[Funland] Chung cư sau bão

CuuTu

Xe tải
Em ko phải dân kỹ thuật nên ko chú ý tới mấy chi tiết đó, cứ đặt niềm tin vào chủ đầu tư thôi và 11 năm nay chưa từng thất vọng.

Sáng vừa mở mắt, tiện thể mở cái cửa sổ, ngó cái để tìm cái gioăng cao su gì đó thì thấy nó vẫn như mới sau 11 năm dù em chẳng bao giờ lâu, bảo quản cả. Nhìn thêm hệ thống tới 5 cấp ngắt nước như này thì nước bó tay là đúng rồi, gió hướng nào cũng vậy thôi.

Nói như cụ thì nhà view sông sau đợt này bán tháo à :)) . Nhà cô em ở Yên Bái, view sông đẹp lắm. Nhưng mưa lũ thế này cả nha phải lên tầng 3, mà thuyền cứu hộ k vào được vì nước siết. May mà cũng k sao.

Racehorse206

Xe tăng
Cửa sổ càng lớn thì sức chống chọi càng yếu

antigones8X

Xe buýt
Gớm cụ, nhà em ở chung cư đối diện nhà cụ S4- Ss mà nước chảy thấm hết kia cụ nhé, tuỳ hướng tuỳ căn thôi ạ

CuuTu

Xe tải
Gớm cụ, nhà em ở chung cư đối diện nhà cụ S4- Ss mà nước chảy thấm hết kia cụ nhé, tuỳ hướng tuỳ căn thôi ạ
Lại thêm một cụ thích đổ lỗi cho ông Trời. Cụ kiểm tra thiết bị và chất lượng xây dựng nhà mình đi đã

VCHDHN

Xe container
Có cụ nào ở khu vực Định Công không nhỉ. Em cần tìm hiểu thông tin tình hình nước sinh hoạt. Đã mấy ngày sau bão rồi toàn bộ khu vực thuộc phường Định Công không có nước.

GiangNH3011

Xe tải
Đây cụ: Kinh nghiệm của em là thủ sẵn lọ keo kính Apollo A200 và 1 tấm kính cao 10cm, rộng bằng đúng cửa sổ, trước bão là em đặt vào, đi keo trong ngoài, thế là có cái bể 🤣🤣🤣, làm 2 cái ống nhựa mềm và 2 cái xô, hút nhát là chảy hết về xô, đem đổ là xong 🤣🤣🤣, dùng A100 hoặc A200 thì dễ bóc keo, dễ tháo, chứ dùng A500 thì xong bão có tháo và cạo keo cũng vất vả...
Nếu nhà cụ cửa sổ là cửa lùa thì chỉ có biện pháp này, cửa lùa ko thể xử lý hết được nếu tầng cao và gió bão trực diện.
Cảm ơn cụ ạ. Cửa nhà em là cửa sổ lật. Em cũng đang tìm hiểu cách gia cố lại. Nếu là nước chảy từ các cạnh cửa sổ liên kết với tường thì giải quyết đơn giản, em bóc lớp keo cũ đi rồi dán lại bằng keo mới là ok. Nhưng ở đây lại là chảy từ chỗ gioăng cao su xuống nên em chưa nghĩ ra biện pháp gì hợp lý.

antigones8X

Xe buýt
Lại thêm một cụ thích đổ lỗi cho ông Trời. Cụ kiểm tra thiết bị và chất lượng xây dựng nhà mình đi đã
Dạ nhà em như nào do chủ đầu tư họ lắp cửa, em có được lắp đâu ạ, do hướng mưa tạt, nước ngấm theo chân cửa sổ vào. Chất lượng xây dựng là do chủ đầu tư, em có được xây đâu mà cụ mắng em “ thích đổ lỗi”. Fun thôi mà, đổ lỗi cho ai hả cụ

dealer-ck

Xe tăng
cửa sổ và mặt dựng nhà cao tầng tke là rất tuân thủ tiêu chuẩn đấy các cụ, phải tính toán, thẩm tra, thí nghiệm thổi gió,…
Cần kiểm soát tốt hàng vít bắt thanh hệ nhôm vào kết cấu toà nhà là ok: sàn bê tông, tường chịu lực. Nếu vít ngắn quá bắt vào tường (trát quá dày) thì dễ bay cả mảng.
- Trong quá trình sử dụng vận hành thì khi có bão tuyệt đối ko đc mở cửa, vì khi tính toán người thiết kế coi cả toà nhà là 1 hộp kín. Hệ số hút đẩy chỉ 0.8 và 0.6. Nhưng nếu mở cửa thì lúc này gió vào cửa sẽ là 1.4.

