[Funland] Chung cư ở Hàn khác Việt Nam nhiều nhỉ

berryfun

Xe điện
Em sang Hàn thấy dân nó cũng nghèo khổ, những nhà mặt phố thì sạch đẹp chứ vào các con ngõ nhà bé, chật, dân nhếch nhác. Đi mấy tỉnh thì thấy rõ kiểu “đẹp đẽ phô ra, xấu xa đậy lại” giống như HN: nhà mặt tiền thì đẹp còn trong ngõ, ven sông xập xệ, nhếch nhác, bẩn thỉu. Vào quán ăn sáng thấy dân Hàn ăn khổ vãi, mỗi người 1 cái tô như chậu rửa mặt mì tôm trứng và 1 đĩa kim chi, nó phải ăn nhiều để no, có sức đi làm. Ăn sáng em vào mấy quán, quán mì có thịt như thịt bò, gà thì cho người khá giả nhưng em thấy các quán chỉ có mì trứng ăn kèm kim chi thì đông lắm chứng tỏ người nghèo vẫn chiếm số đông. Em ở khách sạn có ăn sáng nhưng em thích lê la ăn sáng trên phố để tìm hiểu văn hoá địa phương nên hay ra ngoài ăn, hiểu hơn về họ. Thấy đa phần lao động nghèo, ăn nhiều lấy no chứ ko phải ăn ngon như mình, và thấy văn hoá ko cao như thấy trên phim ảnh, đời thường dân họ cục súc, nóng nảy chứ ko nhẹ nhàng, lịch lãm như trên phim!
về ăn sáng hay ăn tối thì đi hàn hay tàu thấy dân bên đó họ ăn kinh khủng so với dân Vietnam.

Viên Mỡ

Xe tải
Ông bạn em sống ở seul nói là nhà chung cư phổ biến chỉ tầm 50m, mà giá khoảng 600k biden
Giá căn hộ tại Seoul cực kỳ đắt đỏ. Những khu nhà giàu như Gangnam & Seocho-gu giá căn hộ 80-100m2 lên tới cả triệu USD. Căn hộ ở trung tâm quận Jung-gu (tương tự Hoàn Kiếm, Ba Đình) giá còn khủng hơn nhiều. Em góp vài cái ảnh gần đây nhất (2023):
Gangnam, từ Lotte World nhìn ra:

Từ phía Bắc sông Hàn nhìn qua phía Nam:

Căn hộ thương hiệu của Lotte ngay trung tâm Seoul, gần chân tháp Nam-san, cách TTTM Shinsegae và phố đi bộ Myengdong vài trăm m:

Giới trẻ nvvp Hàn Quốc với mức thu nhập trung bình 3-5tr won/tháng để mua được căn hộ phân khúc bình dân ở Seoul thì chắc cũng cần tằn tiện, tiết kiệm 20-30 năm mới đủ #:-s

tronglu09

Xe tải
Website
mochivietnhat.com
Chắc chủ thớt lấy hình về nhà cho công nhân ở, hoặc khu tập thể cũ rồi, chứ chung cư của Hàn xây cực đẹp, đa phần ko có cái nào xây cạnh đường như VN đâu, mà có rải cây xanh, tường bao quanh, và lối đi chung mới ra đường nhé.
em cũng nghĩ giống Cụ

thunm

Xe buýt
Cụ nào có ảnh căn hộ bên Hàn thì post lên ae xem qua cách bài trí phòng ốc cái

Koka2015

Xe tăng
Cụ nào có ảnh căn hộ bên Hàn thì post lên ae xem qua cách bài trí phòng ốc cái
Cụ tham khảo trang web này
Em thấy thiết kế khá giống chung cư Hyundai Hillstate Hà Đông.

Các căn hộ ko có ban công, chắc phù hợp với khí hậu ôn đới

Căn 84m2 - 3 phòng ngủ, căn 56m2 1 phòng ngủ

KoenigseggPigani

Xe tăng
Các cụ xem mb Starlake ấy nó y hệt bên HQ luôn
E thấy thiết kế kiểu HQ nhiều điểm chưa phù hợp với VN khí hậu nhiệt đới

Koka2015

Xe tăng
Em lại thích thiết kế kiểu không có ban công, cứ làm cửa kính thật to ở phòng khách là view phòng khách đẹp rồi. Ban công làm tốn diện tích và bụi bẩn, hay phải lau chùi.

tuanzs

Xe container
Em lại thích kiểu phòng ốc rộng rãi kiểu này.
Đúng là kiểu kín đáo này thì mấy căn Starlake hướng tây mùa hè tốn điều hòa phải biết. :D
Em hàng xóm mấy tòa này (500m chim đi bộ).