[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

DINH VAN CHINH

Xe đạp
Em ko phải dân buôn BĐS nên thông tin cũng ít, chỉ tham khảo loanh quanh khu em đang ở vì mục đích mua thêm cho mình và mua hộ người quen do gần chỗ làm. Cũng vì chỉ kiếm tiền chỗ khác để mua thêm chứ ko bán nên nó càng tăng em càng buồn chứ ko hề hí hửng, cổ súy như cụ nghĩ và cũng chả cay cú gì như cụ tưởng. Nếu giá cho thuê chung cư xuống thảm như đợt covid thì mới ảnh hưởng đến chi tiêu nhà em chứ giờ giá thuê lên tầm 15% lại nhiều khách thành ra em thấy rất ổn.
Nói riêng khu THNC là chỗ em quan tâm nhất thì cho tới 2020 giá cứ giảm và giảm, căn 65m có cụ mua chỗ em 1.85 tỷ, sau đó cứ lên. Tới 2022 em định mua thì 2.3 tỷ rồi, sau đó lên tiếp 2.5 - 2.7 tỷ tùy căn. Và tuần vừa rồi rình mãi cũng có người rao 3.2 tỷ đã sửa đẹp, em trả 2.9 mà ko bán, nên em lại mua hụt tiếp
Do thớt này tập trung vào phân khúc chung cư nên em ko muốn bàn rộng ra ngoài, chỉ thông tin về các loại chung cư thôi. Em cũng đang tìm giúp 2 vc đứa em mua 1 căn trên 2 tỷ mà nửa năm rồi ko mua nổi. 2 đứa nó đang thuê nhà và cứ ngập ngừng mãi vụ gửi NH hay vay thêm tiền đi mua vì thu nhập nhà nó cũng chưa đến 500tr/năm
chắc cụ đang ngắm bên 18T THNC a

Chung cư giờ này mà hô tăng giá thì chỉ có 1 là cò cc, 2 là đã lâu chưa ra khỏi nhà, chả có người nào cầm cục tiền đầu tư bds mà ném vào cc, bởi đơn giản nó chỉ là xác nhà, mà chất lượng thi công và dịch vụ sau bán hàng của chủ đầu tư Việt thế nào các cụ cũng biết.
Ko tự nhiên mà cc của Vin nó vẫn bán được và dễ chuyển nhượng dù chất lượng thi công cũng thuộc dạng trung bình thấp nhưng chất lượng dịch vụ của nó tốt, chăm sóc gà đã thịt sau bán hàng vẫn ổn :D , pháp lý chuẩn.
Nhưng sự thật là dân hiện tại đã bị các khu tập thể kiểu mới vật cho tơi tả, ai cũng mong thoát kiếp cc cha chung ko ai khóc sau 1 thời gian.
=> chung cư tăng chỉ ở miệng những cụ đang muốn bán (vì tính theo lãi tiết kiệm thì nó vẫn đang giảm)
giờ bác hỏi mua chung cư chắc khóc thét về giá nhỉ

Em mới mua một căn hộ ( có vay bank). Dự kiến dùng để cho thuê, lấy tiền đó trả bank. Chờ một thời gian lên giá rồi bán hoặc sau này trả hết nợ thì giữ lại cho thuê lấy tiền ăn hàng tháng. Các cụ thấy phương án đó có ổn không ? Em lăn tăn về việc cho thuê, sợ nát nhà

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Em mới mua một căn hộ ( có vay bank). Dự kiến dùng để cho thuê, lấy tiền đó trả bank. Chờ một thời gian lên giá rồi bán hoặc sau này trả hết nợ thì giữ lại cho thuê lấy tiền ăn hàng tháng. Các cụ thấy phương án đó có ổn không ? Em lăn tăn về việc cho thuê, sợ nát nhà
cụ mua rồi thì còn lăn tăn phương án gì nữa? nếu phương án không ổn thì cụ bán đi chơi phương án khác à?
Nếu căn hộ của cụ cho đc đội Hàn Nhật thuê thì giá cao mà nhà chắc là không bị nát.
Còn cho Việt Nam thuê thì ... hên xui.
Nói chung chung cư cho thuê thì nhàn, dòng tiền ổn định, an toàn.

