cư em ở mỗi tầng có 4-6 ô thoáng, mỗi ô 100m, tha hồ thoáng khí chả có con covid nào, ít nhất ngồi ban công cafe còn ngắm đường phố còn đỡ bị tự kỉ hơn đập mặt trong 4 bức tường nhà ngõ chó ỉa 30m 4 tầng trong làng!
Em cũng thấy bài báo đấy vớ vẩn. Từ đầu dịch đến giờ ở HN có không ít chung cư có ca dương tính, nhưng hầu hết đều không lây ra ngoài. Ngược lại, các khu phố cũ nơi có mật độ cao thì lây lan khá nhiều.

gvnth

Xe buýt
Em xin lỗi nếu có thể hơi đụng chạm nhưng mình nhìn khách quan nó như vậy .Những khu nhà đất mà dân trí cao ví dụ như các bác bộ đội , công an , bác sĩ ,... về hưu em thấy thực tế cũng thường rất cao chứ ko rẻ
E ko biết Cụ ở đâu, chỗ khu tập thể của cơ quan (1 trường ĐH ở HN) phân cho gia đình cậu bạn e ngõ vào cũng hun hút, 2 xe máy tranh nhau phải đi thật chậm. Còn việc chung cư hay nhà đất tùy vào mỗi người e kho bàn vì ko có đáp án chung cho mọi đối tượng

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy việc tổ lái sang ở nhà chung cư hay nhà đất hơn hoặc dân trí hơn là không sát với chủ đề, cái này sang box BĐS thì hơn :)) Nếu có vấn đề thì tìm giải pháp chứ ai lại đi so sánh thế..
Nhà TAO bào giờ chẳng hơn nhà NÓ các cụ OF ạ..:D

nhutinhco

Xe điện
Vài cái thống kê nhỏ lẻ mà đã định kết luận trên diện rộng dễ thế sao. Thử hỏi các tòa VP, chung cư dùng điều hòa trung tâm mà có ca F0 thì cả tòa phải bị lây lan hết à?
Mấy cụ ấy dễ bị dẫn dắt vậy, bảo sao bọn KOLs đăng 1 status câu like, câu view khiến các cụ mấy dễ đổ nước mắt thế! Thương quá!
Những người có khả nắng phán đoán kém, yếu về phản biện, không biết suy luận đa chiều rất hay bị dẫn dắt, lừa tiền, thậm chí lừa tình!

nunachuoi

Xe điện
Cũng giống như nhiều ý kiến là chung cư nguy hiểm khi xảy ra cháy nổ, tuy nhiên con số thống kê thì ngược lại, vậy nên với em thì cứ phải có số, phát biểu cảm tính là vô giá trị.

gvnth

Xe buýt
Nguy cơ đấy Cụ ạ, e đang kinh chỗ vợ e làm đây. Khi nồng độ virus bé thì ko sao, mỗi người hít vài con ko sao, nhưng nồng độ cao là có chuyện đấy.

Big Bang

Xe điện
Em cũng thấy bài báo đấy vớ vẩn. Từ đầu dịch đến giờ ở HN có không ít chung cư có ca dương tính, nhưng hầu hết đều không lây ra ngoài. Ngược lại, các khu phố cũ nơi có mật độ cao thì lây lan khá nhiều.
Cụ tìm hiểu thêm về SARCOVI 2, có lây qua không khí.
Về COVID 9 thì cũng có kiến về vấn đề lây qua không khí ở chung cư, nhưng chưa có kiểm chứng . Với các biến chủng nhanh như hiện nay, thì cũng là việc cần phải cẩn trọng.

trọng_nhân

Xe điện
Em thấy việc tổ lái sang ở nhà chung cư hay nhà đất hơn hoặc dân trí hơn là không sát với chủ đề, cái này sang box BĐS thì hơn :)) Nếu có vấn đề thì tìm giải pháp chứ ai lại đi so sánh thế..
Nhà TAO bào giờ chẳng hơn nhà NÓ các cụ OF ạ..:D
À thì mình so chung cư với nhà đất cùng tầm tiền chứ ko lẽ so với villa , trang trại :)) fun thôi cụ ạ em nói cùng tầm tiền chung cư hơn dù e đang ở nhà đất đây ( quan điểm cá nhân :D)

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ ở chung cư như mang sẵn cái mặc cảm gì đó ấy nhỉ? đang nói chuyện lây covid lại nhảy sang "cùng tầm tiền" với "dân trí".
Có chung đụng là có nguy cơ lây rồi, thang máy, hệ thống thông gió, thoát hơi, hành lang, tầng hầm....đều có khả năng xảy ra lây nhiễm, nhiều hay ít thì còn phụ thuộc nhiều yếu tố.
Những thành phố bị covid nặng nhất trên thế giới thì cũng đều nhiều chung cư, giao thông công cộng cả.

Pigwalk

Xe container
Nguy cơ đấy Cụ ạ, e đang kinh chỗ vợ e làm đây. Khi nồng độ virus bé thì ko sao, mỗi người hít vài con ko sao, nhưng nồng độ cao là có chuyện đấy.
Về lý thuyết thì nồng độ virus trong không khí cao thì sẽ có nguy cơ lây nhiễm, nhưng thực tế tại các tòa VP, CC làm thế nào để nồng độ virus cao đủ mức lây nhiễm đây? Em chỉ thấy khuyến cáo là có nguy lây nhiễm ở những nơi có không gian kín hẹp kiểu như thang máy, ô tô,... tức là có tiếp xúc gần rồi.

Anh Trung Niên

Xe tải
Không hẳn là như thế hoàn toàn vì gió nó hút ra hay vào thì đương nhiên là sẽ theo hướng....nhưng thông sang nhau là vẫn có xảy ra được.

Bác còn nhớ mấy trận mưa mà tại coe số tinhhoa xity nhà nào cũng hỏng hết cmn sàn vì nước nó chảy từ trên mái xuống theo ống gió xuống các nhà đấy còn gì, rắm nó cũng như nước thôi, nước sang được thì rắm cũng thế.....có cái không phải là cô vít nên báo nó ngậm mồm thôi.
Đù, vậy cũng bất tiện nhỉ :(

phuongmit

Xe cút kít
Các cụ ở chung cư như mang sẵn cái mặc cảm gì đó ấy nhỉ? đang nói chuyện lây covid lại nhảy sang "cùng tầm tiền" với "dân trí".
Có chung đụng là có nguy cơ lây rồi, thang máy, hệ thống thông gió, thoát hơi, hành lang....nhiều hay ít thì còn phụ thuộc nhiều yếu tố.
Những thành phố bị covid nặng nhất trên thế giới thì cũng đều nhiều chung cư, giao thông công cộng cả.
Giờ đang là câu chuyện chống dịch, ở đâu cũng có nguy cơ lây nhiễm, lôi cc với nhà đất ra bổ nhau cả ngàn trang k hết chuyện :))