[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

tuan2681

Xe điện
Vâng em cũng không kì vọng nó phải bằng nhau. Thực tế em mua thì cũng không có ý định bán kiếm lời (ít nhất là trong thời gian gần). Chỉ là khi ngân hàng báo lãi suất + thời gian cho vay thì em tính xem phải trả bao nhiêu tiền, rồi tiện tay ngồi tính luôn nếu không mua thì sẽ tiết kiệm được bao nhiêu.
cụ tính toán thế thì chết.
so là so 2,5 tỷ tiền tươi của cụ gửi bank 3 năm ra dc bao nhiêu, giả sử là tính vo 3 năm là lãi bank 25-30% ~ 700tr
-> từ đó tính ra để đầu tư căn nhà kia lãi thì trong 3 năm tổng tiền thuê + tiền tăng giá -tiền trả lãi bank >= 700tr thì gọi là cụ có lãi.
e thử giúp cụ tính nhé:
tiền vào: khi cho thuê 1 tháng 10tr đi x 36 tháng là 360tr
tiền ra: trả lãi bank 1 năm 15% x 1,5 tỷ = 225tr x 3 năm ~ 660tr (thực ra thấp hơn vì ls theo dư nợ giảm dần)
vậy thì cái căn của cụ phải tăng giá tầm: 660 lãi bank +700 (cân bằng ls gửi bank) -360 (tiền cho thuê) ~ 1 tỷ trong 3 năm mới gọi là "hòa vốn" theo ý cụ.
tức là khi đó cụ phải bán dc căn này với giá 5 tỷ , khó lắm :))

Vâng cụ nhỉ, nói tương lai 1, 2 năm tới nó sẽ ko thể tăng mãi như vừa rồi dc thôi.

Vì không biết các cụ ấy đã trải qua thời kỳ 2010 chưa, chung cư thời đó mạn Tố Hữu (lúc đó còn chưa thông đường) lên giá từng ngày, hồi đó em cầm cục tiền đi mua chung cư cảm giác có cướp nó giật mỗi ngày vì mỗi hôm cò nó báo 1 giá mới. C14 Bộ công an, Văn Khê, với Usilk lởm còn tranh mua.

Dân tình sau cái kỷ niệm 1000 năm Thăng Long tưởng khu đó sắp thành Manhattan đến nơi rồi! Đại lộ nọ với đại lộ kia, ong cả thủ.
Có ai nghĩ đâu sau đó vài năm nó xẹp như con gián, đến lúc thông đường Tố Hữu xong, xe 1 mình đi 3 làn mà giá vài năm sau vẫn đứng im hình, rồi giảm dần đến tận năm ngoái.
Giờ các đại lộ đó vẫn lê nhích từng met mỗi giờ tan tầm.
Và tương lai thì cái khu Cầu Giấy nó vẫn vậy thôi, nhìn mật độ đủ hiểu: Không thể có cách nào khác để sống ở đó nếu đi làm hằng ngày bằng phương tiện cá nhân
1) phi xe máy vỉa hè 2) ngồi ô tô chờ đợi và chửi thầm bọn chen bẩn.
Chuẩn luôn cụ, phải trải qua thời kìa 2009 - 2012 mới thấm, chung cư thời đó tăng khủng không kém nhà đất, vậy mà mấy năm sau có những nơi giá giảm gần 1 nửa. Khu Cầu giấy công nhận gần đây đông kinh thật cụ à, em ở 219 Trung Kính hồi mới đầu về ở khoảng cuối 2017 cái đường Trung Kính to nó còn rộng thoáng, xe đi lại thoải mái, thế mà giờ càng ngày càng thấy ngột ngạt, mấy hôm mưa tí thì thôi nó tắc cứng ngã tư Chelsea park Trần kim xuyến luôn. Kiểu này có khi vài năm nữa con cái lớn chút em cũng tính đường té

KeanuR

Xe tăng
Em định mua căn chung cư đang hét giá 4 tỉ, còn thiếu 1.5 tỉ, ra ngân hàng MB hỏi vay ngắn hạn 3 năm thì nó báo bây giờ chỉ cho vay trong 20 năm, lãi tạm tính cho tháng tới là 14.5% (sẽ còn tăng tiếp), từ năm thứ 3 có thể trả nợ trước hạn phạt 3%. Ngoài ra được khuyến mại cái bảo hiểm nhân thọ đi kèm 20tr / năm cho 10 năm. Em ngồi nhẩm tính thì vay như vậy hết 3 năm em phải trả là 2.15 tỉ chưa tính khuyến mại bảo hiểm (đúng bằng lương 3 năm đi làm không ăn tiêu). Hết 3 năm thì em có cái chung cư 4 tỉ + tiền cho thuê 3 năm = 4.4 tỉ.