Johnson_baby

Xe đạp
Năm kia năm kìa thì em thấy mọi người hay làm thế, thu nhập của cụ ổn + có tiền từ cho thuê thì cũng ok mà trả lãi, dần dần có cái nhà.
Năm nay nếu là em thì em sẽ chọn căn bé hơn trả hết tiền luôn, cho thuê được bao nhiêu thì cho + đợi nó tăng giá ít nhiều, không phải gồng. Nhưng mà nhìn được toà nào lên giá nhiều (cứ so sánh với lãi suất mang tiền đó đi gửi tiết kiệm hàng năm đi) cũng khá khoai, giá chung cư hiện tại đang cao và thật sự khó đoán.
Tóm lại câu chuyện là cụ định vay bao nhiêu % cái nhà.

Năm kia năm kìa thì em thấy mọi người hay làm thế, thu nhập của cụ ổn + có tiền từ cho thuê thì cũng ok mà trả lãi, dần dần có cái nhà.
Năm nay nếu là em thì em sẽ chọn căn bé hơn trả hết tiền luôn, cho thuê được bao nhiêu thì cho + đợi nó tăng giá ít nhiều, không phải gồng. Nhưng mà nhìn được toà nào lên giá nhiều (cứ so sánh với lãi suất mang tiền đó đi gửi tiết kiệm hàng năm đi) cũng khá khoai, giá chung cư hiện tại đang cao và thật sự khó đoán.
Tóm lại câu chuyện là cụ định vay bao nhiêu % cái nhà.
Em vay 40% giá trị căn nhà, căn em mua 3ty4, trả đc 1,9 tỷ rồi, còn nợ lại tầm 1,5 tỷ. Vì đây là mua thêm nên em không có nhu cầu ở, muốn cho thuê để bớt áp lực lãi bank. Chỉ lăn tăn là mua chung cư mang ra cho thuê như kiểu nuôi ngân hàng, sau trả xong nhà cũng nát, cảm giác không đáng lắm.

Bominhanh

Xe máy
Em vay 40% giá trị căn nhà, căn em mua 3ty4, trả đc 1,9 tỷ rồi, còn nợ lại tầm 1,5 tỷ. Vì đây là mua thêm nên em không có nhu cầu ở, muốn cho thuê để bớt áp lực lãi bank. Chỉ lăn tăn là mua chung cư mang ra cho thuê như kiểu nuôi ngân hàng, sau trả xong nhà cũng nát, cảm giác không đáng lắm.
Bác mua khu nào đấy

minhadtvn

Xe tải
Website
skyweb.com.vn
3ty4 sao cụ không mua 2 miếng đất xa xa ngoại thành hoặc quê vứt đó giá lên nhanh bán được, chứ vay bank mua CC rồi cho thuê lại thì lúc nhận nhà xong tiền sửa chữa cũng quá tội.

3ty4 sao cụ không mua 2 miếng đất xa xa ngoại thành hoặc quê vứt đó giá lên nhanh bán được, chứ vay bank mua CC rồi cho thuê lại thì lúc nhận nhà xong tiền sửa chữa cũng quá tội.
Cảm ơn cụ đã tư vấn, vốn e có 1,9 tỷ thôi.

Johnson_baby

Xe đạp
Chơi đòn bẩy thế này cũng được (thuận lợi thì 1-2 năm căn hộ nó lên ăn lãi 1 cục, không thuận thì giá nó đứng yên hoặc phải cắt lỗ ít nhiều) nếu bác có dòng tiền ok hàng tháng để trả lãi.

Còn em thì em sẽ mua dần 1-2 cái studio nhỏ (1.1-1.5 tỷ), mỗi cái cho thuê được 6-8tr/ tháng để không phải gồng lãi, nhưng giá căn đấy nó sẽ ko biến động mạnh + diện tích nhỏ nên nếu bán ko lãi nhiều.

