Chung cư mini tại Hà Nội làm được Sổ Đỏ Riêng thế nào?

tetsu

Xe tăng
Đúng bài thì cụ phải lấy một nick khác, vào hỏi dăm ba câu ngô nghê về ccmn. Sau đó cụ dùng nick chính (cũng không nên liên quan quá) vào mà chém với tư vấn. Thế nó mới thật.
Ai người ta muốn nghe tư vấn khi biết rằng sẽ chỉ được nghe 1 chiều ?

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Theo e biết chung cư mini ko làm được sổ đỏ riêng.
Cảm ơn cụ đã đưa ra ý kiến, để làm được sổ đỏ riêng về chung cư mini thì cần nhiều yếu tố mà cụ. Theo em được biết thì đã có chung cư mini làm được sổ đỏ riêng rồi cụ ạ, mới nhất là em thấy có quyết định 37 của UBND TP Hà Nội (điều 22 và điều 33) đó cụ. Tại đây có đủ luôn thông tin chi tiết về 2 điều này cccm ạ => http://www.chungcugiarehanoi.vn/2016/08/chung-cu-mini-duoc-cap-so-hong-theo-quyet-dinh-37-2015.html :-bd

Chỉnh sửa cuối:

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Đúng bài thì cụ phải lấy một nick khác, vào hỏi dăm ba câu ngô nghê về ccmn. Sau đó cụ dùng nick chính (cũng không nên liên quan quá) vào mà chém với tư vấn. Thế nó mới thật.
Ai người ta muốn nghe tư vấn khi biết rằng sẽ chỉ được nghe 1 chiều ?
Em cảm ơn cụ, nhưng nếu lấy nick khác mà đưa vào thì em thấy cũng không chuẩn cho lắm. Admin lại ban ngay vì tạo nhiều tài khoản quá, còn cụ nói là em sẽ đưa ra ý kiến từ 1 chiều cũng không phải không có lý, nhưng cụ xem từ đầu thớt em có khẳng định hay đưa ra ý kiến 1 chiều nào đâu. Em chỉ muốn cccm tranh luận về vấn đề nóng này thôi. Em biết có thông tin hay hướng dẫn nào đúng luật, quy định của nhà nước liên quan đến em cũng đưa vào cơ mà cụ. Vì cũng có nhiều cccm biết nhiều thông tin hơn em, em muốn thớt này sẽ giúp cccm chưa biết hiểu rõ hơn về chung cư mini được cấp sổ đỏ riêng như thế nào, còn nếu em muốn rao bán thì em cần gì phải đăng như vậy làm gì đúng không cụ? Mong cụ cũng ủng hộ cho thớt >:D<

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Thực tế để làm được sổ đỏ riêng về chung cư mini có mấy điều sau em được biết, thứ nhất xây theo đúng phép trong giấy phép về toàn bộ thông số cụ thể mà trong giấy phép đã có, thứ 2 về diện tích thực tế của mặt bằng căn hộ và từng căn hộ xây chuẩn như trong hồ sơ xin cấp phép được duyệt bới phòng đô thị quản lý sở tại, thứ 3 được cấp giấy chứng nhận phòng cháy chữa cháy theo đúng quy chuẩn của tòa chung cư đó... Xin cccm cho thêm ý kiến ạ ^:)^

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Em định đầu tư mảnh đất ngõ xe máy, kích thước 7x18 hướng TN khu vực trích sài hồ tây, mặt sau nhìn đc ra hồ, theo cụ xây CCMN đc ko ạ? Thủ tục giấy tờ thế nào để còn cấp đc sổ cho khách mua?
Nếu khách mua ko ở mà chỉ đầu tư mua cho thuê, có thể làm theo hình thức dạng Condotel đc ko ạ?
Giá mua đất 65tr/m2, tổng 127,8m2. Em muốn cân đối sao cho khách góp vốn mua căn hộ rồi cho thuê vẫn được mức thu nhập ít nhất bằng lãi suất ngân hàng. Ví dụ căn hộ cụ bán 500tr, lãi suất tiền gửi NH ví dụ 6%, vậy tức là căn đấy phải cho thuê đc tối thiểu 30tr/năm tức là 2,5tr/tháng.
Tks cụ.