Còn nếu không mua mà với lương em + tiền ban đầu gửi ngân hàng + lãi tạm tính 8% / năm thì 3 năm được 5.6 tỉ. Có nghĩa là cái chung cư 4 tỉ kia phải tăng được giá 30% lên 5.2 tỉ thì mới không lỗ, chưa kể gánh nợ ngân hàng nhỡ may xảy ra chuyện gì thì lại phải bán nhà trả nợ.

Bài toán kinh tế thì em giải xong rồi, trích câu của một cụ Ofer em đọc được hôm trước "đu đỉnh chung cư thì độ dốt phải tầm bẩm sinh". Cơ mà của vợ em và em đều rất thích căn đấy, nên vẫn cứ phân vân mãi. Theo các cụ em có nên chứng minh mình dốt tầm bẩm sinh không?

PS: Em đang ở với bố mẹ, nhà đất tầng riêng phòng riêng nên mua chung cư chỉ là tính lâu dài với một phần đầu tư (vâng em biết đầu tư ai đi mua chung cư), với bảo toàn tài sản sợ tiền mất giá.
Em chả biết phải nói gì với khả năng tính toán của cụ, cụ có 2.5 tỷ thì lãi 8% 1 năm 3 năm ra 5.6 tỷ :))
Cụ định tính kiểu vay bank xong đi gửi tiết kiệm ah

at_198x

Xe máy
Em chả biết phải nói gì với khả năng tính toán của cụ, cụ có 2.5 tỷ thì lãi 8% 1 năm 3 năm ra 5.6 tỷ :))
Cụ định tính kiểu vay bank xong đi gửi tiết kiệm ah
Hic em có ghi rõ là cộng cả lương kiếm trong 3 năm là cũng tầm 2.15 tỉ mà cụ. Chứ em cũng không ảo tưởng là gửi 2.5 tỉ ba năm được 5.6 tỉ.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Hic em có ghi rõ là cộng cả lương kiếm trong 3 năm là cũng tầm 2.15 tỉ mà cụ. Chứ em cũng không ảo tưởng là gửi 2.5 tỉ ba năm được 5.6 tỉ.
Thôi nói chung để ở, tài chính dư dả thì cứ mua. Lãi lỗ tính sau, nhà là phải sướng :))

Còn vay 1 nửa như cụ thì vái 3 vái :))

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
cụ tính toán thế thì chết.
so là so 2,5 tỷ tiền tươi của cụ gửi bank 3 năm ra dc bao nhiêu, giả sử là tính vo 3 năm là lãi bank 25-30% ~ 700tr
-> từ đó tính ra để đầu tư căn nhà kia lãi thì trong 3 năm tổng tiền thuê + tiền tăng giá -tiền trả lãi bank >= 700tr thì gọi là cụ có lãi.
e thử giúp cụ tính nhé:
tiền vào: khi cho thuê 1 tháng 10tr đi x 36 tháng là 360tr
tiền ra: trả lãi bank 1 năm 15% x 1,5 tỷ = 225tr x 3 năm ~ 660tr (thực ra thấp hơn vì ls theo dư nợ giảm dần)
vậy thì cái căn của cụ phải tăng giá tầm: 660 lãi bank +700 (cân bằng ls gửi bank) -360 (tiền cho thuê) ~ 1 tỷ trong 3 năm mới gọi là "hòa vốn" theo ý cụ.
tức là khi đó cụ phải bán dc căn này với giá 5 tỷ , khó lắm :))
Cụ đang tính hơi nhầm chút ạ.
Thứ 1: Mua căn chung cư 4 tỏi thì giá cho thuê ko dưới 16tr cụ nhé.
16tr/tháng * 36 tháng = 600tr
Tiền chịu lãi bank: 1.5 tỏi * 15% * 3 năm = 660tr, còn tiền gốc hàng tháng thì vẫn là của cụ ý, em sẽ ko tính vào.
--> Cụ ý đang thiệt mất 60tr tiền bank ạ.
Thứ 2: Gửi tiết kiệm 2.5 tỏi * 8%/năm * 3 năm = 600tr tiền lãi.
Tính ra giá trị căn chung cư của cụ ý thì phải bán ngoài 4.7t thì sẽ hòa vốn ạ.
Em đang tính nhẩm cho cụ chủ vậy. Cụ cứ cân nhắc thời gian xem dự án đó có lên giá đc hay ko, mà đã mua ở thì tính lời lãi chỉ là 1 phần thôi ạ. Quan điểm em sau 3 năm em có quyển sổ hồng trong tay, vợ con yên tâm về cuộc sống gia đình ạ.

