[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

a2z

Xe hơi
Chỗ Chung cư 23 Lê vĂN lƯƠNG trước chào em 45 tr/m. Em quay mua nhà đất, nay hỏi lên 70 triệu/m

chanquayxoan

Xe buýt
Thế mà em bán trên đấy cứ trầy trật mãi đấy cụ (nhưng sau chắc không còn căn nào rẻ như em nữa tại The Pride đâu). Tiện ích bây giờ xung quanh Chung cư quá nhiều (chỉ tội năm 2018 Ban QL đang là của CĐT làm ăn lôm côm thế là mang tiếng oan đến giờ; giờ thì thay đội khác ngon rồi ạ). Hiện tài toà đối diện là The Tera An Hưng, với mấy toà xây bên cạnh toàn giá gấp đôi.
Khu này như Hp chưa ra sổ cho cưadân. Thế khó bán đấy.

Trà Lý

Xe tăng
Dân đã ký tên trên hợp nhận bàn giao nhà vào ở mà sau 13 ngày làm việc không nhận được sổ đỏ thì coi chừng 13 năm hoặc 13 thập kỷ sau cũng chẳng có sổ. Dân cũng chỉ đành chịu vì có đi kiện cũng chẳng đem được cái sổ đỏ về.
Chủ đầu tư chắc mang tiền đi sử dụng vào việc khác sau đó bầy hầy.

Alongcamepolly06

Xe container
Cháu tìm căn 2 pn, tầm 3 tỉ mạn Cầu giấy, thanh xuân, cụ nào có hàng ới cháu tiếng ạ

quangvinh001

Xe tải
giá chung cư cứ 6 tháng 1 lần là lai thấy tăng rõ ràng các cụ ạ.
còn tiền thìđang ngày một mất giá. nên giá bán và giá thuê chung cư cũng tăng theo nữa

LongNguyễn8x

Xe tăng
giá chung cư cứ 6 tháng 1 lần là lai thấy tăng rõ ràng các cụ ạ.
còn tiền thìđang ngày một mất giá. nên giá bán và giá thuê chung cư cũng tăng theo nữa
Dân lắm tiền lắm. Mỗi năm lại thêm thế hệ đại gia bán đất quê cầm trong tay mấy tỉ lên HN mua căn hộ cho con thì tầm giá này đã là gì. Như bố mẹ ku em em giờ bán hết đất quê quãng 6 tỏi đút túi, dăm ba cái chung cư 2 ngủ thấm gì. Thằng ku mới làm căn 2 ngủ từ tiền bán đất quê. Nên gì chứ chung cư HN ko phải xoắn, thế hệ ở chung cư căn hộ nó đến rồi, thế hệ chui rúc sẽ qua dần.

caisua

Xe lăn
Dân lắm tiền lắm. Mỗi năm lại thêm thế hệ đại gia bán đất quê cầm trong tay mấy tỉ lên HN mua căn hộ cho con thì tầm giá này đã là gì. Như bố mẹ ku em em giờ bán hết đất quê quãng 6 tỏi đút túi, dăm ba cái chung cư 2 ngủ thấm gì. Thằng ku mới làm căn 2 ngủ từ tiền bán đất quê. Nên gì chứ chung cư HN ko phải xoắn, thế hệ ở chung cư căn hộ nó đến rồi, thế hệ chui rúc sẽ qua dần.
Vào ăn bún bò ở nhà mặt phố 4 tầng trên diện tích đất 50m2 cùng khu mà hỏi 2 đứa 23t và 16t nhà em có đổi chung cư xuống đây ở ko, cho mỗi đứa 1 tầng nhưng chúng lắc hết. Như này mà hỏi nhà ngõ ngách thì chắc chúng đi luôn khỏi cần nói gì
Bọn 9x, 2K ngoại tỉnh cty em đi thuê nhà cũng phải CCMN thang máy, khép kín dù hết 1/3 lương chứ đừng hòng ở chui rúc nhé. 1 nửa số đó có 2-3 tỏi suốt ngày săn chung cư gần cty để đc ngủ dậy muộn

Chỉnh sửa cuối:

Bibep

Xe buýt
CC đợt này đỉnh sóng rồi. Vào giờ này lại được cưỡi sóng ra khơi. 😀

Bibep

Xe buýt
có loại nào đáy sóng không cụ ơi
E cầm tiền đi tìm chung cư tháng rồi, mà phải lắc đầu thôi. Để tính hiệu quả kinh tế, thì giá này chắc cũng khá lâu mới thu hồi được vốn.