CuuTu

Xe tải
Dạ nhà em như nào do chủ đầu tư họ lắp cửa, em có được lắp đâu ạ, do hướng mưa tạt, nước ngấm theo chân cửa sổ vào. Chất lượng xây dựng là do chủ đầu tư, em có được xây đâu mà cụ mắng em “ thích đổ lỗi”. Fun thôi mà, đổ lỗi cho ai hả cụ
Cụ có thể chọn chủ đầu tư trước khi quyết định mua nhà. Họ đều có nhà mẫu và các tiêu chuẩn trong hợp đồng mua bán cả. Sau khi nhận nhà, cụ có thể kiểm tra và đăng ký sửa chữa (thay cửa sổ được)

Vấn đề ở đây em muốn nói là rất nhiều cụ lái theo hướng căn phía Tây - Bắc thì bị nước vào, căn phía Đông - Nam thì ko. Đó gọi là đổ lỗi cho ông Trời.

Khi em mua nhà 11 năm trước, 2 thằng ở đối diện, cách nhau con đường, giá bằng nhau. Một thằng đơn điệu chẳng có gì, một thằng lan can mạ vàng, buồng thang máy mạ vàng ... nhưng em vẫn chọn thằng đơn điệu.

Chỉnh sửa cuối:

nguyentoan.uct

Xe điện
Nhìn các hình ảnh chung cư trên mạng trong bão e thấy sợ quá, nào là nước chảy qua cửa sổ vào nhà, nào là bung cửa kính... Trộm vía tỷ lần, khu nhà e ko hề hấn gì ngoài bật gốc 2-3 cái cây nhỏ (khu nhà e nhiều cây). Trong nhà rất yên ắng, đóng cửa sổ kéo rèm thì ko nghe thấy mưa gió bên ngoài tý nào, cửa sổ khô roong, ko tý nc nào. Em chia sẻ 1 chút quan sát ở khu để các bác đi mua nhà để ý:
- Bãi xe trên tầng nổi. Mulberry lane là 1 số ít cc ở HN có bãi xe nổi. Chỉ có 1 bán hầm nhưng chưa bao giờ bị nước vào do hệ thống ngăn và thoát nước ở cửa hầm tốt.
- Cửa sổ (phía trên) có gờ ngăn nước chảy ngược vào trong. Cái này nhỏ nhưng quan trọng lắm. Mua gió ko làm nc chảy vào dc.
- Bậu phía dưới hơi có độ dốc ra ngoài nên nước có hắt vào kính tgif cũng chảy ra ngoài
- Khung chắn bên trong chắc chắn, silicon kín.
Gửi các bác hình ảnh Mul trong bão của 1 bạn trong khu.
Chúc mọi người bình an, may mắn.

Đây là gờ trên cửa sổ.

Bâuk cửa phía dưới
Tường nứt kìa cụ ơi

coolpix8700

Xe ngựa
Tường nứt kìa cụ ơi
Đấy có thể không phải là tường bị nứt, mà là lớp vữa trát phía ngoài tường rạn, làm lớp sơn rạn theo.
Nếu nhà thấp người ta có thể cạo đi rồi sơn lại. Nhà cao tầng cũng làm được nhưng khó hơn. Nếu cứ để chắc chỉ làm mất thẩm mỹ thôi chứ chẳng sao. Nếu khi thi công họ làm cẩn thận sẽ không bị như vậy, kể cả vết nước chảy rồi bụi bám thành vệt trên tường hay thấy cũng tránh được.
Nhà em đang ở bây giờ khi về em chỉ sơn lại mặt trước cách đây hơn 8 năm, còn 2 bên trái và phía sau hình như chủ cũ sơn từ 2012, nhưng vẫn nhìn như mới, không có vết nứt chân chim như vậy và cũng chẳng có 1 vệt bụi do nước mưa chảy nào!