tuan2681

Xe điện
Tiền chịu lãi bank: 1.5 tỏi * 15% * 3 năm = 660tr, còn tiền gốc hàng tháng thì vẫn là của cụ ý, em sẽ ko tính vào.
Em đang tính nhẩm cho cụ chủ vậy. Cụ cứ cân nhắc thời gian xem dự án đó có lên giá đc hay ko, mà đã mua ở thì tính lời lãi chỉ là 1 phần thôi ạ. Quan điểm em sau 3 năm em có quyển sổ hồng trong tay, vợ con yên tâm về cuộc sống gia đình ạ.
thì e cứ tính sơ sơ thế, 10tr hay 16tr là tùy căn tùy vị trí,
còn ls tiết kiệm phải tầm 700tr vì lãi nhập gốc mà .
đó là e trình bày cách tính thôi

at_198x

Xe máy
Vâng em cũng tính như cụ nên mới đang phân vân. Lâu dài thì em định chuyển về ở, còn thời gian đầu thì vẫn để cho thuê. Căn đấy hiện tại chủ nhà cũng đang cho thuê giá 10tr / tháng. Giá thuê này cũng hợp lý vì thực chất cách đây 1 năm căn này giá chắc chỉ tầm hơn 3 tỉ. Hiện tại dính thổi giá chung cư nên họ mới hét 4 tỉ ạ.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
? Cụ hôm nọ vừa khoe cái chung cư của cụ cho thuê dc có 15tr/tháng, chưa kể môi giới, mà giờ đã ít nhất 16tr rồi?? =))

tuan2681

Xe điện
Vâng em cũng tính như cụ nên mới đang phân vân. Lâu dài thì em định chuyển về ở, còn thời gian đầu thì vẫn để cho thuê. Căn đấy hiện tại chủ nhà cũng đang cho thuê giá 10tr / tháng. Giá thuê này cũng hợp lý vì thực chất cách đây 1 năm căn này giá chắc chỉ tầm hơn 3 tỉ. Hiện tại dính thổi giá chung cư nên họ mới hét 4 tỉ ạ.
vậy thì cụ nên thuê để ở, căn đó thuê 10tr là rẻ rồi.

MongPhuong

Xe hơi
Em định mua căn chung cư đang hét giá 4 tỉ, còn thiếu 1.5 tỉ, ra ngân hàng MB hỏi vay ngắn hạn 3 năm thì nó báo bây giờ chỉ cho vay trong 20 năm, lãi tạm tính cho tháng tới là 14.5% (sẽ còn tăng tiếp), từ năm thứ 3 có thể trả nợ trước hạn phạt 3%. Ngoài ra được khuyến mại cái bảo hiểm nhân thọ đi kèm 20tr / năm cho 10 năm. Em ngồi nhẩm tính thì vay như vậy hết 3 năm em phải trả là 2.15 tỉ chưa tính khuyến mại bảo hiểm (đúng bằng lương 3 năm đi làm không ăn tiêu). Hết 3 năm thì em có cái chung cư 4 tỉ + tiền cho thuê 3 năm = 4.4 tỉ.

Còn nếu không mua mà với lương em + tiền ban đầu gửi ngân hàng + lãi tạm tính 8% / năm thì 3 năm được 5.6 tỉ. Có nghĩa là cái chung cư 4 tỉ kia phải tăng được giá 30% lên 5.2 tỉ thì mới không lỗ, chưa kể gánh nợ ngân hàng nhỡ may xảy ra chuyện gì thì lại phải bán nhà trả nợ.

Bài toán kinh tế thì em giải xong rồi, trích câu của một cụ Ofer em đọc được hôm trước "đu đỉnh chung cư thì độ dốt phải tầm bẩm sinh". Cơ mà của vợ em và em đều rất thích căn đấy, nên vẫn cứ phân vân mãi. Theo các cụ em có nên chứng minh mình dốt tầm bẩm sinh không?