Chỉnh sửa cuối:

KhieuDauDo

Xe điện
Cháu cần mua ccmn tầm 8 lít nội thành có không các cụ

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Em định đầu tư mảnh đất ngõ xe máy, kích thước 7x18 hướng TN khu vực trích sài hồ tây, mặt sau nhìn đc ra hồ, theo cụ xây CCMN đc ko ạ? Thủ tục giấy tờ thế nào để còn cấp đc sổ cho khách mua?
Nếu khách mua ko ở mà chỉ đầu tư mua cho thuê, có thể làm theo hình thức dạng Condotel đc ko ạ?
Giá mua đất 65tr/m2, tổng 127,8m2. Em muốn cân đối sao cho khách góp vốn mua căn hộ rồi cho thuê vẫn được mức thu nhập ít nhất bằng lãi suất ngân hàng. Ví dụ căn hộ cụ bán 500tr, lãi suất tiền gửi NH ví dụ 6%, vậy tức là căn đấy phải cho thuê đc tối thiểu 30tr/năm tức là 2,5tr/tháng.
Tks cụ.
Mua nội đô, trung tâm thì hơi căng cụ ạ. Chung cư mini xây chuẩn phép mà được có tối đa là 6 tầng, cụ có cạnh tranh được không? Cho thuê cũng được nhưng cụ phải tính cổ phần, góp vốn như nào nữa. Chứ bây giờ đầu tư, kinh doanh thời buổi khó khắn này cũng không đơn giản. Mà đã làm là phải có lãi, nhưng phải lãi nhìn thấy chứ để lâu em sợ không trụ được. Vì xây được 1 tòa chung cư mini không hề đơn giản, mất khá nhiều đấy cụ :(
Cháu cần mua ccmn tầm 8 lít nội thành có không các cụ
Có thì vẫn có nhưng cụ có quan tâm về pháp lý không, vì thường xây vượt tầng, sai phép thì không cấp được "sổ đỏ riêng từng căn" cụ ạ :-/

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Mua nội đô, trung tâm thì hơi căng cụ ạ. Chung cư mini xây chuẩn phép mà được có tối đa là 6 tầng, cụ có cạnh tranh được không? Cho thuê cũng được nhưng cụ phải tính cổ phần, góp vốn như nào nữa. Chứ bây giờ đầu tư, kinh doanh thời buổi khó khắn này cũng không đơn giản. Mà đã làm là phải có lãi, nhưng phải lãi nhìn thấy chứ để lâu em sợ không trụ được. Vì xây được 1 tòa chung cư mini không hề đơn giản, mất khá nhiều đấy cụ :(

Có thì vẫn có nhưng cụ có quan tâm về pháp lý không, vì thường xây vượt tầng, sai phép thì không cấp được "sổ đỏ riêng từng căn" cụ ạ :-/
Tức là max là 6 tầng hả cụ? Tầng 1 thường là để xe mất rồi nên chỉ bán/cho thuê đc 5 tầng?. E xây thêm tầng lửng kiểu gác xép để tăng dtich đc k ạ? Hay e xây trước 6 tầng để xin cấp sổ cho khách rồi sau đó em cơi nới lên thêm 2-3 tầng để cho thuê đc ko ạ?
Em thì ko cần lãi nhiều, chỉ cần đủ tiền trả lãi NH và dôi tí phí quản lý thôi.
Cảm ơn cụ đã tư vấn.