blackpaint

Xe container
HN đợt rồi bão bé cụ ạ, em dưới Thái Bình, cửa sổ hướng Tây, tấng 16, nhà cùng hướng nhà em trên tầng 18, cửa lùa Euro Win mà vẫn dính nước, cửa mới tinh thì ko nói, cứ dăm ba năm trở lên, gioăng chai laịnlà dính hết...
Bão vào, mắt bão hướng Bắc cách nhà tầm 100km thì hướng Tây ăn đủ luôn... Nhà em đợt rối hướng Tây nó phang từ 13h30 đến 18h mới đổi gió, lỗ thoát bị thổi ngược lại phun phì phì luôn...
Cửa lùa tránh sao được, chung cư nhà em cứ mở ra, vào ... khóa cường lực nên nó ép cao su. Mưa thoải mái

Do thi công cửa thôi bác.

thuongnho

Xe buýt
cửa sổ và mặt dựng nhà cao tầng tke là rất tuân thủ tiêu chuẩn đấy các cụ, phải tính toán, thẩm tra, thí nghiệm thổi gió,…
Cần kiểm soát tốt hàng vít bắt thanh hệ nhôm vào kết cấu toà nhà là ok: sàn bê tông, tường chịu lực. Nếu vít ngắn quá bắt vào tường (trát quá dày) thì dễ bay cả mảng.
- Trong quá trình sử dụng vận hành thì khi có bão tuyệt đối ko đc mở cửa, vì khi tính toán người thiết kế coi cả toà nhà là 1 hộp kín. Hệ số hút đẩy chỉ 0.8 và 0.6. Nhưng nếu mở cửa thì lúc này gió vào cửa sẽ là 1.4.
Bác này chắc có chuyên môn nên mong bác chia sẻ nhiều hơn để mọi người học hỏi.

29L7822

Xe máy
Điều đáng quan tâm là sau bão giá chung cư có giảm không ạ ;))

Bopbi_hsgs

Xe container
Nhà cháu mặt đất có cửa kính to chắn hết mặt tiền như chung cư. Với sức mạnh của cơn bão hôm qua, như các clip về gió bão làm vỡ tung các tấm kính ở chung cư cao tầng thì nhà cháu không ngại lắm vì kính của nhà cháu có khung (nhôm Xingfa) tạo thành từng khung cửa rộng tầm 1m (toàn bộ mặt tiền có 4 khung cửa). Khung cửa này theo kiểu cửa lùa kéo sang 2 bên. Cơn bão hôm qua đối với hệ cửa nhà cháu không ăn thua gì. Tuy nhiên vẫn phải xử lý vì lúc mưa to, gió mạnh nó hắt nước vào cửa, nước chảy ngập xuống khung ray phía dưới, mặc dù khung ray có lỗ thoát nước nhưng quá tải, nước đầy ray, tràn vào trong nhà:

Nhà cháu phải lấy khăn chặn lại cho nước đỡ chảy vào trong sàn gỗ:

Được 1 lúc thì khăn sũng nước, phải thay cái mới. Nghĩ bụng kiểu này không được rồi, chả mấy chốc hết khăn, mà canh chừng thế này biết đến bao giờ.
Thế là mặc áo mưa, ra ngoài khoan thêm 1 vài lỗ nữa cho thoát nước nhanh hơn. Đến lúc đó nước mới rút hết để có thể kê cao gối ngủ yên:

Cửa nhôm nhà cụ sao mà nc vào nhiều thế, chắc bên thi công nhôm lắp ko chuẩn

Trungpv

Xe tăng
cửa lùa do đặc thù kết cấu ko thể làm gioăng kín như cửa mở đc, nếu chịu gió to+mưa to thì nc vẫn vào. còn cửa mở thi công tốt thì nước khó lọt vào đc, nhà em cửa EuroWindow 8 năm rồi mà bão vừa rồi ko có giọt nc nào lọt vào nhà.

Tieuthuyetthu7

Xe máy
Các bác ở cc k thích cửa lùa bị nước chảy vào thành suối thì làm bạt. Nhưng đợt bão mà kéo bạt cũng căng đấy. Có thể bị đứt giữa chừng. Còn kính ở cửa sổ thì phụ thuộc chất lượng thi công r.