PS: Em đang ở với bố mẹ, nhà đất tầng riêng phòng riêng nên mua chung cư chỉ là tính lâu dài với một phần đầu tư (vâng em biết đầu tư ai đi mua chung cư), với bảo toàn tài sản sợ tiền mất giá.
Nếu coi là 1 vụ đầu tư, thì cụ nhìn lại nếu có lợi nhuận thì khả năng được thì được bao nhiêu. Trường hợp của cụ là cc của cụ có khả năng tăng giá nhiều ko. Tiếp theo rủi ro là gì. Giá chung cư đi ngang hoặc giảm thì như thế nào. Tóm lại là cụ trả lời được 2 câu hỏi, lãi thì được mấy đồng, rủi ro lỗ thì mất mấy đồng, là cụ sẽ biết nên làm thế nào.

bleo

Xe tăng
? Cụ hôm nọ vừa khoe cái chung cư của cụ cho thuê dc có 15tr/tháng, chưa kể môi giới, mà giờ đã ít nhất 16tr rồi?? =))
Cụ có thể ngừng cái việc soi mói và bới móc câu chữ của các Cụ khác được không ợ ? Là nơi để thảo luận cho vui chứ hơn thua gì mà dìm người khác xuống rồi cười hô hố như 1 thằng trẻ trâu vậy :(

tandaica0612

Xe đạp
Bác hét 3.3 tỷ thôi, họ thổi lên 4 tỷ mà có bán được đâu, mà đấy là giá bác tham khảo online qua cò trước dịch hay giá chủ hét, nếu qua cò có khi hét 3.2 tỷ mới đúng giá ý.

Chỉnh sửa cuối:

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có thể ngừng cái việc soi mói và bới móc câu chữ của các Cụ khác được không ợ ? Là nơi để thảo luận cho vui chứ hơn thua gì mà dìm người khác xuống rồi cười hô hố như 1 thằng trẻ trâu vậy :(
Bố tổ sư, ông chửi tôi không có tiền, đi thuê nhà nên cay cú thì được.
Đến lúc bị soi lại thì lại ngụy biện "đừng hơn thua"? :))

Thích vui thì học cách ăn nói cho tử tế, lên mặt ta đây giàu có, có mấy cái chung cư cho thuê, kêu tôi phải đi thuê nhà nên cay cú thì không trẻ trâu à? =))

bleo

Xe tăng
Bố tổ sư, ông chửi tôi không có tiền, đi thuê nhà nên cay cú thì được.
Đến lúc bị soi lại thì lại ngụy biện "đừng hơn thua"? :))

Thích vui thì học cách ăn nói cho tử tế, lên mặt ta đây giàu có, có mấy cái chung cư cho thuê, kêu tôi phải đi thuê nhà nên cay cú thì không trẻ trâu à? =))
Chắc Cụ nhầm tôi với ai. Chứ tôi làm gì có tiền mà mua CC cho thuê.

Linhinh109

Xe đạp

Như bài này Lãi suất lên cũng ác liệt đến ngỡ ngàng các cụ ạ. Có cụ nào gửi mức như bài báo chưa ạ?
Em đang gửi 9,2 6 tháng

anh kao

Xe tăng
Vâng cụ nhỉ, nói tương lai 1, 2 năm tới nó sẽ ko thể tăng mãi như vừa rồi dc thôi.

Vì không biết các cụ ấy đã trải qua thời kỳ 2010 chưa, chung cư thời đó mạn Tố Hữu (lúc đó còn chưa thông đường) lên giá từng ngày, hồi đó em cầm cục tiền đi mua chung cư cảm giác có cướp nó giật mỗi ngày vì mỗi hôm cò nó báo 1 giá mới. C14 Bộ công an, Văn Khê, với Usilk lởm còn tranh mua.

Dân tình sau cái kỷ niệm 1000 năm Thăng Long tưởng khu đó sắp thành Manhattan đến nơi rồi! Đại lộ nọ với đại lộ kia, ong cả thủ.

Có ai nghĩ đâu sau đó vài năm nó xẹp như con gián, đến lúc thông đường Tố Hữu xong, xe 1 mình đi 3 làn mà giá vài năm sau vẫn đứng im hình, rồi giảm dần đến tận năm ngoái.
Giờ các đại lộ đó vẫn lê nhích từng met mỗi giờ tan tầm.
Và tương lai thì cái khu Cầu Giấy nó vẫn vậy thôi, nhìn mật độ đủ hiểu: Không thể có cách nào khác để sống ở đó nếu đi làm hằng ngày bằng phương tiện cá nhân
1) phi xe máy vỉa hè 2) ngồi ô tô chờ đợi và chửi thầm bọn chen bẩn.
2 thời kỳ nó khác nhau hẳn cụ ah :

