[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Thanhvuóng71

Xe container
Cầu thực vẫn có nhưng nó ko tăng nhanh thế đâu cụ à, h kinh tế khó khăn sản xuất ko ra tiền đc ở đâu có đầu tư ra dòng tiền là đổ vào đấy thôi, bạn bè em có tiền chúng nó cũng đầu tư chung cư mua đi bán lại nhiều lắm 😀
Cứ mua đi bán lại rồi đến lúc cục than nó hồng rực lên . Khi mà thị trường nó sập thì người mua sau cùng lại lĩnh đủ thôi

TungThoc

Xe điện
Cứ mua đi bán lại rồi đến lúc cục than nó hồng rực lên . Khi mà thị trường nó sập thì người mua sau cùng lại lĩnh đủ thôi
Cứ dòng tiền thu thường xuyên từ cho thuê giảm xuống tầm dưới 2%/năm thì nhà đất hay chung cư đều phải giảm giá vì lúc đó nhà đầu tư sẽ lỗ nặng. Như bây giờ thì đang tăng giá, vì tiền thu từ cho thuê đang tương đương với lãi suất tiền gửi tiết kiệm.

Fightingman

Xe tải
Từ thực tế đi mua chung cư (ĐỂ Ở) trong nội đô và cháu đã chốt căn ở khu Giảng Võ thì cháu thấy thế này:
- Đa số các tòa khu này đều xây dựng được gần chục năm rồi, tuy nhiên giá thì khá chát, cháu mua giá 60 trong khi giá hồi mới mở bán chỉ loanh quanh 30.
- Số người bán cực kỳ ít, cháu phải mai phục và có duyên, thậm chí chiếu dưới một chút để chiều chủ nhà mới mua được căn này
Vì số người tìm mua (cháu đoán vậy) luôn lớn hơn số lượng người bán nên cháu nghĩ nhận định của cụ có lẽ chưa chính xác với các căn cc nội đô.

Thanhvuóng71

Xe container
Cứ dòng tiền thu thường xuyên từ cho thuê giảm xuống tầm dưới 2%/năm thì nhà đất hay chung cư đều phải giảm giá vì lúc đó nhà đầu tư sẽ lỗ nặng. Như bây giờ thì đang tăng giá, vì tiền thu từ cho thuê đang tương đương với lãi suất tiền gửi tiết kiệm.
Chuẩn đấy cụ. Chỉ cần lãi suất tiền gửi tăng lên 7 - 7,5 % / năm hoặc có các kênh sxkd dịch vụ sôi động trở lại thì giá trị đầu tư và dòng tiền cho thuê mang lại sẽ mâu thuẫn nhau. Hoặc giá cho thuê phải tăng lên hoặc giá nhà chung cư phải giảm xuống .

Thanhvuóng71

Xe container
Từ thực tế đi mua chung cư (ĐỂ Ở) trong nội đô và cháu đã chốt căn ở khu Giảng Võ thì cháu thấy thế này:
- Đa số các tòa khu này đều xây dựng được gần chục năm rồi, tuy nhiên giá thì khá chát, cháu mua giá 60 trong khi giá hồi mới mở bán chỉ loanh quanh 30.
- Số người bán cực kỳ ít, cháu phải mai phục và có duyên, thậm chí chiếu dưới một chút để chiều chủ nhà mới mua được căn này
Vì số người tìm mua (cháu đoán vậy) luôn lớn hơn số lượng người bán nên cháu nghĩ nhận định của cụ có lẽ chưa chính xác với các căn cc nội đô.
Vâng đúng rồi cụ , chưa đúng với một phần số ít các khu trong nội đô có vị trí và giá trị khác cùng với việc để ở .

Koka2015

Xe tăng
Đất vài năm trước tăng gấp vài lần, dân ở tỉnh bán một mảnh ở quê đi là mua được ở chung cư, đa số mua để ở thì có gì mà lãnh đủ.