KhieuDauDo

Xe điện

Thế mà có cậu rao trên FB bán Ccmn 8 tầng , có sổ đỏ , Hoàng Đạo Thành

phukienoriginal

Xe đạp
Chung cư mini thường xây trái phép vượt quy định về số tầng, mật độ sử dụng. Hệ thống phòng chữa cháy ko đáp ứng đưọc vì thường CCMN ở trong ngõ sâu nên PCCC ko tiếp cận được. Chỉ cần mấy yếu tố thôi là CCMN khó có thể cấp sổ hồng.

phukienoriginal

Xe đạp
Hôm nay em được 1 người gọi điện trực tiếp hỏi muốn làm sổ đỏ căn hộ của chị ấy mua ở ngõ 342 Hồ Tùng Mậu mà xây 8 tầng cccm ạ, em thì em nói luôn là không bao giờ làm được. Cccm có ý kiến gì ko ? :-/
Xây 8 tầng là vượt phép rồi k làm dc sổ đâu cụ

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Chung cư mini thường xây trái phép vượt quy định về số tầng, mật độ sử dụng. Hệ thống phòng chữa cháy ko đáp ứng đưọc vì thường CCMN ở trong ngõ sâu nên PCCC ko tiếp cận được. Chỉ cần mấy yếu tố thôi là CCMN khó có thể cấp sổ hồng.
Ngõ trước mặt hơn 2m liệu có lập dự án ccmn và xin cấp sổ đc ko ạ? Mảnh đất 7x18, em định xây 7 tầng (1 tầng thấp để xe + 6 tầng mỗi tầng 2 hoặc 3 căn). Em định rủ mấy anh em bạn bè tự mua đất tự xây rồi chia nhau ở, căn nào thừa thì bán thôi ạ chứ ko vì mục đích lợi nhuận. Nếu không thì em phải chia đôi 3,5x18 nhưng như thế đc có 2 nhà thì mỗi nhà tiền cao quá.
Mong các cụ chỉ giáo ạ.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]

E đọc link http://www.chungcugiarehanoi.vn/2016/08/chung-cu-mini-duoc-cap-so-hong-theo-quyet-dinh-37-2015.html
của cụ ko thấy chỗ nào bảo chỉ đc xây 6 tầng cả ạ? Mà 6 tầng này ko biết đã tính tầng lửng để xe chưa ạ?
Nếu được cụ làm dịch vụ giúp e đoạn thủ tục này đc ko ạ?
Còn về kinh tế thì em bán đc cả 6 tầng (tầng lửng để xe dùng chung ko bán) tính ra cũng tròm trèm vừa đủ cụ ạ. Sau khi cấp sổ cho các hộ, em cơi nới thêm tầng 7 tầng 8 để nhà em ở thì em sẽ chỉ mất tiền xây nên coi như khoản em lãi.
Em dốt toán mong cụ giúp em ạ.

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Tức là max là 6 tầng hả cụ? Tầng 1 thường là để xe mất rồi nên chỉ bán/cho thuê đc 5 tầng?. E xây thêm tầng lửng kiểu gác xép để tăng dtich đc k ạ? Hay e xây trước 6 tầng để xin cấp sổ cho khách rồi sau đó em cơi nới lên thêm 2-3 tầng để cho thuê đc ko ạ?
Em thì ko cần lãi nhiều, chỉ cần đủ tiền trả lãi NH và dôi tí phí quản lý thôi.
Cảm ơn cụ đã tư vấn.
Không cụ ơi, cụ xin giấy phép thì phải làm theo giấy phép chuẩn mới cấp được "sổ đỏ" riêng từng căn hộ chung cư mini cụ nhé. Còn cụ bán hay cho thuê và về sau cơi nới thêm khi có sổ đỏ từng căn rồi thì cụ phải cam kết với các hộ dân, có hợp đồng đầy đủ. Không thì họ kiện cụ hết hơi luôn đấy !!!
Thế mà có cậu rao trên FB bán Ccmn 8 tầng , có sổ đỏ , Hoàng Đạo Thành
Hjj, có mà làm bằng niềm tin và hy vọng. Cụ cứ thử thì biết ạ :-*
Cụ này chuẩn thế, cụ đúng là tìm hiểu quá đúng về chung cư mini rồi đấy ạ =D>
E đọc link http://www.chungcugiarehanoi.vn/2016/08/chung-cu-mini-duoc-cap-so-hong-theo-quyet-dinh-37-2015.html
của cụ ko thấy chỗ nào bảo chỉ đc xây 6 tầng cả ạ? Mà 6 tầng này ko biết đã tính tầng lửng để xe chưa ạ?
Nếu được cụ làm dịch vụ giúp e đoạn thủ tục này đc ko ạ?
Còn về kinh tế thì em bán đc cả 6 tầng (tầng lửng để xe dùng chung ko bán) tính ra cũng tròm trèm vừa đủ cụ ạ. Sau khi cấp sổ cho các hộ, em cơi nới thêm tầng 7 tầng 8 để nhà em ở thì em sẽ chỉ mất tiền xây nên coi như khoản em lãi.
Em dốt toán mong cụ giúp em ạ.
Cái link cụ xem chỉ là điều kiện làm được sổ đỏ riêng cho từng căn thôi chứ chưa đầy đủ cụ ạ, vấn đề là các cư dân có cho cụ cơi nới tiếp ko hay ảnh hưởng sinh sống và kết cấu, hạ tầng thì em nghĩ cụ khó mà làm được ạ :(