Đành chấp nhận, bỏ sóng đợt này. Chờ thôi, có tiền sẽ luôn có cơ hội .

anhtd37

Xe hơi
các cụ cứ bảo cưỡi sóng chứ giá thuê chung cư vẫn tăng ầm ầm thế này thì khó mà giá giảm được lắm

caisua

Xe lăn
E cầm tiền đi tìm chung cư tháng rồi, mà phải lắc đầu thôi. Để tính hiệu quả kinh tế, thì giá này chắc cũng khá lâu mới thu hồi được vốn.

Đành chấp nhận, bỏ sóng đợt này. Chờ thôi, có tiền sẽ luôn có cơ hội .
Mua xong vài tháng bán lãi hơn gửi tiết kiệm là hiệu quả rồi cụ

bmwprox

Xe đạp
Tầm 40tr/m2 nên mua chung cư nào các cụ tư vấn cho 2 cụ này giúp ạ Maner Bolsol 2congai =)), yêu cầu tiền ít nhưng mít phải thơm ví dụ như: thang máy ko dc tắc giờ cao điểm, chất lượng xây dựng tốt, có nội khu rộng rãi, có nhiều slot oto

PlaStork

Xe buýt
các cụ cứ bảo cưỡi sóng chứ giá thuê chung cư vẫn tăng ầm ầm thế này thì khó mà giá giảm được lắm
Khi lãi suất tăng, giá nhà giảm nhưng giá thuê nhà tăng, giống giai đoạn 2010-2012
Khi lãi suất giảm thì ngược lại, giá nhà tăng nhưng giá thuê giảm (giai đoạn 2018-2020)

Tại sao? Về giá nhà thì đơn giản, chắc ko cần giải thích.
Về giá thuê thì với lãi suất cao, nếu giá thuê nhà thấp quá người ta ko cho thuê nữa, bán đi gửi tiết kiệm, từ đó giảm cung nhà cho thuê, đẩy giá cho thuê lên cao. Cũng vì lãi suất cao nên ai đang có nhà cho thuê thì cứ cho thuê, ko ai mua thêm nhà để cho thuê giai đoan này, chỉ mua để ở. Người đi thuê cũng sẵn sàng trả giá cao hơn vì... rẻ hơn đi mua (do lãi suất vay cao).

Lãi suất giảm thì ngược lại, kể cả giá nhà cho thuê thấp nhưng người ta vẫn cho thuê vì... vẫn hơn gửi tiết kiệm. Người đi thuê nếu thấy giá cho thuê cao thì họ vay tiền mua nhà chứ không đi thuê nữa.

Vì vậy, giá thuê nhà và giá nhà thường không tăng giảm cùng chiều.

Xediduongxa

Xe buýt
Tầm 40tr/m2 nên mua chung cư nào các cụ tư vấn cho 2 cụ này giúp ạ Maner Bolsol 2congai =)), yêu cầu tiền ít nhưng mít phải thơm ví dụ như: thang máy ko dc tắc giờ cao điểm, chất lượng xây dựng tốt, có nội khu rộng rãi, có nhiều slot oto
đủ tiêu chí ntn chỉ có cao cấp, mà cao cấp bây giờ đào đâu ra giá 40tr/m2, ít nhất cũng 48 tr/m2 Long Biên thì có cụ nhé

Bibep

Xe buýt
Chung cư nội đô thì không giảm giá nhiều được đâu cụ ơi. Chỉ có giá này thì khó mà tăng được nữa, 1 căn 3pn ~ 100m2 có khả năng cho thuê tầm ~ 22-24tr/tháng giờ cũng vào khoảng 72-75tr/1m; với giá này thì phải 35-40 năm nữa mới thu hồi được vốn -> hiệu quả cho thuê là không có.

Còn nếu đầu tư để chờ tăng giá thì với giá này cũng phải 10 năm nữa mới tăng tiếp được, nhưng khả năng tăng là ko cao, vì cc sẽ cũ đi, cc mới mọc lên, có nhiều lựa chọn hơn -> hiệu quả chờ tăng giá là ko cao.

Còn dấu hiệu đỉnh sóng thì nhận biết dễ không ấy mà, giá cc năm rồi có nơi x2 rồi, tăng khắp nơi, ko phân biệt cc cao cấp hay thấp cấp, vị trí đẹp hay xấu, giá cc đang tiệm cận giá liền kề … và người ta đang tranh giành nhau mua hàng bất chấp.

Thời điểm này, nếu m chưa có nhà thì mua, vì m ở phải chọn cái đẹp, xu thế phát triển mà ở, phục vụ cuộc sống của m. Còn nếu để đầu tư mong kiếm lợi nhuận thì thời điểm này chung cư không ăn thua..

Payroll

Xe điện
Số 43 Nguyễn Chí Thanh cụ ơi