TreeBoo

Xe buýt
Đất vài năm trước tăng gấp vài lần, dân ở tỉnh bán một mảnh ở quê đi là mua được ở chung cư, đa số mua để ở thì có gì mà lãnh đủ.
HN mỗi năm chắc fai đón nhận thêm 100k nhân khẩu, tương đương cỡ 30-50k căn hộ. Em cũng chả thích giá nhà lên cao quá, vì em ko mua thêm dc. Nhg nó phản ánh cung cầu thôi. Các gia đình ở HN bây giờ xu hướng con cái lớn, lập gia đình có điều kiện là cho ở riêng hết, chứ ko fai 3-4 thế hệ 1 nhà như xưa. Cầu năm nào cũng tăng, có chững thì chững chứ chs lãnh đủ 😂

Dũng2411

Xe đạp
HN mỗi năm chắc fai đón nhận thêm 100k nhân khẩu, tương đương cỡ 30-50k căn hộ. Em cũng chả thích giá nhà lên cao quá, vì em ko mua thêm dc. Nhg nó phản ánh cung cầu thôi. Các gia đình ở HN bây giờ xu hướng con cái lớn, lập gia đình có điều kiện là cho ở riêng hết, chứ ko fai 3-4 thế hệ 1 nhà như xưa. Cầu năm nào cũng tăng, có chững thì chững chứ chs lãnh đủ 😂
Mua để ở nó khác với mua đầu tư mà cụ nếu mua ở chả cần quan tâm, mua đầu tư mà căn 70m lúc nó lên tầm 5-6 tỉ mà nó chững ko bán đc nữa cụ còn ko trôi đc dòng tiền mà bỏ ra tầm đấy cho thuê bao h cho lại đc nhất là kinh tế phục hồi nữa thì dòng tiền nó lại chuyển dịch sang kinh doanh sản xuất ngay

TreeBoo

Xe buýt
Mua để ở nó khác với mua đầu tư mà cụ nếu mua ở chả cần quan tâm, mua đầu tư mà căn 70m lúc nó lên tầm 5-6 tỉ mà nó chững ko bán đc nữa cụ còn ko trôi đc dòng tiền mà bỏ ra tầm đấy cho thuê bao h cho lại đc nhất là kinh tế phục hồi nữa thì dòng tiền nó lại chuyển dịch sang kinh doanh sản xuất ngay
Em ko biết các gia đình khác thì thế nào nhưng trong vòng quan hệ của em thì những ng em quen mua cc thêm khá nhiều. Họ mua để đó cho thuê, coi như tài sản dự phòng cho tương lai khi con họ lớn lên.

altis_oldman

Xe tăng
tăng dân cơ học là vấn nạn của các đô thị lớn, nhất là thủ đô trên cả thế giới chứ kg riêng mình. vì thế các cụ phải quen dần với việc chung cư luôn tăng giá

Dũng2411

Xe đạp
Em ko biết các gia đình khác thì thế nào nhưng trong vòng quan hệ của em thì những ng em quen mua cc thêm khá nhiều. Họ mua để đó cho thuê, coi như tài sản dự phòng cho tương lai khi con họ lớn lên.
Mua đấy ko phải mua đi bán lại mà mua tích lũy tài sản cụ ơi 😀

Koka2015

Xe tăng
Ở VN bán đất tỉnh vẫn mua được chung cư ở HN, chứng tỏ chung cư vẫn còn hợp lý. Các nước Nhật, Hàn, Trung... không có chuyện này. Ở tỉnh ra thủ đô nếu không phải xuất chúng thì đừng nghĩ đến việc sở hữu chỗ ở, chỉ có đi thuê nhà.