- Giai đoạn cụ nói là giai đoạn đầu thời kỳ bùng nổ chung cư và tâm lý thịch hành lối sống mới hiện đại muốn sống cc như trong phim trong khi giá đất thấp (khi đó giá căn hộ cc bằng cả giá căn liền kề biệt thự bên dưới như kdt văn khê giá cc 5-6ty căn 166 m bằng căn biệt thự dt tương đương, căn 82m: bằng tiền căn liền kề cùng dt) + thời kỳ đó bùng nổ việc cấp phép chung cư vô tội vạ khắp hà nội, từ ngõ ngách, đất xen kẹt trong nội đô đâu đâu cũng xây chung cư cả thương mại+ NOXH+ cc mini gây khủng hoảng thừa cung

- Còn thời điểm này giá đất đắt đỏ, 1 mảnh đất ở quê bán đi dư sức mua dc căn cc hà nội, 1 căn biệt thư có giá gấp 5-10 lần căn chung cư cùng dt, đồng thời quỹ đất để xây cc cũng kg còn nhiều, luật càng ngày càng siết chặt cả cc thương mại lẫn cc mini hầu như đều khó khăn, cộng thêm giá vật tư nhân công ngày càng tăng, đền bù lấy đất của dân ngày càng khó, lên nguồn cung càng bị siết chặt nhu cầu thì kg giảm đi mà ngày càng tăng thêm do bây giờ bán đất ở quê cũng kiếm đc căn cc nên nhiều gđ con lên học cũng có nhu cầu mua vừa để con ở vừa đề phòng có công việc trên hn như chữa bệnh kg phải thuê ngoài.

-> Giá tăng mãi rồi sẽ có lúc cũng dừng như trong sài gòn nhưng hiện nay chưa phải lúc đó, chu kỳ tăng (do hụt nguồn cung) em nghĩ giống trong đó kg 5 năm kể từ năm 2020. Còn để giảm mạnh như gđ trước thì kg thể xảy ra trừ khi có sự thay đổi mạnh về luật hay kinh tế vĩ mô.

Chỉnh sửa cuối:

Linhinh109

Xe đạp
chị em mua nhà ở Rivera Park Vũ Trọng Phụng tính sơ sơ cũng lãi gấp rưỡi so với mua từ đầu

maroon5788

Xe buýt
2 thời kỳ nó khác nhau hẳn cụ ah :

- Giai đoạn cụ nói là giai đoạn đầu thời kỳ bùng nổ chung cư và tâm lý thịch hành lối sống mới hiện đại muốn sông cc như trong phim trong khi giá đất thấp (khi đó giá căn hộ cc bằng cả giá căn liền kề biệt thự bên dưới như kdt văn khê giá cc 5-6ty căn 166 m bằng căn biệt thự dt tương đương, căn 82m bằng tiền căn liền kề cùng dt) + thời kỳ đó bùng nổ việc cấp phép chung cư vô tội vạ khắp hà nội, từ ngõ ngách, đất xen kẹt trong nội đô đâu đâu cũng xây chung cư cả thương mại+ NOXH+ cc mini gây khủng hoảng thừa cung

- Còn thời điểm này giá đất đắt đỏ, 1 mảnh đất ở quê bán đi dư sức mua dc căn cc hà nội, 1 căn biệt thư có giá gấp 5-10 lần căn chung cư cùng dt, đồng thời quỹ đất để xây cc cũng kg còn nhiều, luật càng ngày càng siết chặt cả cc thương mại lẫn cc mini hầu như đều khó khăn, cộng thêm giá vật tư nhân công ngày càng tăng, đền bù lấy đất của dân ngày càng khó, lên nguồn cung càng bị siết chặt nhu cầu thì kg giảm đi mà ngày càng tăng thêm do bây giờ bán đất ở quê cũng kiếm đc căn cc nên nhiều gđ con lên học cũng có nhu cầu mua vừa để ở vừa đề phòng có công việc trên hn như chữa bệnh kg phải thuê ngoài.

-> Giá tăng mãi rồi sẽ có lúc cũng dừng như trong sài gòn nhưng hiện nay chưa phải lúc chu kỳ tăng (do hụt nguồn cung) em nghĩ giống trong đó kg 5 năm kể từ năm 2020. Còn để giảm mạnh như gđ trước thì kg thể xảy ra trừ khi có sự thay đổi mạnh về luật hay kinh tế vĩ mô.
Chuẩn cụ sốt đất, dân TP về các vùng ven đô mua đất, giá đất lên vù vù, dân quê bán vội đôi ba sào ruộng thu tiền tỉ.
Mảnh sân vườn, cái ao chia vài lô 5-60m nhẹ nhàng bán đc gần 2 tỷ 1 lô. Tiềnđấy quay vòng mua nhà CC hà nội cho con cái ....