Canhcovang

Xe buýt
Chung cư tăng là hợp quy luật, cầu nhiều hơn cung.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Cụ đi vay mua cc gần 50% để cho thuê là sai ngay bài toán kinh tế r nhất là cc giá tăng hàng năm có khi còn thua lãi ngân hàng gặp quả thả nổi nữa thì bán nhà sớm. Vay tối đa nên 30% thôi nhé cụ và vẫn phải có khoản backup không thì tự dưng có việc cái áp lực kinh lắm

Dân đầu cơ vay mượn để đánh sóng allin vì lợi nhuận cao nhanh giàu chứ không ai đi vay để r cho thuê hết thêm chi phí hoàn thiện với tìm khách âm lòi mắt

giá bây giờ mà xuống tiền hơi căng. kinh tế khó khăn, thu nhập giảm, sang năm liệu giá thuê nhà có giảm không các cụ

shinodato1098

Xe máy
Mỹ Đình e ko biết, season với mul e cày nát, thì hạ so với 2,3 tháng trước rồi.
Seaon căn 2pn giờ tầm bao nhiêu v cụ. E thấy sale đăng toàn 3t2 3t3 mà.
Giá này thì chắc ngó sang mỹ đình pearl mất thôi nhưng dự án này ít thấy review quá

Chơi đòn bẩy thế này cũng được (thuận lợi thì 1-2 năm căn hộ nó lên ăn lãi 1 cục, không thuận thì giá nó đứng yên hoặc phải cắt lỗ ít nhiều) nếu bác có dòng tiền ok hàng tháng để trả lãi.

Còn em thì em sẽ mua dần 1-2 cái studio nhỏ (1.1-1.5 tỷ), mỗi cái cho thuê được 6-8tr/ tháng để không phải gồng lãi, nhưng giá căn đấy nó sẽ ko biến động mạnh + diện tích nhỏ nên nếu bán ko lãi nhiều.
Cảm ơn cụ!

Cụ đi vay mua cc gần 50% để cho thuê là sai ngay bài toán kinh tế r nhất là cc giá tăng hàng năm có khi còn thua lãi ngân hàng gặp quả thả nổi nữa thì bán nhà sớm. Vay tối đa nên 30% thôi nhé cụ và vẫn phải có khoản backup không thì tự dưng có việc cái áp lực kinh lắm

Dân đầu cơ vay mượn để đánh sóng allin vì lợi nhuận cao nhanh giàu chứ không ai đi vay để r cho thuê hết thêm chi phí hoàn thiện với tìm khách âm lòi mắt
Cảm ơn cụ! E vẫn có back up, chắc thu xếp trả thêm vào gốc cho giảm lãi xuống chút.

giá bây giờ mà xuống tiền hơi căng. kinh tế khó khăn, thu nhập giảm, sang năm liệu giá thuê nhà có giảm không các cụ
E thấy giá chung cư giờ cao quá, nhưng chung cư nội đô nên nhu cầu ở/ thuê lớn lắm. Hở ra là kín phòng luôn ấy, mà giá thuê giờ tăng 10-15% so với đợt trc rồi

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
E thấy giá chung cư giờ cao quá, nhưng chung cư nội đô nên nhu cầu ở/ thuê lớn lắm. Hở ra là kín phòng luôn ấy, mà giá thuê giờ tăng 10-15% so với đợt trc rồi
cao quá thì người ta sẽ phải ra ngoại ô thuê, ngoài vành đai 3 là giá đã giảm hẳn rồi, chạy thêm 1-2km, chịu khó cảnh tắc đường chút mỗi khi đi qua Phạm Hùng là tiết kiệm dc khối, thời buổi khó khăn.
hai căn bên iph em đang ngắm có dấu hiệu nhượng bộ của chủ nhà, có vẻ cần bán hơn rồi, nhiều khách xem nhưng chưa ai mua, giảm từ 5.5 tỉ xuống 5.4 tỉ rồi :D

cao quá thì người ta sẽ phải ra ngoại ô thuê, ngoài vành đai 3 là giá đã giảm hẳn rồi, chạy thêm 1-2km, chịu khó cảnh tắc đường chút mỗi khi đi qua Phạm Hùng là tiết kiệm dc khối, thời buổi khó khăn.
hai căn bên iph em đang ngắm có dấu hiệu nhượng bộ của chủ nhà, có vẻ cần bán hơn rồi, nhiều khách xem nhưng chưa ai mua, giảm từ 5.5 tỉ xuống 5.4 tỉ rồi :D
Đâu phải ai cũng ra ngoại ô với ngoài vành đai 3 đâu cụ!. Ở nội đô tiện đi học, tiện nhiều thứ