nhaque_tb

Xe tăng
Chuẩn đấy cụ. Chỉ cần lãi suất tiền gửi tăng lên 7 - 7,5 % / năm hoặc có các kênh sxkd dịch vụ sôi động trở lại thì giá trị đầu tư và dòng tiền cho thuê mang lại sẽ mâu thuẫn nhau. Hoặc giá cho thuê phải tăng lên hoặc giá nhà chung cư phải giảm xuống .
Quan trọng nhất là yếu tố nguồn cung. Cung thấp cầu cao thì khó để giảm

quangmanhkt

Xe đạp
Chừng nào các bài về chung cư toàn chê hoặc ko có bài mới thì may ra có đáy, chứ 10 post thì 9 post khen với kêu rẻ thì giá vẫn đang trên đỉnh phù vân lắm =))

MrTomCangTo

Xe buýt
Thực tế thì vài năm trở lại đây trong nội đô chỉ có các tòa đơn lẻ,mỗi tòa vài trăm căn hộ được xây dựng mới, ko có các cụm lớn như giai đoạn trước. Mà nghe nước dưa này thì càng ngày càng khó khăn hơn. Mỗi năm tăng dân số cơ học khoảng 120k người. Bằng 1 huyện trung bình ở vùng Đồng bằng Bắc bộ. Cứ thế mà suy ra, giá chung cư nội đô khó lòng giảm được. Thực sự quá khó khăn cho các gia đình trẻ nếu ko có bệ đỡ của gia đình

eterniti

Xe điện
Chừng nào các bài về chung cư toàn chê hoặc ko có bài mới thì may ra có đáy, chứ 10 post thì 9 post khen với kêu rẻ thì giá vẫn đang trên đỉnh phù vân lắm =))
A kêu rẻ đâu cụ :))

TreeBoo

Xe buýt
Mua đấy ko phải mua đi bán lại mà mua tích lũy tài sản cụ ơi 😀
Vâng. Xu hướng cho các hộ gđ ở HN có mức thu nhập từ trung bình khá trở lên là vậy. Mua lướt đầu tư thì nên dành cho các cụ chuyên. Họ có thể dùng đòn bẩy hoặc không. Nhưng những người trong vòng quan hệ của em thường thì họ mua để đó ít nhất 5-10 năm và dùng tiền thịt nên em nghiêng về tích sản hơn.

LongNguyễn8x

Xe tăng
Cụ nhìn vấn đề giống e. Việc mua căn cc cho con trên HN thực sự chưa phải cái gì ghê gớm với tầng lớp trung lưu ở tỉnh, nơi đất nhiều mà tăng giá x lần mấy năm rồi. Mua cc lại đa phần là ở thực nên việc tăng giá trong giai đoạn này ít mang tính đầu cơ, đặc biệt cc nội đô. Cái thời các cụ và e lên HN học phải chui rúc trong các phòng trọ dãy cấp 4 tồi tàn, ko điều hòa, ko nóng lạnh nó đang dần là dĩ vãng. Trung lưu tỉnh tăng, nông dân giảm, trong khi tiền và người vẫn đổ về HN thôi.

michael_king

Xe hơi
Cụ nhìn vấn đề giống e. Việc mua căn cc cho con trên HN thực sự chưa phải cái gì ghê gớm với tầng lớp trung lưu ở tỉnh, nơi đất nhiều mà tăng giá ghê gớm mấy năm rồi. Mua cc lại đa phần là ở thực nên việc tăng giá trong giai đoạn này ít mang tính đầu cơ, đặc biệt cc nội đô. Cái thời các cụ và e lên HN học phải chui rúc trong các phòng trọ dãy cấp 4 tồi tàn, ko điều hòa, ko nóng lạnh nó đang dần là dĩ vãng. Trung lưu tỉnh tăng, nông dân giảm, trong khi tiền và người vẫn đổ về HN thôi.
1 thời nóng há hốc mồm toàn trốn ra thư viện vs tiệm net có điều hoà. Ôi bao kí ức nay còn đâu.
Ngày xưa ăn gói mỳ mặt cười hớn hở. Giờ mặt mấy khi cười đc nữa đâu