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Không cụ ơi, cụ xin giấy phép thì phải làm theo giấy phép chuẩn mới cấp được "sổ đỏ" riêng từng căn hộ chung cư mini cụ nhé. Còn cụ bán hay cho thuê và về sau cơi nới thêm khi có sổ đỏ từng căn rồi thì cụ phải cam kết với các hộ dân, có hợp đồng đầy đủ. Không thì họ kiện cụ hết hơi luôn đấy !!!

Hjj, có mà làm bằng niềm tin và hy vọng. Cụ cứ thử thì biết ạ :-*

Cụ này chuẩn thế, cụ đúng là tìm hiểu quá đúng về chung cư mini rồi đấy ạ =D>

Cái link cụ xem chỉ là điều kiện làm được sổ đỏ riêng cho từng căn thôi chứ chưa đầy đủ cụ ạ, vấn đề là các cư dân có cho cụ cơi nới tiếp ko hay ảnh hưởng sinh sống và kết cấu, hạ tầng thì em nghĩ cụ khó mà làm được ạ :(
Vâng thế chốt lại là em đầu tư, cụ giúp em vụ pháp lý chuẩn chỉ để làm đc sổ đỏ đc ko ạ? Nếu xây đc cao luôn từ đầu thì tốt, còn vụ cơi nới thêm cũng là cùng bất đắc dĩ thôi ạ.

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Vâng thế chốt lại là em đầu tư, cụ giúp em vụ pháp lý chuẩn chỉ để làm đc sổ đỏ đc ko ạ? Nếu xây đc cao luôn từ đầu thì tốt, còn vụ cơi nới thêm cũng là cùng bất đắc dĩ thôi ạ.
Cái đó ko vấn đề, chủ yếu cụ phải tính cho chuẩn trước khi đầu tư nhé. Vì làm trung tâm giá cao mà bây giờ cạnh tranh dữ dội, đầu vào phải đáp ứng đầu ra cho chuẩn chứ không đắp chiếu thì chết toi. Còn về pháp lý để xin cấp phép và xây đúng thì cứ chuẩn ta làm thôi, không có gì cụ ạ >:D<

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cái đó ko vấn đề, chủ yếu cụ phải tính cho chuẩn trước khi đầu tư nhé. Vì làm trung tâm giá cao mà bây giờ cạnh tranh dữ dội, đầu vào phải đáp ứng đầu ra cho chuẩn chứ không đắp chiếu thì chết toi. Còn về pháp lý để xin cấp phép và xây đúng thì cứ chuẩn ta làm thôi, không có gì cụ ạ >:D<
Vâng đội ơn cụ. Cụ cho e xin sđt em gọi hẹn cụ 1 bữa bày tỏ cho rõ xem bài toán đầu tư của em có ổn áp không đã ạ. Em làm 1 file excel tính toán phương án, cụ cho e xin email em gửi nhờ cụ xem trước dùm ạ.

KhieuDauDo

Xe điện
Bây giờ mà mua CCMN thì phải chung sổ với chủ nhà . Lỡ anh chủ nhà bán luôn toàn bộ căn nhà thì kêu ai cụ ơi